mwalimu amefanya kazi kubwa ya kuanzishwa taasisi ya umoja wa afrika mwak 196 kutoka makao makuu ya umoja wa afrika yaliyopo mjini hadisababa yali nchini ethiopia historia ya umoja huo kwa mara hii inaandikwa kwa winu wa dhahabu kwake yeye ustawi wa afrika ulikuja kwanza kabla ya kupata kibali cha wananchi bahati ya kibinafsi au ustawi wa nchi kiongozi wa mbio za uhuru wa tanganyika kwa sasa tanzania bara hayati mwalimu julius kambarage nyerere ametunukiwa sanamu nje ya makao makuu ya umoja huo Uh, kumbukumbu ya dr, dr. julius mwalimu kambarage nyerere iendelee kuwepo na ninataka kuwasema viva vivadk viva umoja wa afrika hayati mwalimu nyerere aliongoza nchi ya tanganyika na baadaye tanzania tangu uhuru wa mwaka 1961 hadi 19a85 na mwalimu amesaidia ukombozi wa nchi nyingi kwanza maanayake amechelewa kuheshimiwa nyerere mwana wa afrika kindakindaki aliejinyima yeye na nchi yake kukosa mengi ili waafrika wenzake wajipatia uhuru wao kutoka kwa makucha ya ukoloni wa kizungu na alipenda kuona afrika ikiwa moja yenye mshikamano kutoka kusini hadi kaskazini mashariki hadi magharibi sasa mwalimu habebwi kwa sababu watu wanaangalia masilahi yao sasa hicho ndio tatizo la afrika badala ya kumweka mwalimu kama ni kioo cha ukombozi msikilizaji wa rafii kiswahili kutoka nchi ya pembe ya ukanda wa afrika mashariki na maziwa makuu karibu katika makala afrika mashariki ileo tunatuama makao makuu ya umoja wa afrika tukiangaza heshima aliyopewa mwalimu nyerele akitunukiwa na umoja huo ina maana gani kwa bara la afrika na ulimwengu kwa ujumla lzna msimulizi wako unaitwa matn nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo makao makuu na palipo kitovu cha umoja wa afrika au panaweka historia iliyotukuka si tu kwa afrika bali kwa ulimwengu mzima ufunguzi wa sanamu ya hayati mwalimu julius nyerere unaweka pamoja viongozi mbalimbali wa bara hili akizindua sanamu hiyo katika sherehe iliyohudhuriwa na wakuu wengi wa nchi za afrika kiongozi wa tume ya umoja wa afrika musa fak mahamad alisema mwalimu ni mwana mwanakindakindaki katika kuundwa kwa umoja wa afrikamwalimu alifanya kazi kubwa ya kuanzishwa kwa umoja wa afrika mwa19 safari ya kukuza umoja wa afrika safari inaendelea katika mkutano wa kwanza wa oau m19 mwalimu alisema na, mwali mwali na ninamnukuu bara letu ni moja na sisi sote ni waafrika na umoja huu ni ishara ya adhima yetu kwenda mbele pamoja katika hatua nyingine musafak mahamad akasema kuwa urithi wa mwalimu ni ajabu na unajumuisha kiini cha umajimui wa afrika hekima ya kina na huduma kwa afrika kujitolea kwake kwa katika umoja wa afrika ulivuka mipaka ya kitaifa na mahitaji ya kitaifa kama inavyothibitishwa kwa maneno yake mwenyewe katika bunge la tanzania mwaka 97 na ni namnukuu lazima tusimame na ndugu zetu katika kudai uhuru kwa maeneo ya kusini mwa afrika mapambano yao ni mapambano yetu na ushindi wao ni ushindi wetu chini ya uongozi wake tanzania ilikuwa kituo cha harakati za ukombozi kwa bara na kamati ya ukombozi wa bara la afrika ikiweka makao yake makuu ikiwa na kazi ya kukomesha ubaguzi wa rangi nchini afrika kusini199 daressalam sio tu ilikuwa haikuwa tu mahala salama kwa wapiganiaji uhuru wa afrika lakini pia kwa wapalestina chini ya plo pamoja na mataifa ya latini amerika alikuwa mwalimu uzinduzi wa sanamu ya mwalimu nyerere katika makao makuu ya umoja wa afrika inafanya vitabu vya kumbukizi vya wanahistoria kukumbuka mwana huyu aliyevuka mipaka katika kuongoza na kujenga ushawishi mwanahistoria mkongwe profesa engran mihanjo