ni kweli mipaka kati ya nchi mbili rwanda na burundi imefungwa e, na tangu ifungwe hali si nzuri hususan kwa wafanyabiashara majirani wawili kwa sasa wapo katika hali ya sintofahamu burundi ina hofu kwa usalama wake majirani hao ni burundi na rwanda na hatua za hivi karibuni kutoka kwa serikali ya mjini gitega imevwa utata mkubwa kati yao shughuli ambazo zimeweza kutatiza zaidi ni kwa mfano usafiri eh, wa, yale magari ambayo yalikuwa anasafirisha maabiria kutoka hizi nchi mbili hazifanyi kazi tena burundi ilitangaza kuufunga mpaka wake na rwanda majuma kadhaa yaliyopita baada ya kuituhumu nchi hiyo jirani yake kuunga mkono waasi waliofanya mashambulizi kwenye ardhi yake wakati kunakuwa migogoro mwashirika wa kwanza na mkubwa ni mwananchi tazama mipaka leo kati ya burundi na rwanda imefungwa e, watu wote ambao walikuwa wanaishi kutokana na biashara za mipakani leo familia zao ziko kwenye matatizo iwe upande wa burundi a upande wa rwanda hatua za kufungwa kwa mpaka tayari zimeshaanza kungata huku sauti za warundi waliopo ndani na nje ya taifa hilo zikisema kuwa kufungwa kwa mipaka kuna waumiza watu wanaofanya biashara zaidi pamoja na uchumi kwa ujumla kama vile wafanyabiashara tunachoomba hizi serikali mbili ni kukaa pamoja ukiangalia vizuri maswali yenyewe ni maswali ya ya kisiasa sio maswali ya kiuchumi ni maswali ya kisiasa kwa hiyo inatakiwa hizi nchi mbili ziweze kukaa pamoja msikilizaji wa raf kiswahili karibu katika makala afrika mashariki hi leo tunatuama nchini burundi tukiangaza hatua za hivi karibuni za serikali mjini gitega kufunga mpaka wake na nchi ya rwanda ni yapi maumivu wanayopata wananchi na wafanya biashara mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni na asema karibu tu sote hadi tamati kati ya mwaka 215 na 222 burundi ilifunga mpaka wake na rwanda raia wa burundi anayevuka kwa njia ya ardhi aliruhusiwa kwenda rwanda kwa kibali cha maandishi kutoka kwa serikali namo januari 11224 burundi ilitangaza kuufunga mpaka wake na rwanda wiki mbili baada ya kuitumu nchi hiyo jirani yake kuunga mkono waasi waliofanya mashambulizi kwenye ardhi yake waziri wa mambo ya ndani wa burundi martin nitereste aliwaambia waandishi wa habari kuwa wameamua kuufunga mpaka na rwanda na kwamba yeyote atakayejaribu kupita mpaka huo hatofanikiwa kutoka nchini burundi nimezungumza na mwana josia bigrimana yeye ni mfanyabiashara mdogo awali nimemuuliza hali ya mambo ilivyo baada ya kufungwa kwa mpaka wa nchi hizo mbili ni kweli mipaka kati ya nchi mbili rwanda na burundi imefungwa E, na tangu ifungwe hali si nzuri hususan kwa wafanyabiashara iwe ni wale wanaofanya biashara mipakani hao wale wanaofanya biashara wakivuka nchi kutoka kati ya nchi au kutoka miji miwili kigali na bujumbura E, mawasiliano si mazuri kuna wasafiri ambao walikuwa wanasafiri toka bujumbura kwenda kigali kwenda kuangalia familia zao na wenye pia walikuwa wanatoka rwanda kuja burundi kuangalia familia zao e, wakitumia gari za usafiri zinazofanya kazi kati ya nchi hizi mbili lakini kwa muda huu safari hizo hazifanyiki na zilikuwa zinasaidia familia ni kweli na kuna wafanyabiashara vile vile ambao kazi zao e, zimesimama na zaidi wale wanaofanya biashara mipakani e, wanao biashara adogo adogo. wale wafanya biashara wadogo wadogo nahu pia walikuwa wna sana na, na mawasiliano mazuri ya kati ya nchi nzi mbili lakini kwa sasa e, hawapati chochote ni kwamba hali si nzuri waswahili unena kuwa tembo wapiganapo nyasi ndizo zinazoumia basi waweza kusema kuwa serikali ya mjini gitega kuingia katika mgogoro na serikali ya kigali basi wananchi wa pande zote mbili ndio wenye kupata changamoto lukuki kwa mara nyingine bwana josia bigirimana anamijuza ni shughuli zipi zimeingia katika mkwamo kutokana na kufungwa kwa mpaka hali si nzuri na zaidi kwa watu pia ambao uh, walikuwa wanapeleka uh, zaidi matunda nchini rwanda kwa sababu kulikuwa uh, matunda uh, ya aina tofauti tut ambayo alikuwa anatoka burundi na kwenda rwanda uh, nao pia kwa muda huu hawapati soko uh, sasa ukiangalia vizuri uh, mtu bila bila kudanganya tunaweza kusema kwamba hali si nzuri pande zote hizi mbili za nchi hizi mbili hali e, sio nzuri kiuchumi msikilizaji wa ra kiswahili mataifa ya rwanda na burundi nchi za ukanda wa maziwa makuu na nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ambao