Leo na miaka karibu tisini na nne, sina siku nyingi za kuacha dunia. Sitaki niende ka niende huko nakokwenda na aibu nyuma yangu. Ni sauti ya hayati Ali Hassan Mwinyi, Rais wa awamu ya pili ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, enzi za uhai wake. Maisha mwanadamu ni hadithi tu hapa ulimwenguni. Basi eh, ndugu yangu, kuwa hadithi nzuri kwa hao watakosimuliwa, hilo niinoliomba. Mzee Mwinyi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 98 na taarifa za kifo chake zilitolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akisema Mzee Mwinyi amelala usingizi wa milele. Ndugu wananchi, kwa majonzi makubwa ninasikitika kutangaza kifo cha rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Ali Hasani Mwinyi ambaye amefariki dunia leo tarehe 29 saa 11 na nusu jioni katika hospitali ya mzee na jijini Dar es Salaam. Alirithi nchi kutoka kwa hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na kuongoza kutoka mwaka 1985 hadi mwaka 1995. Mzee Mwinyi alichukua ali nchi e, ikiwa katika um, majeraha makubwa ya mfumo wa kijamaa ambao Mwalimu Nyerere ndio aliuishi katika maisha yake, na mfumo huo haukusaidia sana katika ukuzaji wa biashara. Wakati wake mzee Mwinyi ndipo Tanzania ilishuhudia mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi na ndipo alipobatizwa jina la mzee Ruksa. Kwa mabadiliko yote haya yaliyojitokeza, yalimpa yali changamoto, na sisi tunaelewa vizuri changamoto zilizojitokeza katika mabadiliko haya. Kuna watu walikosoa sana sera zake. Kuna watu walimwona wali, wali kama hafanyi kitu lakini kuna watu kabisa hawajawahi ku hata kupongeza alichokifanya, wamekuja kupongeza baada ya kifo chake. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama nchini Tanzania tukiangaza simulizi za maisha ya aliyekuwa rais wa awamu ya pili ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hayati Ali Hassan Mwinyi. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Maltin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Alhaji Al Hasani Al Mwinyi alizaliwa Kivule, Mkuranga, mkoani Pwani mwaka 1925 na kufariki dunia tarehe 29 Februari 2024 akiwa na umri wa miaka 98. Aliongoza serikali ya awamu ya pili, alipoingia madarakani rasmi tarehe 5 Novemba 1985. Mzee Ruksa alipokea nchi ikiwa katika mkwamo wa kiuchumi. Licha ya hayo, Rais Samia anamtaja Rais Mwinyi kuandia mtanzania wa kwanza kuwa rais wa Tanzania bara na visiwani, akihakikisha kuwepo kwa utulivu na kufanya mageuzi makubwa katika nyanja mbalimbali. Mzee wetu Alhaji Ali Hasan Mwinyi alipenda nchi yake Tanzania na alitumikia kwa moyo wake wote. Aliongoza nchi yetu na kuivusha katika vipindi vigumu, kwanza akiwa rais wa Zanzibar na baadaye akiwa rais wa, wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ingawa tuna simanzi na masikitiko ya kuondokewa na moja ya nguzo imara za taifa hili, ila faraja yetu ni kwamba tumeweza kumwenzi na kumpa maziko ya kitaifa na kumwombea dua njema, ni jambo analostahiki kwa maana alivyopambania taifa hili. Alikuwa mwalimu wa shule za msingi Mangwa, Pwani, na Bumbwini Zanzibar. Kisiasa, Ali Hasani Mwinyi alijiunga na chama cha Afro Shirazi ASP mwaka 1964 na kushika nyaspa mbalimbali mbali za serikali ya Zanzibar na jamhuri ya muungano wa Tanzania, kama vile katibu mkuu wizara ya elimu Zanzibar 1963, waziri wa nchi ofisi ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania mwaka 1970, na kati ya mwaka 1982 hadi mwaka 1983 alikuwa waziri wa afya wizara ya mambo ya ndani maliasili na balozi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Misri. