Saa mbili asubuhi nikiwa ndani ya daladala inayofanya safari zake kutoka kituo cha mawasiliano kuelekea gongo la mboto hapa Dar es Salaam, mtu anaweka ujumbe kutokana na alichokutana nacho au anachopitia. Unaweza ukashanga mtu kaandika nyuma, Mungu ni mwema. Labda akasota sana, alikuwa natamani kupata pikipiki au bajaji, kaja kapata. Kama ilivyo ada, wakati tukiwa kwenye foleni, nimeketi pembezoni mwa dereva, gari iliyotangulia nyuma yake kuna ujumbe unaosomeka kila siku elfu mbili kijumbe nani e, sababu kuu pia ni kusema, anaweza kusema kwamba ni kutoa jumbe ambazo niku, pia zinafundisha. Kwa muda mrefu, imekuwa ni kawaida kwenye vyombo vya usafiri, ikiwemo bajaji, pikipiki, magari ya umma na malori, kuandika ujumbe mbalimbali, ambao nyingine ni za kuelimisha, kufurahisha, kusifu na hata nyingine ukiziona zitakuchukiza. Kwa kwa hiyo, moja kwa moja, kwanza mi naona ni kazi ya sanaa na sana ni dawa inakuruhusu, ina, ina uweze kutoa uzito ukakasi. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama katika jiji la Dar es Salam tukiuliza, je, ujumbe unaoandikwa unauhalisia na vitu vinavyotokea makonda na madereva wa vyombo hivyo? Kwa niaba ya wote utakaowasikia, mimi ni Maltini Nyoni, mwandalizi na msimulizi wako. Ni kusii tuwe sote hadi tamati. Kazi wa mataifa ya Afrika Mashariki ni jambo la kawaida kuona vyombo vya usafiri vikiwa vimebeba maandishi yenye ujumbe tofauti tofauti. Mathalani, katika jiji la Dar es Salamu lililopo mashariki mwa Tanzania, vyombo vya usafiri wa umma kama daladala, pikipiki za miguu mitatu au zile za miguu miwili zimekuwa zikisheheni maneno yenye kufikisha ujumbe wa aina mbalimbali mbali. Upo wenye kufumba na kukuhitaji kwa kutafakari kwa kina. Kwa zaidi ya miaka 15 sasa Abasi Abdalah ameendesha vyombo tofauti vya usafiri, lakini kwa sasa anaendesha bodaboda ambayo ina maneno yanayosomeka mwendo ngiri menu nje. Nikamuuliza, ujumbe unaoandikwa unagusa vipi mnayopitia hizo? asilimia nyingi inaweza nikasema mtu anaweka ujumbe kutokana na alichokutana nacho au, ana, au anachopitia unaweza kashanga mtu ukaandika nyuma Mungu ni mwema Labda kasota sana, alikuwa anatamani kupata pikipiki au bajaji, kaja kapata. Mona mtu labda anaweza kawambia mwendo wa ngili meno nje. Yani, mwendo wa ngili meno nje, kwamba yeye kwake ukipanda, yani kwamba yeye kwake anapokaa kwenye siti pale, anapoendesha kile chombo, spidi yake sio ndogo, ndo maana mwendo wa ngili meno nje. Umeona kuna kitunze ki, kitunze kidumu au kitunze kikulee. Umeona maana yake kwamba cha kwako inabidi ukutunze endelee kuendelea kuwepo. Maana ya vitu kama hivyo, umeona. Kwa hiyo kuna jumbe nyingi sana naweza nikasema naweza kazidadafua, yani ni kazidadafua mpaka ukachoka mwenyewe. Wengine wanakwambia mkate mgumu, mkate mgumu mbele ya chai unakuwa nini wanakwambia? Mwepesi tu. Hey, eh, mwepesi. Hey. Eh, ni yani kwamba wewe kazi utaiona ngumu lakini mwenzako akipiga kwake anaona nyepesi tu. Wewe utambua hapa makumbusho au tumbezi. Wewe unataka elfu ishirini. Mimi kaniambia nigie kumi na tano tu, huo mkate mbona mwepesi tu, huo sio mgumu, lakini ununulia soda, ununulia, lakini wewe unataka elfu ishirini kwamba atakununulie ununulie soda ununulie kidali, lakini mwenza anakwenda nao hata na maji, huo mkate mwepesi huo. Miaka michache iliyopita alipata ajali barabarani ikasababisha kupoteza fahamu, na baada ya kupata matibabu akarejea kwenye hali yake. Hii ikamfanya andike Mungu ni mwema, lakini anaongeza kuwa maneno yanaweza badilika kutokana na hali unayopitia muda huo. Yaani, ujumbe mkubwa huyu mi kwamba naamini Mungu yupo, basi naweza nikaweka popote pale kwamba naamini Mungu yupo. Na mtumainia Mungu. Kwa sababu gani? kwamba alishanikuta majanga mna mnoy anipata ajali. Nilizima wanangu kuniokota kajakuniokota zangu. Nilizima kabisa. Lakini mpaka leo hii ni kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu kwamba naamini Mungu yupo. Kwa upande wake Hamisi Salum, kondakta wa daladala anayofanya safari ya Buza hadi Makumbusho nyuma ina ujumbe umeandikwa, huruma si malezi. Na ukiachilia mbali ujumbe huo, Hamisi anakili wazi kukoshwa na ulioandikwa kwenye magari mengine, na anasema wanaandika ili kuelimisha na kutoa dukuduku ya yale mambo wanayopitia. Hey, sababu kuu ni ku, pia ni kusema, anaweza kusema kwamba ni kutoa jumbe ambazo nezi, pia zinafundisha kwa sababu huruma si malezi, manake unaweza ukawa na huruma sana kwa mtoto wako, matoke yake