mwaka 215 ilikuwa kilele cha umashuhuri wa jina la mwanasiasa edward lowasa ambaye jina lake lilikuwa miongoni mwa wagombea urais waliopigiwa kura na watanzania katika uchaguzi huo mkuu jina la edwad lowasa lilikuwa kinara katika majina yaliyotajwa kwa wingi katika vinywa vya wapiga kura pengine kuliko mwanasiasa yoyote katika mchakato wa kisiasa mweshimia loasa amebeba dhambi ya watu wengine alikuwa ni ngao februari 728 ni simulizi inayokumbukwa katika historia za siasa ya tanzania loasa alijiuzulu baada ya kuwasilishwa kwa ripoti ya rushwa iliyolaaniwa na kamati teule ya bunge kuhusu mkataba wa kuzalisha umeme wa dharura kati ya shirika la umeme tanzania tanesco na kampuni ya marekani ya richmond development icmonementc mweshimuwa spika nimetafakari sana kwa niaba ya chama changu kwa niaba ya serikali yangu nimeamua kumwandikia rais barua ya kumwomba niachie ngazi mchana wa jumamosi ya februari 1 mwak 224 ilisikika sauti ya makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania daktari philip isdori mpango ikisema atunaye tena edward lowasa jambari la siasa za tanzaniatanzania wenzangu rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mwheshimiwa dokt samia suluhu hassan kwa masikitiko makubwa anatangaza kifo cha waziri mkuu mstaafu mwheshimiwa edward luyai lowasamsikilizaji wa rafikiswahii karibu katika makala afrika mashariki hii leo tunatuama nchini tanzania tukiangaza simulizi juu ya safari ya maisha hadi kifo cha waziri mkuu wa zamani wa tanzania na mgombea wa uraisi katika uchaguzi mkuu wa mwaka 215 edwardi ngoai lowasa mwadalizi na msimulizi wako unaitwa maltini nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati edwa ngoai lowasa alizaliwa agasti mwaka 261953 mkoani arusha katika wilaya ya munduli akiwa ni mtoto wa nne wa mzengo yai katika familia ya kifugaji enzi za uwai wake aliwahi kuwa waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu wakati wa awamu ya pili ya rais ali hasani mwinyi mwaka wanzia 199a1995 19, 19, 19. baada ya kujiunga na ulingo wa siasa kupitia chama cha mapinduzi ccm mara tu baada ya kumaliza elimu yake ya chuo kikuu mwaka 1977 kabla ya kugombea ubunge pia mwaka 1995 alikuwa miongoni mwa watiania ndani ya ccm kuwa mgombea wake wa urais katika uchaguzi wa mwaka huo lakini alieenguliwa katika hatua za awali rafael chegeni mbunge wa zamani wa jimbo la busega mmoja ya watu wa karibu katika harakati za siasa za hayati edward lowasa anasema kuwa lakini katika mchakato wa kisiasa mweshimiwa loas amebeba dhambi ya watu wengine alikuwa ningao, alikuwa ni ngao tayari kupigwa pamoja na risasi ili watu nyuma yake mapenzi wenga nawkjto mwaka elfubili natano kwa weko wake na mpaka aisi kikwete akaeakupata urais mwaka elfubiinatano yyote ni jinsi ambavyo wamekuwa akichukua aki yale anayoasema akitekeleza alikuwa akiamua jambo habadiliki hatngefanya aagani akisema ni yesi ni yes. no no alikuwa ni mzto wa maamuzi magumu desemba 29 a25 kufuatia uchaguzi uliofanikiwa ambapo aliongoza kampeni za mwaka huo za rais jakaya mrisho kikwete alimteua lowasa kuwa waziri wake mkuu huku bunge likithibitisha kwa wingi kuteuliwa kwake kuwa waziri mkuu kwa kura m3 a 1b huku kura mbili za kumpinga kabla ya kuhapishwa namodesemba 30 mwaka huo leo vijana wengi sana wamepita katika shule hizi za kata na ndio jenesn ambayo yameweza kuitengeneza katika uhai wake kama kiongozi wa serikali osh kkuu cha kweli bila wa kama waziri mkuu nakumbuka pale bungeni kuna wakati aliwaita wakurugenzi wote pensheni na taasisi za serikali uwezo kutoa fedha akasema hii ni hela ni ya wanachama nya watanzaniasika dio chanzo cha kuanzisha ujenzi wa kikuu cha doduma haikuwa rahis sasa vitu ambavyo tumeviona amevifanya