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne alichaguliwa kuwa rais wa Zanzibar na makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kifo chake ni pigo kwa taifa na kwangu binafsi kama mkuu wa nchi. Nimeukumbuka msemo wa Kiafrika unaosema, anapofariki mzee maktaba huungua wa moto. A, yani, kila kitu alicho nacho mzee akifariki, ni kama maktaba iliyoungua moto, kumbukumbu kumbu zote zinapotea. Lakini pia tunaambiwa CV hairithiwi, ile CV ya mtu hairithiwi. Laiti kama inarithiwa leo, kwenye umati huu, ningesimama kumwomba Dokta Huseni mama zangu na ndugu zangu waniachie mimi urithi huu kini, kwa bahati mbaya CV hairithiwi. Hayati Mzee Mwinyi mmoja ya kumbukumbu kumbu zake za kudumu aliyowaachia wana wa taifa hili wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ni kitabu chake cha Mzee Ruksa, safari ya maisha yangu, kitabu kilichozinduliwa rasmi mwaka elfu mbili na ishirini, akisimulia kwa kina. Moja ya masuala ambayo anaeleza, baadhi ya mambo yaliyosumbua utawala wake, ubinafsishaji wa kiwanda cha bia Tanzania TBL ni moja ya mambo ambayo anasema yalimuia katika wakati mgumu katika utawala wake. Daktari Ponsian Ntui ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara kutoka jijini Mwanza nchini Tanzania. Anamtaja hayati Mwinyi kama mtu muhimu katika uchumi wa Tanzania. A ni shujaa? Ndiyo, kwa sababu Tanzania imekaa katika mazingira ya uchumi ulioshikiliwa na dola kwa muda mrefu sana, na ndiyo kimsingi unaweza ukaunganisha uchumi ulioshikiliwa na dola kwa muda mrefu kama ni chanzo cha udhaifu wa uchumi wa nchi. Kwa hiyo uchumi ulio ulioachiliwa kwenye mikono ya wazawa, mikono ya ya, ya watu binafsi waweze kufanya biashara na serikali iweze kukusanya kodi na kuendeleza masuala mengine ya kisera. Sisi tunamtafsiri tuna kama ni shujaa kwa sababu ndio mwelekeo tulionao leo, ndio mwelekeo wa wenzake wote waliokuja waliofuata. E, hayati Benjamin Mkapa alifuata mwelekeo wa uchumi wa soko. E, rais Kikwete alifuata mwelekeo wa uchumi wa soko, ingawa awamu ya tano kidogo ilitaka kuturudisha nyuma kwenye alichokuwa nakisimamia Mwalimu Nyerere, lakini sasa hivi tunavyoongelea tunaendelea kufuata uchumi wa soko. Kwa hiyo ukiunganisha kwa pamoja aliyoyaacha Mzee Mwinyi na alichokiasi si Mzee Mwinyi katika uchumi wa soko katika mazingira ya Tanzania ndicho ambacho tunakiendelea na tunaomba zaidi kiweze kuendelezwa zaidi. Msikilizaji wa rafi Kiswahili, enzi za serikali ya awamu ya pili mwanzoni mwa miaka ya tisini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilipitia katika kipindi cha mabadiliko ya mfumo wa kisiasa kutoka chama kimoja kwenda katika mfumo wa vyama vingi vya siasa. Dkt Ntui anasema mabadiliko haya yalileta tija kubwa katika mageuzi ya uchumi na biashara katika taifa hili lililojengwa katika misingi ya kijamaa. Aa, mabadiliko ya kisiasa yana yana nafasi yake. Siasa ni uchumi, siasa ni kilimo siasa ni, ni shughuli zote kabisa, lakini siasa pia ni kodi na siasa ni biashara. Hata tunapojadili Tanzania katika hatua ya leo, mabadiliko aliyoyaleta yeye mwenyewe ya vyama vingi mwaka 92 kwa ni sehemu pia ya, huwezi kuyaondoa hiyo katika historia yake. Kwa hiyo mabadiliko ya kisiasa ni mabadiliko ya kiuchumi pia. Maisha ya mwanadamu ni hadithi tu hapo ulimwenguni, basi, ewe ndugu yangu, kuwa hadithi nzuri kwa hao watakao kusimulia. Hii ni moja ya nukuu maarufu zaidi ya hayati Ali Hasani Mwinye. Katika kuikazia kauli hii, mchambuzi Ntui anasema uh, mzee Mwinye aliichukua nchi ikiwa na mazingira magumu sana ya kibiashara, na alivyoingia kwa kweli aliamua kuifungua nchi na kuhakikisha kwamba nchi ina mfumo wa uchumi ambao ni huru. Mwanamajumui na mtoto wa Afrika amelala katika usingizi wa milele Daktari Ponsiano Ntui anasema swala la uvumilivu ni jambo muhimu la kulithiwa kutoka katika maisha ya hayati Ali Hassan Mwinyi. Ya moja ni, ni uvumilivu, ni mvumilivu kama kiongozi etu, kiongozi uvumilie wali, walioko chini yako. Kiongozi vumilia wale wazee ambao pengine wana umri mkubwa kuliko wewe. Kiongozi vumilia wale ambao pengine wanakukosoa kwa badala ya wakuwaumiza wasikilize, na tatua ambacho kingeweza pengine kutatuliwa kwa kutumia nguvu zako kama kiongozi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo, anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama nchini Tanzania, tukiangaza simulizi ya maisha ya aliyekuwa rais wa awamu ya pili wa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, hayati Ali Hasani Mwinyi. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.