mwisho wa siku akaharibikiwa kwa sababu katika familia zetu hizi hayo mambo yayo yapo. Naweza ukawa na huruma, matoke yake mtoto wako akaja akaharibikiwa, alafu anaweza akaja akaharibikiwa, matoke yake ukaja ukajuta, kwa nini nilifanya hivi kwa mwanangu. Na watu wengi wapo ambao wanafanya mambo kama haya, yanatokea katika familia, wanakuwa na huruma na mtoto wao, matoke yake wanaharibikiwa. Ukitazama kwa umakini kwenye daradara nyingi, kukosa maneno yanayosema chawa kibao mkubwa hakundi kichwa kwa mawazo au baba yako anayo na hii ikanifanya ni mtafute mzee wa makamu edmund malia ambaye alianza kazi ya udereva mwaka 1976 anasema wakati akianza fani hiyo ukiandika ujumbe ilikuwa lazima ulipie hizo zipo zipo kwenye magari na hata kwenye nyumba ila tu zile zinalenga watu na nyingine zashukuru mungu zenye kushukuru mungu kwa kupata ile gari labda alikuwa na hali mbaya, Mungu ameendelea mpaka ameweza kupata ile gari, kwa hiyo anaandika ujumbe wa kushukuru Mungu. Hata hivyo anaongeza kwamba ujumbe wowote unaoandikwa ni vitu ambavyo wamepitia au vimewakumba madereva na wanaamu kujibu kupitia vyombo wanavyoendesha. Mfano, ujumbe ambao yeye unamkosha zaidi ni kama ndoto zako hazijatimia endelea kulala na hii ina maana yake, wengine wanaandika wanaandika kama kama ndoto zako hazijatimia endelea kulala. Yaani ina maana wewe kama ujishughulishi basi endelea kulala tu, utasubiri ndoto. Hujishughulishi utashughulika sangapi? Sasa unakoza maneno kama hayo yapo, msikilizaji wa Rafiki Kiswahili. Kutokana na kukua kwa sayansi na teknolojia, unaweza usione ukiwa barabarani lakini kupitia mitandao ya kijamii watu hupiga picha ujumbe unaoandikwa kwenye magari na kuchapisha kwenye majukwaa mbalimbali. Na hata kuna siku nilisoma andiko lililosema, usitafute pesa kwa akili ya shule utapata msongo wa mawazo, mtaa uko na mbindu zake. Abasi ambaye amejishughulisha na udereva kwa muda mrefu anasema pindi akipatwa na tatizo na akiandika kwenye chombo chake cha usafiri na watu wakisoma, basi anajiona yupo na hana kinyongo. Kwamba unaweza kusema kama umejisafisha katika moyo wako labda usikute basi wewe peke yako. Labda kuna mwingine alishamkuta akashindwa kusambaza ujumbe kama ulivyosambaza wewe. Kwa hiyo mwingine atakisoma anafarijika ndani ya nafsi. Japo akwambia, kwamba bwana, ujumbe ule uliouandika umeniguza, ni watu wachache wanaosema hivyo. Kama da bwana, bwana ujumbe wako nimeuelewa, mwingine asanikuta, yule alimkuta rafiki yangu, katika huo ujumbe ambao ulioutuma. Kama anakutakia mtu mwingine anaweza akasoma ukamgusa, mwingine anaweza akasema usimguse ukamfurahisha. Umeona? Kwa hiyo jumbe hizo zina maana. Kwa kuwa kinachoandikwa ni kile kitu ambacho mtu kimemkuta au anaamua kukiweka wazi. Nikamtafuta msaikolojia kutoka shirika la kijamii inayojishughulisha na maswala ya afya ya akili Watu Connect, Zaki Gwalpo, ni jua kitaalamu, njia hii inamwepusha vipi mtu kupata changamoto ya afya ya akili? Sanaa ni dawa, sababu sanaa ina, inaruhusu mtu inampa mtu mwanya wa, wa kujiexpres kujielezea mambo yake ya ndani yasiyoonekana, tusikie tuone. Mtu aweze akaoji mtu na kona anakuputia. Sanaa mtu aweza akafikisha taarifa fulani au ujumbe fulani au dukuduku lake fulani. Kwa hiyo moja kwa moja, kwanza mimi naona ni kazi ya sanaa, na sanaa ni dawa. Uh, ina inakuruhusu ina uweze kutoa uzito ukakasi, uh, negativity yote iliyopo nayo ndani uiweke hapo nje, alafu ile reaction ya watu ina inakusaidia kukupa feedback ukweli ni kwamba si kila kinachoandikwa kinaelimisha au kuchukiza. Mfano, kuna baadhi ya magari yameandikwa, we zombi haujui unga upo, tatizo mboga, au gari bovu baba yako anayo, lakini yote tisa kumi. Daktari Albini Mtembei kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salamu, kigoda cha uprofesa wa Mwalimu Julius Nyerere, anaeleza faida ya ujumbe huu katika kukuza lugha ili neno ili sentensi iwe ni methali inatakiwa ikae kwenye jamii miaka hamsini. Lakini hiki kitu sio kipya. Kumbuka, akina mama wamekuwa wakiwasiliana kwa njia ya kanga iana, ile atakuvalia kanga, mwana mama yule atakusuta huko tena geza, anaona kusutana kazini, huyo ka bwana anafunga kanga anakwenda huko. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki yaliyoangazia ujumbe unaoandikwa kwenye vyombo vya usafiri na uhalisia wa vitu vilivyo watokea makondakta na madereva. Kwa niaba ya wote waliosikika, jina langu na Malatini Nyoni. Kwaheri kwa sasa, na uwe na wakati mwema.