Pikipiki elfu mbili mia tano kutoka mkuyuni mpaka kufika eneo la Mbugani sokoni, nimepanda elfu mbili mia tano mpaka kufika, na sasa hivi sijui narudije. Ni asubuhi na mapema, jua likichomoza katika jiji la Mwanza, na ni mwanzo wa juma, wakazi kutoka maeneo mbalimbali wakijiandaa kuelekea katika shughuli zao za kila uchao. Kwa kweli, kwa upande wa wanafunzi imewasi na upande wanauli, wa nauli waseme wawaangalie, tuseme bajaji na ais nauli zao zilingane, lakini mambo siyo kama yalivyokuwa, kwani wanachokutana nacho ni mgomo kutoka kwa madereva wa daladala jijini hapa bado anaruhusiwa kujichanganya nasisi, naana, chukua, naulia, dala, dala. Na sisi na anachukua nauli ya daladala, hata kama wamepewa vibali vya hivyo. Si tuwafanyeje? Mchonganishi ni nani? Ni dereva wa bajaji au ni dereva wa daladala au serikali? Hebu tuambie, hata kama ni wewe, mchonganishi ni nani? Mgomo wa daladala maarufu kama matatu kwa nchi jirani ya Kenya umelikumba jiji la Mwanza la kaskazini magharibi mwa Tanzania, ukichukua saa kadhaa namo Machi 11, 2024 lakini ukileta kadhia kwa wasafiri. Kwa hiyo sisi tumewaomba na tumewataka, ndani ya masaa mawili, daladala zote ambazo zimepaki katika maeneo mbalimbali kama ambavyo zinaonekana zirudi barabarani. Kilio kikubwa kwao ni kuingiliwa katika shughuli za utendaji na madereva wa pikipiki za miguu mitatu maarufu kama bajaji. Kero kubwa ambayo imetufanya sisi tusitishe huduma kupakia watu, kuendelea na kazi zetu, ni swala la bajaji. Bajaji imekuwa ni changamoto. Msikilizaji wa Rafi Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tunatuama nchini Tanzania, tukiangaza juu ya namna migomo ya usafirishaji wa umma maarufu kama daladala inavyoathiri shughuli za mtu mmoja na uchumi kwa ujumla. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya simulizi hii. Swala la madereva au wamiliki wa vyombo vya usafiri kama daladala au kama matatu wasemavyo raia wa Kenya kuingia katika migomo ya hapa na pale, iwe yenye sura ya kitaifa au katika ngazi ya mkoa, imekuwa ikiwakumba mara kadha mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mathalani nchini Kenya, mgomo wa namo tarehe 12 Julai 2023 ulileta dhiki kwa wasafiri nchini humo, wakipinga hatua ya mamlaka ya usafiri barabarani nchini humo kuwataini upya madereva sanjari na kupanda kwa gharama za mafuta. Mgomo wa hivi sasa katika jiji la Mwanza unachagizwa na swala la bajaji kupewa njia ambayo zinaleta mwingiliano na madereva wa daladala. Naitwa Julius Alois Mbogo, ni dereva wa daladala mkoa wa Mwanza. Kero kubwa ambayo imetufanya sisi tusitishe huduma kupakia watu, kuendelea na kazi zetu ni swala la bajaji. Bajaji imekuwa ni changamoto. Changamoto ya kwanza, bajaji zinashusha nauli. Sisi abiria mmoja, kituo hadi kituo, kilometa sifuri hadi kilometa kumi tunambeba kwa shilingi mia sita. Bajaji yeye anambeba yule abiria wa mia sita anambeba kwa mia tano. Lakini changamoto nyingine ambayo ni imekuwa kero kubwa bajaji, sasa hivi wanafanya kazi kama daladala, kwa maana hawafanyi kama utaratibu unavyotaka kufanya. Bajaji kisheria inatakiwa ikae sehemu ikodiwe abiria aje aifate bajaji imkodi aende sehemu anayoenda, lakini bajaji imekuwa inaingia kwenye vituo hadi vya daladala inatafuta abiria kama tunavyotafuta sisi. Ndani ya miezi mitatu kutoka mwezi wa tisa mpaka mwezi wa kwanza ushuru umepanda. Tulianza na elfu moja kwenye, kwenye sheria ya mwezi wa kwanza, mwezi wa saba, mwezi wa tisa ukaongezwa mia tano mwezi wa kwanza wameongezwa mia tano mpaka saa hizi tuna elfu mbili na hawa unaoona wanalipa elfu saba kila siku wanapokanyaga halmashauri zetu. <laughs> Hilo wanakuomba liko chini ya uwezo wako uliangalie kwa macho wawili. Mgomo huu umesababisha adha kubwa kwa wanafunzi na wafanyabiashara katika jiji la Mwanza ambao wengi waamka asubuhi kuwa shuleni au kwenda sokoni kufanya makemezi ya bidhaa. Nimepanda pikipiki elfu mbili mia tano kutoka Mkuyuni mpaka kufika eneo la Mbugani sokoni, nimepanda elfu mbili mia tano mpaka kufika, na sasa hivi sijui narudije kwa kweli. Kwa upande wa wanafunzi imewaasi, na upande wanauli, wa nauli waseme wawaangalie, tuseme bajaji hiace na nauli zao zilingane, kwa sababu aisi inapunjika, ina kutoka kituo hadi kituo inapunjika, wakati aisi na bajaji hela yake inakuwa ni kubwa. Mimi nashauri kwa kweli, yani aisi zingeenda zinge na bajaji zikaenda, ili mwenye kiasi kidogo anapanda anapotaka na mwenye anaowai anapanda kwenye bajaji. Mara baada ya makali ya mgomo huo kuuma pakubwa ndipo mkuu wa wilaya Nyamagana Amina Makelage akajitokeza mbele ya vyombo vya habari akisema anatoa muda wa saa mbili mgomo huo kusitishwa. Kwa hiyo sisi tumewaomba na tumewataka ndani ya masaa mawili daladala zote ambazo zimepaki katika maeneo mbalimbali kama ambavyo zinaonekana zirudi barabarani na wamiliki pamoja na madereva, kwa maana kupitia uongozi wao wametuelewa na tumewaelekeza waende wafanye hivyo na baada ya masaa mawili watuletee matokeo. Wakati wao wanafanya kazi ya kurudisha hizo daladala barabarani, sisi na sisi kwa upande wetu tumekubaliana. Sasa kamati yetu ile sekretariat na yeye endelee kuweka mpango wao vizuri wa kazi, wakisharudisha magari barabarani saa nane kamili wakutane tena hapa, ili sasa ile kamati kama ambavyo tulikubaliana iingie mtaani kwa ajili ya kuainisha vituo, na baada ya kumaliza kuviainisha na kuvitambua na kujua idadi yake warudi tena mezani, waandae mapendekezo na watuletee sisi viongozi, na tufanye maamuzi juu ya hii changamoto iliyopo, ili sasa daladala zifanye kazi kwa mjibu wa sheria na bajaji zifanye kazi kwa mjibu wa sheria. Kwa upande wa wamiliki wa daladala kupitia kwa mwenyekiti wao wa mkoa wa Mwanza, akawakaa na madereva na kusema kuwa wao hawana taarifa ya mgomo huo. Hawa watu wametuponyoka, wame kama mkononi kama tonge la, la ugali au wali wakaponyoka, wakaenda kufanya mambo yao ambayo sisi hatukuridhia na hatukuwatuma. Hata kile kipeperushi kilichokuwa kinaonyeshwa, hakuna chama ambacho kimeadresi kwamba mgomo ufanyike, na wao ndio wametengeneza. Na mimi naunga mkono wakuu wa wilaya mbili, kwamba wametuagiza sisi kama wasimamizi wa usafirishaji katika mkoa wa Mwanza, twende kwa wananchi ambao ni madereva tuweze kurudisha huduma mara moja, na bahati nzuri sisi tupo na we, wanaweza wakatuelewa, na bila shaka yote mpaka saa nane magari yanaweza yakawa barabarani ya kutosha. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, ikawa asubuhi na mchana ukapita bila uwepo wa huduma ya usafiri wa daladala katika jiji la Mwanza. Wakati jua likizama upande wa magharibi, zikaonekana moja moja katika barabara za jiji hili. Yes! Hapa ni katika stendi ya Igombe, moja ya stendi maarufu katika jiji la Mwanza takribani saa sita tangu mkuu wa wilaya ya Nyamagana Mama Amina Makilagi kutoa msimamo wa serikali kutaka madereva kuweza kusitisha mgomo ambao walikuwa wameuanza mapema hileo, hali imeanza kurejea lakini niko kusua kusuasua sana siku ya pili, yani Machi 12, 2024 nikiwa katika kituo cha daladala cha Igombe, madereva wakiwa wamesitisha mgomo lakini wanasema kuwa watarudi tena kugoma kama serikali haitafuta machozi ya kilio chao. Endapo kwamba hili suala halitakuwa na dawa, basi ugoma utaendelea kuwa vilevile, kwa sababu hakuna anaweza kutonga pilipili mshahara kukoa. Kila mtu anataka afanye kazi apate na faida kidogo. Sasa unakwenda unakuja kazini asu, unatoka asubuhi unarudi jioni, una hata mia, una shilingi elfu mbili, una familia unaishi na mapato, unalipa wa kuanzia wajiji mpaka waserikalini huko. Kwahiyo, kama ufumbuzi hautapatikana ina maana dawa haijapatikana kwa mambo yatakuwa vile vile, watu watagoma, na safari hii kwamba na utakuwa mgomo ambao hauna mwisho. Huduma ya usafiri wa daladala ina nguvu katika kukuza uchumi wa mtu mmoja na taifa kwa ujumla. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi ndugu Pasco Kabiche kutoka chuo kikuu cha Dodoma, anasema kuwa: kitu cha kwanza ambacho naweza kuanza, ndugu mwandishi, labda nikuhakikishia tu kwamba usafiri wa umma una nafasi kubwa sana katika masuala ya kukuza uchumi. Labda nianze kwa kusema kwamba linapotokea swala la migomo hasa ya usafiri wa umma kama inavyotokea hapo jijini Mwanza, la kwanza ni usumbufu kwa wafanyakazi. Unajua, inapotokea migomo hiyo sio kila, kila mtu anaweza kumiliki gari, kwa maana kuna wafanyakazi wa umma na wananchi kwa ujumla wanaotegemea usafiri huo, wanashindwa kufika makazini kwa wakati na, au kutekeleza majukumu yao, kwa maana moja kwa moja hapo wanapunguza ufanisi katika kazi ambayo wanapaswa kwenda kuifanya. Hilo ni la kwanza. Swala la pili, kuna swala la wafanyabiashara. Wafanyabiashara wanategemea wateja kwa, inapotokea migomo maana biashara zinakosa kupata wateja wateja kwa wakati, ama wateja hawafiki kabisa. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Ileo tumetuama nchini Tanzania, tukiangaza juu ya namna migomo ya wasafirishaji wa umma maarufu kama daladala inavyoathili shughuli za mtu mmoja na uchumi kwa ujumla. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.