wanaambukizwa na mgogoro wa mashariki mwa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia a congo drc kutoka bru ubelgiji kwa njia ya simu nimezungumza na mchambuzi abduli nzeimana nimemuuliza anautazama vipi mvutano kati ya burundi na rwanda mvutano a ambao, huyu ambaoko kati ya burundi na rwanda ni jambo ambalo linaeleweka kwa watu ambao wanafuatilia kwa karibu e, siasa za ukanda wa maziwa makuu na afrika mashariki sababu mgogoro ule ambao uko congo unaigusa burundi kwa njia moja au nyingine kama walivyosikia siku za nyuma e, rais wa burundi ajitokeza kuweza kushtumu moja kwa moja nchi ya rwanda kuwa ndio inaunga mkono e, waasi ambao wanatatiza e, usalama mara kwa mara nchini burundi basi kwa maneno mengine burundi ina hofu kwa kama wake kutokana na yote yale ambayo anafanyika congo hasa ukizingatia kuwa upande ule wa waasi wa kongo m ishirini uh, na tatu wengi wanazungumza kuwa waasi waasi hao wanaweza kuwa wameshaungwa mkono na waasi wa burundi ambao wanajulikana kwa jina la red tabara na nunaweza kuwa wanafanya pamoja kimseto ili wakimaliza masuala yao wanaotengeneza kule kongo labda wageukie kuja burundi pengine nani hasa anaweza kuwa mwathirika mkubwa kutokana na mgogoro huu kati ya rwanda na burundi eh, ndugu martin nikufahamishe kuwa wakati kunakuwa migogoro mwashirika wa kwanza na mkubwa ni mwananchi tazama mipaka leo kati ya burundi na rwanda imefungwa Uh, watu wote ambao walikuwa wanaishi kutokana na biashara za mipakani leo familia zao ziko kwenye matatizo iyo upande wa burundi upande wa rwanda e, na upande wa pili ni kwamba tunaathirika kwa ku katika katikajumuia uh, uh, ya afrika mashariki na kati kama unavyofahamu nchi ya burundi nchi ya rwanda na nchi ya diara congo zote hizi leo ni wana, wanachama wa, uh, wa, wa east african community tunachelewa sisi kuweza kupiga hatua kwenye east african community kama unavyofahamu wambao iko mbele tulikuwa tunakwenda kwenye umoja wa sarafu lakini hautakwenda kwa umoja wa sarafu wakati nchi ambazo ziko kati, uh, katika jumuiya hiyo ziko zina ziko kwenye vita mzozo wa hivi majuzi kati ya serikali ya gitega na kigali ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya wale waliojaribu kuipindua serikali ya rais wa zamani pierre grunzinza wakiongozwa na jenerali gofod nyombare kukimbilia nchini rwanda bwana josia begirimana anasema kwa sasa wafanyabiashara wapo katika mkwamo mkubwa wa kufika pande zote mbili kufanya shughuli zao kama vile wafanyabiashara tunachoomba hizi serikali mbili ni kukaa pamoja ukiangalia vizuri maswali yenyewe ni maswali ya, ya kisiasa sio maswali ya kiuchumi maswali ya kisiasa kwa hiyo inatakiwa hizi nchi mbili ziweze kukaa pamoja na kutatua matatizo ambayo yako kati ya, ya, ya watawala wa burundi na watawala wa, wa rwanda katika vita vya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo serikali ya gitega ilishitumiwa kwa kutuma wanajeshi kwa siri kusaidia vikosi vya serikali ya kinshasa kupambana na waasi wa emu 2h3 jambo ambalo serikali ya burundi ilikanusha sawa na serikali ya rwanda ambavyo imekuwa ikikanusha juu ya maswala na kadhaa namuuliza bwana abduli zeimana ni athari gani zinazoweza kuibuka uh, biashara inaathirika kwa kiwango kikubwa ndugu martin sababu tazama mzunguko mkubwa uko kule kongo diara congo wengi ambao wanafahamu uh, wanafahamu nchi ya kongo ukiwa mjini goma utaona mzunguko ulivyo wa biashara ukavu na uvira uh, na maeneo yote haya leo sasa ni maeneo ambayo yako hatarini sababu goma imezingirwa na watu hawawezi tena kufika goma kwa usalama hivyo bidhaa kuingia goma inakuwa matatizo na bidhaa n matatiz nini kifanyike sasa kuondoa ni vuta nikuvute kati ya serikali ya mjini bujumbura na ile ya kigali mimi nadhani kuna kitu ambacho kinahitajika ni muhimu sana kupatikana mkutano mkuu wa kuweza sio kati ya bujumbura na kigali tu inatakiwa mkutano mkuu wa kuweza kujadili masuala ya usalama wa ukanda wa maziwa makuu na kati msikilizaji wa mskilizaji kiswahili na kufika hapo wanaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hilio tulitoama nchini burundi tukiangaza hatua za hivi karibuni za serikali mjini gitega kahufunga mpaka wake na nchi ya rwanda na yapi maumivu wanaopata wananchi na wafanya biashara mwandalizi na msimulizi wake wanaitwa maltini nyoni hadi wakati mwingine kwa heri kwa sasa