hata hivyo mnamo februari 7 mwaka na e28 loasa alijiuzuru baada ya kuwasilishwa kwa ripoti ya rushwa iliyolaniwa na kamati teule ya bunge kuhusu mkataba wa kuzalisha umeme wa dharura hivi hasa kulikoni mpaka watu wazima wenye uwezo wao watu maarufu wenye heshima zao mpaka wafike mahali waache jambo la msingi kama hilo kulikoni nadhani they wish mi im going to grant ni uwaziri mkuu nadhani tatizo ni uwaziri mkuu kwamba ionekane waziri mkuu ndi amefanya haya ionekana waziri mku di amefanya haya tumondolee heshima au tumewajibishe mweshimuwa spika nimetafakari sana kwa niaba ya chama changu kwa niaba ya serikali yangu nimeamua kumwandikia rais barua ya kumwomba niachie ngazi msikilizaji wa rafii kiswahili hayati edwardi lowasa katika kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu 2 1i 5 wakati huo ikiwa ni mwaka elfu2 14 alisimamishwa kujihusisha na shughuli zozote za chama cha mapinduzi ccm kufuatia ripoti iliyoonyesha kuwa alianza kampeni za kuania urais kabla ya muda ulioidhinishwa mwaka 25 mwezi mei lewasa hatimaye alizindua kampeni zake za uraisi huko jijini arusha amekuja arusha tayari kuanza safari ya matumaini leo natangaza nia siombi kura wa tanzania wenzangu peke yangu sitaweza lakini kwa maamuzi magumu na ushirikiano wa wananchi wenzangu inawezekana kuanza safari ya matumaini julai 125 kamati kuu ya ccmu ilimwondoa loasa kwenye orodha ya watu wanaowania urahisi huku majina yaliyochomoza ni pamoja na januari makamba bernard membe asha ros migiro hayati john pombe josef magufuli na amina ali salum kwa kura za wajumbe 378 wa almashauri kuu ya taifa neg. hapa ndipo lowasa alizipa kisogo siasa za chama hicho na kutumkia chama cha demokrasia na maendeleo chadema na kupewa nafasi ya kuwania uraisi kwa tiketi ya ukawa baada ya kutafakari kwa kina nimeamua kuwa kuanzia leo inaondoka sisihemu na kuitikia wito wa ukawa kupiti kampeni ambazo lowasa hakuwa msemaji sana lakini alibamba mamilioni ya wapiga kura na kushika nafasi ya pili huku ccm wakipata ushindi mdogo zaidi katika historia ya chama hicho nimekuja na shida moja tu naomba kura rafael chegeni anasema kuwa hayati lowasa ni mwanasiasa wa aina yake katika historia za siasa za taifa hili watanzania wanoonyesha kwa kweli walikuwa na ku ya ja kwamba yeye ndio awe rais ajaye wa aamu ya tano wa nchi hii katika nchi hii makundi mbalimbali ya ya watu mkono lakini kutoka na salatibu, watu ndani, ndani chama chama pinduzi, lakini kutokana na na taratibu ndani chama cha mapinduzi haikuwezekana pamoja hayo hakuweza kukipasua chama cha mapinduzi mimi naamini kwamba siku tukiwa kwenye neki. ile kwamba jina lake limekatwa kama angesema mimi, leo naamua kuondoka m m auakundokka n baada ya kushindwa katika uchaguzi mkuu na kuhudumu katika siasa za upinzani kwa muda wa miaka minne wasa akaamua kurejea cchm mahali ambapo anatajwa kuacha rafiki zake wa muda mrefu sina mengi ya kusema nimerudi nyumbani maradhi ya utumbo kujikunja matatizo ya mapafu na shinikizo la damu yakachukua uai wa edward lowasa akiwa na umri wa miaka 7 taarifa iliyotolewa na makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania daktari philip isdori mpango kupitia televisheni ya taifa tbc amefariki leo tarehe 1 februari 224 sa8 mchana katika taasisi ya moyo ya kikwete msikilizaji wa jakaaya kikwetemszaiwris na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki leo tulituama nchini tanzania tukiangaza simulizi juu ya safari ya maisha hadi kifo cha waziri mkuu wa zamani wa tanzania na mgombea wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 215 hayati edward goai lowasa mwandalizi na msimulizi wako wanaitwa maltini nyoni hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema