E, tunajikita katika shughuli hizi za uvunaji wa maji ya mvua mashambani. Kwa teknolojia hii tunaiita fanya juu fanya chini. Ni kaskazini mashariki mwa Tanzania katika mkoa wa Arusha hapa. Nimeshika njia kuelekea katika kijiji cha Lukokola, kata ya Namanyata moja ya maeneo ambayo wakulima wanafaidi kupata mafunzo ya kilimo endelevu. Tumepokea mradi huu wa kuifundishwa mambo ya kilimo endelevu kwa kutumia kilimo cha ekolojia. Tumefurahia kwa sababu naona imetutoa sehemu fulani. Mpaka shirika la maendeleo la Ufaransa AFD limefadhili kuunga mkono na kuharakisha mabadiliko ya kuelekea ulimwengu wa haki na endelevu zaidi kwa kuzingatia hali ya hewa, bioanuwai, amani, elimu maendeleo ya jamii afya na utawala na linatekeleza zaidi ya miradi elfu nne na mia mbili katika nchi takribani 150 Tanzania ikiwamo. Sisi tumenufaika sana kwa, kwa kutumia mbinu zile za tuliofundishwa na rekoda kuweka kwenye mifuko mahindi ambayo hai, haishambuliwi na wadudu. Tanzania imekuwa na ukuaji wa kasi wa uchumi kwa zaidi ya miaka 20 hasa kutokana na hali yake ya kisiasa iliyotengamaa utofauti wa sekta zake za uzalishaji mali na nafasi yake ya kimkakati katika njia panda ya Afrika na bahari ya Hindi. Hata hivyo, umaskini unaendelea hasa katika maeneo ya vijijini ambapo asilimia 65 ya watu wanaishi. Tumeendelea kupokea haya mafunzo yakiwemo haya makinga maji. Ni kweli haya makinga maji ni mazuri, kwa sababu yanazuia maji ikijaa inakwenda tuta lingine. Kilimo kinaajiri asilimia 80 ya wakazi wa mkoa wa Arusha. Kama mvyo wa Arusha, kupitia mradi huu wa kilimo endelevu, kwanza ni kufundisha e, wakulima kuweza kuelewa umuhimu wa utunzaji wa mazingira na haswa kwa kutumia teknolojia hii. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama katika mkoa wa Arusha palipo makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, tukiangaza juu ya mradi wa kilimo endelevu inayotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa, AFD. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. AFD imekuwa hai nchini tangu mwaka 1993 kupitia kampuni yake tanzu ya Propaco yenye makao yake makuu Nairobi, Kenya, na imekuwa nchini Tanzania tangu mwaka 2008 inaendesha shughuli zake kupitia misaada na mikopo kwa serikali na sekta binafsi pamoja na ruzuku kwa mashirika ya kiraia ili kukuza maendeleo endelevu yenye uwiano na jumuishi. Kampuni yake tanzu ya Expertise France pia inafanya kazi nchini nchini Tanzania. Madawa ya kulia wadudu yanaathiri mazao na chakula ambacho watu hula pamoja na afya zao za kimwili. katika mradi unaoungwa mkono na AFD Mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanasaidia wakulima katika uzalishaji wa mazao ya kilimo hai katika jitihada za kuimarisha usalama wa chakula, kuboresha ubora wa chakula pamoja na kusisimua kilimo. Kwa jina anaitwa Daudi, ni mkulima katika hiki kijiji na tuko kwenye kikundi chetu cha Nenganyi. Tumeendelea kupokea haya mafunzo, yakiwemo haya makingamaji ambayo ni tofauti na yale ya skapa ambayo tuliwahi kupiga. Ni kweli haya makinga maji ni mazuri kwa sababu yanazuia maji ikijaa inakwenda tuta lingine. Aa, ni mazuri, tumepokea vizuri, tumepokea nimeyapiga, sijamaliza shamba zima lakini kwa kweli nime, tumepokea. Mkoa wa Arusha uliopo kaskazini mashariki mwa Tanzania unachukuliwa kuwa mojawapo ya vikapo vya chakula nchini humo. Kilimo kinawakilisha asilimia 40 ya pato la taifa la kikanda na kwa ajiri asilimia 80 ya wakazi wa mkoa huo wakulima na wazalishaji waliojipanga katika vikundi ili kuboresha ubora wa kilimo ambapo wale walio na uzoefu wafundisha wengine kuzalisha mazao ya kilimo hai na kuboresha ubora wa udongo. Bwana Daniel Sabaya ni mwenyekiti wa kikundi cha Nyemwitu, ananijuza namna walivyoupokea mradi huo. Tumepokea mradi huu wa kuifundishwa mambo ya kilimo endelevu kutumia kilimo cha ekolojia tumefurahia kwa sababu naona imetutoa sehemu fulani mpaka hatua fulani nzuri zaidi. Kwa hiyo kwa kifupi, tumenufaika na mradi huu. Tumefundishwa jinsi ya kuotesha mazao kwa kutumia mbolea ambao huko mwanzo hatukuwa tunafanya hivyo, na mbolea yenyewe ni mbolea ya samadi, mbolea kutokana na mifugo. Lakini pia tumefundishwa kwa habari ya kutumia madawa ya asili, madawa ya kuchanganya miti kuwa wadudu kwenye wanaoshambulia hasa mboga