Namshukuru Mungu kwa kutupa kibali kupata elimu kwa kupitia kilimo endelevu kweli. Tuliku tulipata mafunzo yale, na tunamshukuru Mungu maana tumepokea. Nilipata elimu ya ufugaji wa kuku. Mradi wa kilimo endelevu unatanua mbawa zake sio tu katika kilimo, bali pia kujengea uwezo wa kulima, kufanya shughuli za ufugaji. E, shirika limenisaidia kwa sababu limenifundisha mbinu mbalimbali za kilimo na mbinu mbalimbali za ufugaji na hatimaye limenisaidia kwa sababu limenipa nguruwe. Mradi huu unaotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, katika mkoa wa Arusha nchini Tanzania unakwenda mbali zaidi hadi kuwafikia wana mazingira. Hapa tuna lengo moja kwa ajili ya wakulima pamoja na wananchi kwa ujumla waliotuzunguka. Mafunzo wanayopata wanasema yamekuwa chachu ya kubadili maisha yao, kwani sasa wanamudu vyema kuwapatia watoto wao elimu bora. toka tulivyoanza kufuga kuku au miradi hii kufanya na miradi hii kazi, tunamshukuru Mungu, maana watoto wetu wengine wako sasa hivi mpaka chuo. Kuwajengea uwezo wa wakulima wafugaji na waoteshaji miti imekuwa ni jambo lenye kuleta matokeo chanya katika kuinua hali za maisha za wanufaika wa vikundi vinavyopata mafunzo katika mkoa wa Arusha. Hii mradi tunaamini itakuja kuinua na kuirudisha ile hali ya, ya zamani ya watu wa zamani. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki, ikiwa ni sehemu ya pili ya mwendelezo wa kuangaza mradi wa kilimo endelevu unaotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD katika mkoa wa Arusha uliopo kaskazini mashariki mwa Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malti ni Nyoni. Karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa siku ya leo, naanza safari yangu nikishika njia kuelekea katika kijiji cha Odonyowasi kilichopo kata ya Odonyowasi hapa mkoani Arusha. Baada ya muda anafika nyumbani kwa bibi na maini Edwardi, katibu wa kikundi cha Uvedro, kikundi kinachojishughulisha na ufugaji. Akiwa mwenye uso wa bashasha, anayofahari kupata mafunzo yaliyobadilisha kabisa mtindo wake wa ufugaji: namshukuru Mungu kwa kutupa kibali kupata elimu kwa kuru pitia kilimo endelevu. Kweli tuliku, tulipata mafunzo yale na tunamshukuru Mungu, maana tumepokea. Nilipata elimu ya ufugaji wa kuku nikapata elimu ya ufugaji wa nguruwe, na kwa sasa tunafuga kuku. Tulianza na vifaranga mia tatu na saba na tukagawana, kila mwanachama akachukua vifaranga kumi na tatu. Mimi mwenye banda niliachwa vifaranga ishirini na kwa sasa pia mimi nilijiongeza pembeni yake nikatengeneza banda langu kama mnavyoliona, ni nikawachukua vifaranga wa kwangu binafsi mia mbili na ninamshukuru Mungu maana wanaendelea vizuri, ila kulikuwepo kuna changamoto, walikufa faranga kumi wakabaki mia moja tisini na mimi kama mimi nimejiendelea kujiongeza niwaweka wakwangu oda, ambao nadhani wiki ijayo nitawaingiza kwenye banda vifaranga mia tano ambao ni wakwangu binafsi tofauti na ya kikundi. Furaha aliyo nayo na Maeli inaonekana pia katika uso wa Naomi Filipo, ambaye yeye na mumewe ni wafugaji wa mbuzi wa maziwa. Kwa kweli mbuzi wa maziwa wanatusaidia, tunategemea kupata manufaa makubwa kutokana na maziwa ya mbuzi, japo kwa sasa hivi bado mbuzi wetu wa kuzaa ila tunategemea na manufaa ya maziwa ya mbuzi. Kwanza tunanufaika kupikia chai na kuchemsha kwa ajili ya kunywa, na baadaye faida nyingine ambayo najua ni faida ya mbolea ya mbuzi, tunaweka shambani. Kwa hiyo faida hizo mbili ndio zinazodhihirika sana. Kwa kweli hayo mafunzo tuliyoyapata kutokana na rekoda yanatusaidia kwa ufugaji mwingine wa mbuzi wengine tuliokuwa nao tumejua kuwafuga, maana tulikuwa tunawafuga pasivyo, lakini kwa sasa hivi tumejua kwamba tunawafugaje. Bwana Pendaeli Zakaria Lukumai, yeye ni mwanachama wa kikundi cha Namwitu, amekuwa katika kilimo kwa muda mrefu, na sasa mafunzo yamemsukuma kuingia katika ufugaji na anaona matunda ya ufugaji huo. mimi ni mkulima wa mazao mbalimbali, mahindi, pareto na maharagi. Na katika ufugaji, mimi najishughulisha kulima, kufuga