anasema kuwa mwalimu amechelewa kuheshimishwanaalimamsadukmwa amechelewa kuheshimiwa pili sasa anapoheshimiwa kwa kuwekea tu sanamu na sio kwa afrika kufikiri kwa upana wake kwa mapinduzi mapya sasa nadhani kuna jambo halipo sawa msikilizaji wa rafii kiswahili hayati mwalimu nyerere anaimbwa hadi vizazi vya kesho kutokana na uwezo wake mwanzoni alipokuwa waziri mkuu wa iliyokuwa tanganyika mwaka el19sm kazi yake ya kwanza ilikuwa ni kuunganisha nchi hiyo mpya yenye makabila zaidi ya 120 wakiwemo waarabu waasia na wazungu wachache samia suluhu hasani ni rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania ponge zinakwenda kwa wote waliosaidia tanganyika kupata uhuru alisema na, na hapa na nukuu tunawasha mwenge na kuweka juu ya mlima wa kilimanjaro umulike hata nje ya mipaka ya nchi yetu ulete tumaini pale ambapo hakuna matumaini upendo pale ambapo pana chuki heshima ambapo pamejaa dharau kama mkuruma maoni ya mwalimu kwa afrika huru na yenye amani yaliyofanana kwake yeye ustawi wa afrika ulikuja kwanza kabla ya kupata kibali cha wananchi bahati ya kibinafsi au ustawi wa nchi na hili linathibitishwa kwa wimbo wetu wa taifa kwa sara yetu kwa mama afrika na kisha kwa watanzania mwalimu aliweza kuitangaza vyema lugha ya kiswahili kama lugha ya kawaida na kupitia maono yake ya ujamaa wa kiafrika nambo mwa194 tanganyika iliungana na visiwa vya zanziba kuunda tanzania mwalimu mobilize... alibeba maono taasisi na kuwaunganisha watanzania kuunga mkono harakati za ukombozi kote barani na hata baada ya kuondoka madarakani aliendelea kuunga mkono juhudi za afrika kusaka amani bila kujibakiza kama tunataja kuishi kwa afrika aliyowekeza basi lazima tufahamu kuwa umoja wetu na maendeleo unategemea kwa idadi yetu lazima tutambue kuwa hakuna hatakayekuwa na maendeleo ya kudumu bila ya kuwa na maendeleo ya kudumu ni ukweli kusema tofauti zetu zinazotegemea ushirikiano wetu na hivyo kuunga kisiasa na mabadiliko ya kiuchumi ni muhimu ya kesho yetu kwa upande wake rais wa zambia aekni ichelema ambaye pia ni mwenyekiti wa troika ya siasa amani na usalama ya yasadk amesema wanashukuru kizazi cha wapigania uhuru waliofanya kazi na mwalimu nyerere katika kupigania uhuru wa bara la afrika kumbukumbu uh, Mwali- kumbu ya d julius mwalimu kambarage nyerere iendelee kuwepo na ninataka kuwasema viva sadk viva umoja wa afrika viva kwa amani ya ulimwengu na udhibiti kwa maendeleo ya viva kwa amani na usalama na utulivu kwa maendeleo katika hatua nyingine profesa mianjo anasema umoja wa afrika usikomee katika kuzindua sanamo bali pia ujikite katika kumwenzi mwalimu kwa kuhubiri amani sasa mwalimu habebwi kwa sababu watu wanaangalia masilahi yao sasa hicho ndio tatizo la afrika badala ya kumweka mwalimu kama ni kioho cha ukombozi na kioho cha kuanzisha nyerere ni kiongozi wa watatu kutunukiwa sanamu nje ya makao makuu ya au baada ya mwanzilishi wa ghana na mwanasiasa wa afrika mkwame mkuruma na kaizari wa ethiopia haile selasi ambaye alikuja kuwa alama ya utaifa wa afrika kwa kupinga majaribio ya waitalia ya kuitawala nchi hiyo miaka 1930 na baadaye kukubali kuwa wenyeji wa oaumwalimu alifanya kazi kubwa ya upatanishi wa migogoro barani afrika msikilizaji wa rafii kiswahili na kufika hapo anaoweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki hileo tulituama makao makuu ya umoja wa afrika tukiangaza heshima aliyopewa mwalimu nyerere mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltininyori hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa