Ukiongelea uh, uchumi wa bluu, ufugaji wa samaki unapewa kipaumbele zaidi kwa sababu sasa hivi uh, njia mbadala ya upatikanaji wa samaki ni kufuga. Kwa hiyo uh, na wote ni mashahidi kwamba dunia sasa hivi ina ajenda kubwa ya kwenye maji ni uchumi wa bluu. Uchumi wa buluu ni dhana pana yenye kubeba maana nzima ya kutumia kila rasilimali itokanayo na rasilimali maji kama bahari, mito na maziwa. Uvuvi ndani ya Ziwa Victoria ni moja ya shughuli muhimu na kubwa kwa maendeleo ya uchumi mkoa wa Mwanza. Sekta hii ya uvuvi inachangia asilimia saba kwenye pato la mkoa wetu. Dhana hii hubeba shughuli mbalimbali ikiwemo utalii, uvuvi, kilimo cha mwani, bandari pamoja na mafuta na gesi zilizomo baharini au katika maziwa. Ukiongelea neno uchumi wa bluu unaongelea e, samaki huwezi kuiweka pembeni, kwa sababu shirika la chakula duniani wanaamini kwamba kuja kufika mwaka 2030 asilimia 70 ya samaki watakao kuwa wanaliwa duniani watakuwa wanatoka kwenye ufugaji wa samaki. Kwa wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa katika mikoa inayozunguka ziwa Victoria, kwa siku za usoni, wanachangamkia fursa za uchumi wa bluu uliopo katika maeneo yao eneo hili la ziwa upande wa Tanzania lipo katika mikoa ya Mwanza, Geita, Mara na Simiu. Mkoa wa Mwanza unamiliki asilimia 48 ya eneo lote la maji kwa upande wa Tanzania. Dhana hii inatafsiriwa kwa kasi kwa siku za usoni, na imekuwa ikitajwa kama ndio muharubaini wa kuwanasua wananchi walio wengi kutoka katika mnyororo wa umasikini uliotopea. Kwa mujibu wa takwimu za uvuvi nchini za mwaka 2020 ishirini ishirini. Mkoa wa Mwanza una jumla ya wavuvi 46779 wenye mitumbwi na boti za kuvulia takriban 13168. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama katika ziwa Viktoria tukiangaza fursa za uchumi wa bluu zilizomo katika ziwa hili linalounganisha mataifa mama ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Malati Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ni wanachama waliojaliwa rasilimali lukuki za maji, mathalani bahari ya Hindi inayoshikwa na mataifa ya Tanzania na Kenya, huku bahari ya Atlantiki kwa upande wa DR Congo, sambamba na mito na maziwa mbalimbali. Ziwa Victoria ni moja ya maeneo yanayotupiwa macho katika kukuza uchumi wa buluu kwa wakazi wanaolizunguka ziwa hili. Bwana Panju Elpidius ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya maifishi Tanzania wanajishughulisha na ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba. Huu uh, mradi umekuwa na tija nyingi, kwanza kwa kutupa ajira sisi na kuwasaidia sisi kutoa ajira kwa watu wengine, lakini kufanya upatikanaji wa samaki kuongezeka pia nchini. Uh, tunajua kwamba tuna uhitaji uh, ni mkubwa uh, Uh, zaidi ya tani lakini na elfu hamsini zinahitajika hapa nchini kwa ajili ya kuliwa kwa mwaka. Hatujaweza kuzifikia zote, lakini angalau kidogo tunachoweza kukitoa, kinaweza pia kupunguza gap. Na tukifanya wengi zaidi, tukiingia kwenye miradi wengi zaidi tuna imani ndani ya kipindi fulani tunaweza tukamaliza huu ambao sasa hivi una umejitokeza. Katika hatua nyingine Bwana Elpidius anasema ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba unafafanua kwa mapana dhana ya uchumi wa bluu. Ukiongelea uh, uchumi wa bluu, ufugaji wa samaki unapewa kipaumbele zaidi, kwa sababu sasa hivi uh, njia mbadala ya upatikanaji wa samaki ni kufuga. Kwa hiyo uh, na wote ni mashahidi kwamba dunia sasa hivi ina ajenda kubwa ya kwenye maji ni uchumi wa bluu, na wamekuwa wakisupport sana ufugaji wa samaki. Kuna miradi mikubwa sana inaendelea hapa katikati hapa nchini, nje ya nchi, inayohusiana na uh, uchumi wa bluu sana sana sana sana kwenye ufugaji wa samaki. Kwa hiyo hii miradi ukiongelea uh, uch, ukiongelea neno uchumi wa bluu unaongelea uh, samaki wezi kuiweka pembeni, kwa sababu uh, shirika la chakula duniani wanaamini kwamba kuja kufika mwaka elfu mbili na thelathini, asilimia sabini ya samaki watakao kuwa wanaliwa duniani watakuwa wanatoka kwenye ufugaji wa samaki na asilimia thelathini peke yake itabaki kwenye uvuvi uh, wa kawaida. Dhana ya uchumi wa buluu inajumuisha utambuzi kwamba tija ya maji safi na mifumo ya ekolojia ya baharini ni njia ya uchumi wa majini na baharini, na inaweza kuhakikisha kwamba visiwa na nchi zingine za pwani pamoja na nchi zisizo na ardhi zinanufaika na rasilimali