ng'ombe, mbuzi, kondoo na hatimaye juzi nilijokuja kupewa, kupewa nguruwe. Kwa hiyo sasa nimeingia tena katika shughuli za kufuga nguruwe e, nimekuwa kwa sasa hivi araundi ni mwaka mzima toka tulipoanza hii kikundi, na kikundi chetu kinaitwa na mitu. E, shirika limenisaidia kwa sababu limenifunisha mbinu mbalimbali za kilimo na mbinu mbalimbali za ufugaji na hatimaye limenisaidia kwa sababu limenipa nguruwe. Tofauti ni kwamba sasa hivi, na kama ni kulima, nalima kwa kwa kilimo cha kilimo ambacho kina tija, tofauti na miaka iliyopita, kwa maana kwamba sasa nalima kwa utaalamu. Ufugaji ni ajira inayoingizia kipato na kukuza uchumi katika familia zao kupitia uuzaji wa mifugo yao, imewasaidia katika kufanikisha masuala kadha kama ujenzi wa nyumba za kisasa na kuwasomesha watoto hadi katika taasisi za elimu ya juu, kama anavyofafanua Bibi na Maeni: toka tulivyoanza kufuga kuku au miradi kufanya na miradi hii kazi, tunamshukuru Mungu, maana watoto wetu wengine wako sasa hivi mpaka chuo, hatujaona ugumu wa kuwawezesha ku, kwenda chuo. Lakini kwa habari ya jamii au kwa upande wa uchumi kumepa, kumetokea mabadiliko, si kama kipindi ile ambayo hatukuwa na elimu au hatukuwa na ufahamu zaidi ya ufugaji. Maana yake ni nini? Kwa sababu huko nyuma tulikuwa tunafuga tu ufugaji ule ambao hauna faida, lakini baada ya kupatiwa elimu tumeweza kufuga na kufuga ufugaji wenye faida kweli. Tunamshukuru Mungu kwa sababu tunapata matokeo mazuri. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, kwa kutambua umuhimu wa mazingira na kuifanya dunia kuwa sehemu salama ya kuishi kwa wanadamu na viumbe hai wengine, sanjari na kupunguza hewa ya ukaa, shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, ufadhili wake umekuwa ukigusa swala la utunzaji wa mazingira. Ndugu Gabrieli Elimoburi ni mwenyekiti wa mtandao wa vikundi vya wakulima katika kijiji cha Ekanywa ananijuza namna kitalu cha miti walichonacho kinavyofanya kazi. Kwa hiyo, hii kitalu ni sehemu mojawapo kati ya wale wanachama 225 ambao ni sehemu kama ya kujifunzia, ijapokuwa tuna kikundi cha mazingira iliyobeba watu kumi na nne ambao wao ndio wanashughulika moja kwa moja kwenye kitalu hiki, na hii kitalu imeleta manufaa makubwa ndani ya jamii, lakini ndani ya mtandao, maana mabadiliko ya tabia nchi ilikuwa ikituathiri sana na hii imetokana na watu kwa kuharibu vyanzo vya miti lakini na kukatakata miti ofyo. Kwa hiyo hii mradi tunaamini itakuja kuinua na kuirudisha ile hali ya, ya zamani ya uoto wa zamani. Wakulima wanaofikiwa na mradi huu wanaishi katika maeneo ya milimani ambapo swala la maporomoko limekuwa likiwakumba. Bibi Rose James, mtaalamu wa kitalu cha miti, anasema miti wanayootesha inalenga kuwafikia wakulima pamoja na wananchi kwa ujumla. Hapa tuna lengo moja kwa ajili ya wakulima pamoja na wananchi kwa ujumla waliotuzunguka, kwa kuwaelimisha kuhusu miti ili kukabiliana na hali ya hewa ilivyobadilika, tabia nchi. Kwa hiyo hapa tuna kusudi la kubadilisha tabia nchi kupitia miti ya kuotesha mashambani na mazingira ya manyumbani. Swala la utunzaji wa mazingira linahitaji umoja wa wadau wa mazingira katika kijiji cha Ikanywa wamepokea kwa mikono miwili ujio wa mradi huu unaofadhiliwa na AFD. Kwa jina anaitwa Loma Lotasaruaki, natokea kijiji cha Ikenywa, mtandao wa Mvyuaweke. Mimi ni mwenyekiti wa mazingira katika mtandao wetu wa Mvyuaweke, na tulipoanza kuanzisha kitalu hichi tumepambana mpaka tukaanzisha, lakini faida yake imeonekana kwa sababu wakulima wengi wanachukua miti na pia wanakuja kujifunza maeneo wa haya. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapo na weka nanga katika makala ya Afrika Mashariki, ikiwa ni sehemu ya pili ya mwendelezo wa kuangaza mradi wa kilimo endelevu unaotekelezwa kwa ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufaransa, AFD, katika mkoa wa Arusha uliopo kaskazini mashariki mwa Tanzania. Hadi wakati mwingine, mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltini Nyoni. Kwaheri na uwe na wakati mwema.