mboga. Kijiji cha Lukokola, kata ya Namanyata kipo katika miteremko mikali ambapo mradi wa mafunzo kwa wakulima unaofadhaliwa na AFD unatekelezwa. Kilimo katika eneo hili hakika kinahitaji utaalamu wa hali ya juu kama Bwana Juma Mchinja kutoka mtandao wa wakulima na wafugaji mkoa wa Arusha, mvi wa Arusha anavyofafanua kwa kina. Na mvi wa Arusha ni moja ya wadau wanaotekeleza mradi huu wa kilimo endelevu wa Arusha. Ni mradi ambao e, unatekelezwa una katika mbinu za kilimo cha kiikolojia, na hivyo katika kazi ambazo zipo ndani ya mradi, mvya Arusha ina jukumu la kuhakikisha tunatunza mazingira, tunahuisha maeneo yaliyoharibika. Na kwa mantiki hiyo e, tunajikita katika shughuli hizi za uvunaji wa maji ya mvua mashambani, kwa teknolojia hii tunayoita fanya juu fanya chini na katikati tunaweka banio. Kikubwa tunachokifanya kama mvyo Arusha kupitia mradi huu wa kilimo endelevu kwanza, ni kufundisha e, wakulima kuweza kuelewa umuhimu wa utunzaji wa mazingira na haswa kwa kutumia teknolojia hii ya, ya, ya makinga maji haya ambayo tumezoea kuyaita e, fanya juu na fanya chini, ili kuweza kuhakikisha kwamba e, tunatunza maji ya mvua mashambani. E, tunapopata mvua hata hizi chache basi, mkulima aweze kujiridhisha na maji atakayopata na kuweza kukidhi mahitaji ya mimea yake. Lakini licha ya, ya kuhifadhi maji, lakini inatusaidia kutunza unyevu muda mrefu, hapa inatusaidia kuokoa mmomonyoko e, wa udongo. Tunafahamu ardhi yetu ni karibu sentimita e, ishirini mpaka thelathini kwenye tabaka la juu la udongo ndo, ndo, ndo, ndo lenye rutuba. Kwa hiyo ni lazima kuitunza hii ili kuhakikisha kwamba tunapata chakula sahihi. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, swala la kukuza ufahamu kwa wakulima imekuwa ni jambo lenye matokeo chanya kwa unufaika mradi huu. Kwa mara nyingine, bwana Juma Mchinja anasema kuwa mbinu za kulima katika milima zimekuwa na tija kwa wakulima. Tunafanya uhamasishaji kupitia vikundi, lakini pia e, kwenye mikutano ya kijiji, ili mwisho wa siku jamii nzima kwa ujumla wake kuweza ku, ku, kufanya haya ambayo tunayashauri na, na kwa kweli yanawasaidia sana wakulima wetu katika kuhifadhi e, maji ya mvua na hichi tunachokifanya ni moja katika misingi ya kilimo cha kiikolojia ambapo mwisho wa siku basi, tunaamini wakulima wakayafanya haya, na utaona kwenye haya matuta tunapanda pia e, majani ya malisho kwa ajili ya mifugo yetu basi ile dhana kamili ya kilimo cha kiikolojia inatimia. Mwisho wa siku, malengo ya mradi ni kuhakikisha kwamba tunazalisha vyakula ambavyo ni safi na salama, katika kuhimiza kilimo chenye tija na kuongeza uzalishaji sanjali na kujengewa uwezo wa kulima katika kuhifadhi mazao yao. Waandaji wa mradi wanaendesha kampeni ya uhamasishaji kwa wakulima kuwa na mbinu za kisasa katika kuhifadhi mazao yao mara baada ya kuvuna, kama Philipo Molel anavyofafanua kwa mapana zaidi. Tumefundishwa mbinu ya kuhifadhi mahindi bila kuweka dawa au kupiga dawa shambani. Kwa hiyo, kwa kweli, hatutumii tena yale madawa ambayo yana yana mahindi ambayo yana dawa. mbinu badala au eh, okay, mbinu ambazo tumefundishwa ni kuweka kwenye maindi kwenye mifuko hii ya nailoni, na kwa kweli tunaona tumenufaika sana, kwa sababu hatujanunua tena madawa ya kuweka kule ndani. Imesaidia kabisa kabisa, kwa sababu mpaka sasa hivi hatujaiona kwamba um, wale wadudu wanaoshambulia kula maindi. Ah, mbinu nyingine tumefundishwa, tume kuweka kwenye pipa kwenye mapipa na mifuko haya. AFD imekuwa kinara kupitia mradi huu unaotekelezwa katika mkoa wa Arusha, kwani umerudisha tabasamu kwa wakulima. Sasa hata katika mvua kali kupitia mtindo wa makinga maji wanauhakika kupata mazao yao. Yaani, mradi mradi una, una, una unatuweka pamoja. Kwa hiyo kadri tunavyopata manufaa ya mafunzo ndio watu wanazidi kupenda zaidi, kwa sababu na sisi tunazidi kuangaza kuwapelekea watu habari hiyo kwenye kijiji chetu. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. hilio Tumetuama katika mkoa wa Arusha palipo makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, tukiangaza juu ya miradi ya kilimo endelevu inayotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa, AFD. Usikose kusikiliza sehemu ya pili ya makala haya. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.