zao. Pia inahitaji mbadala jumuishi wa kiujumla na shirikishi unajumuisha matumizi na usimamizi endelevu wa rasilimali za uchumi wa buluu katika maendeleo ya jamii ya Kiafrika. Saidi Muhamedi Mtanda ni mkuu wa mkoa wa Mwanza, anasema kuwa mkoa wa wake una nafasi pana ya kunufaika na uwekezaji katika uchumi wa buluu kutokana na jiografia yake. Mkoa wa Mwanza una eneo la skwea ya kilomita za mraba 25233 ambapo nchi kavu ni skwea kilomita za mraba 11,000 hiyo asilimia arobaini asilimia hamsini na tatu ni maji ya ziwa Viktoria. Kwa hiyo tunapozungumza uchumi wa bluu tunazungumza pia mkoa wa Mwanza, kwamba asilimia 5 tatu ya eneo letu ni maji. Kwa hiyo huo ndio uchumi wa bluu tunaohuzungumza. Kwa hivyo sisi ni wanufaika wakubwa wa uchumi wa bluu. Kwa mujibu wa tovuti ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Michango ya uchumi wa buluu inatofautiana kulingana na sekta. Kwa mfano, karibu asilimia 80 ya biashara ya kimataifa ya duniani husafirishwa kwa njia ya maji, asilimia 50 ya watalii wa kimataifa husafiri kwenye maeneo ya pwani na karibu asilimia 30 ya uzalishaji wa mafuta na gesi duniani hutoka pwani. Uvuvi ndani ya ziwa Victoria ni moja ya shughuli muhimu na kubwa kwa maendeleo ya uchumi mkoa wa Mwanza. Sekta hii ya uvuvi inachangia asilimia 7 kwenye pato la mkoa wetu, lakini pia inacherimikia asilimia 1.8 katika pato la taifa. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, serikali ya awamu ya sita nchini Tanzania kupitia programu ya kuendeleza kilimo na uvuvi AFDP imetenga takribani shilingi 29 bilioni kwa mwaka wa fedha 2022/2023 kwa ajili ya kuwezesha kiuchumi shughuli za uvuvi na mikopo kwa wananchi waliopo kwenye sekta hiyo pamoja na kukuza pato la taifa ikijumuisha makundi ya vijana kinamama na Watanzania wote wenye kutaka kufanya kazi ya uzalishaji mali kupitia fursa ya uchumi wa buluu. Katika kuendeleza uchumi wa bluu kwa mwaka wa fedha 22/23, serikali ilipata mkopo wa masharti nafuu kutoka shirika la fedha duniani, yani, IMF kupitia dirisha la extended credit facility ambapo sekta ya uvuvi ilitengewa jumla ya fedha shilingi bilioni 60 fedha hizi zilielekezwa katika kuwawezesha wavuvi kwa kuwakopesha boti za uvuvi mia moja hamsini na nane zenye vifaa vya kisasa vya uvuvi kwa wanufaika elfu mbili mia saba hamsini na tatu pamoja na mradi wa vizimba 615 vya kufugia samaki vyenye wanufaika elfu tatu 154. Kwa mara nyingine, tovuti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki inadokeza kuwa jumuiya hiyo inajitahidi kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za maji kwa ukuaji wa uchumi, maisha bora na ajira mbalimbali mbali, na kuhifadhi afya ya mifumo ikolojia ya maji kupitia uchumi, kukabiliana na tatizo la maji duniani, uchumi wa maendeleo ya ubunifu na maendeleo ya uchumi wa baharini. Bwana Elpidius anasema Uchumi wa buluu ndani ya ziwa Victoria unachangia kuongezeka kwa soko la ajira kwa vijana. Miradi inazidi kuongezeka kila siku, na kila miradi inavyoongezeka inazidi kwa ajili ya watu uh, sasa hivi hatujawa na mashamba makubwa hapa nchini, lakini tunategemea ataanza kutokea, na wawekezaji wengi wanakuja kwa ajili ya kuanza hii miradi. Ndio tuna wawekezaji ambao washaanza, makampuni makubwa tayari yashaanza kuweka nguvu kwa sasa. Jumuiya ya uvuvi ya ziwa Victoria, LVFO, taasisi ya EAC yenye makao yake makuu huko Kisumu, Kenya inatekeleza mpango wa Ekofish katika ukanda wa Afrika Mashariki katika ziwa Viktoria. Madhumuni ya jumuiya ya programu ya Ikofish ni kuimarisha ukuaji wa uchumi sawa kwa kukuza uvuvi endelevu katika eneo la Afrika Mashariki, Afrika Kusini, bahari ya Hindi, EACAIO. Changamoto za magugu imekuwa ikiwakabili wafugaji wa samaki ndani ya ziwa Viktoria. Serikali imekuwa ikifanya jitihada miaka mingi sana kuondoa magugu ziwani, sio kitu ambacho kinaweza kufanikiwa ndani ya siku moja, lakini inaendelea kufanya hivyo. E, ni moja ndiyo ya changamoto yanakuja, yanakata keji zetu, yanatudisturb kwenye shughuli zetu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki kwa siku ya leo. Tulituama katika ziwa Victoria tukiangaza fursa za uchumi wa buluu zilizopo katika ziwa hili linalounganisha mataifa mama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Maandalizi na msimulizi wako anaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.