karibu mpenzi msikilizaji uwe nami na kwenye makala ya afrika mashariki tunapoabalishana na kulimishana ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya changamoto za kisheria zinazowakabili waendesha vyombo vya moto kama magari na pikipiki mkoani kagera nchini tanzania ambapo wengi wao hawajapitia mafunzo yote na wengine wachache wamepata mafunzo kwa kiwango kidogo hali inayopelekea mara zote kuhusishwa na tuhuma za kuvunja sheria za usalama barabarani kwa sababu hizo waendeshaji wa magari na pikipiki piki, wanaomba msaada wa mafunzo ya sheria za barabarani ili waendeshe vyombo hivyo kwa kufuata sheria na taratibu husika kuangazia hilo utawasikia wadao mbalimbali mbali ambao wataeleza changamoto zilizopo na pia maombi yao mtayarishaji ni mimi juliani rubavu radio france intenaional msikilizaji kwanza kabisa inakualika uwasikilize baadhi ya madereva wakielezea changamoto walizonazo kwenye shughuli zao za kila siku kwa jina naitwa alikwela friedom welengera na changamoto tunazozipata nyingi barabarani unakuta kwamba sehemu nyingine hazina alama na wanatwambia kwamba kuna alama nyingine ambazo zinakuja ambazo az, atuzi, atuzijui mfano wana, wanasema kwamba e, kuna alama fulani iko maeneo yakatoma ni alama ambayo tulikuwa tulikuwa tulikuwa tulikuwa maana maana yake yake kwa kwa mfano kama kuna kuna alama alama fulani iko kichwa tulikuwa na kwenye michoro tuliyokuwa tukikutana nayo tulikuwa yoni, au pale pale ambayo tulikuwa atu, nayo tnge shauri awa usalama barabarani pamoja na nao wawe wanaitisha mikutano au mafunzo kila endapo wakitaka kuleta wakitaka kuleta alama nyingine ili madereva tupate kuzijua mii naita john unakuta kuna alama nyingine labda kuna na labdaunakuta ze, pale zebra kuna alama nyingi ambazo hata uwezi kuzijua nakuta wanaweka labda alama ila kujulishwa aonakutarama mm-hmm. no, zimeingizwa tu Ume alama. Kama hapo wanaweka alama alama hata kama labda mitatu. mitatu mitatu mbalimbali kila aa mz ta aba aa a aabaa mimi kwajina naitwa josia jon reramira fikiri zingendelea kutolewa elimu kwa hmm. watu wanaendesha vyombo vya moto ili watu waendelee kuzielewa pamoja nawatembea hmm. na kwamguu vile, vile, hmm. vile na ew hizo sheria tunashughudia ajari za kila mara zinazotokea barabarani na hasa changamoto kubwa ni kwa vijana ambao hawazingatii sheria wanaendesha vyombo vya moto sasana so pikipiki elimu endelee kutolewa nasistiza elimu endelee kutolewa ni abdoeeiian zipo na zinazidi kuongezeka kila siku ulingana miundombinu jinsi inavokua n alama zinazidikua mii nachoshaui ni watu kujitahidi kurudi kusoma kupata elimu ya ya hizo kwa sababu sehemu yoyote maelekezo maelekezo yake Kuo ni bora ukaja ukasoma ukapata ya alama zile kitaidi hmm. kuudikuspata chako kwa usalama zaidi kasaam ata kutoa elimu kwa watu ikiwezekana kwa matangazo au hata kwa mikutano semina kama hizi inakuwa hi kua izuiapnda mimi majina yangu naitwa margret george mskula changamoto ipo ndio labda kuongeza mafunzo zaidi na kwenye vyombo vya habari wazidi kutangaza au waongeze alama zaidi barabarani barabaani yo kuambia waanchi yani waendesha vyombo vya moto kuwa makini serikali iendelee kutoa mafunzo zaidi ili tuweze kuzifahamu barabara na baabaaaama ngeni inabidi serikali itoe elimu zaidi majina naitwa majid shamsi suliman pengine tunakutana hata michoro ujui mchoro huo unamanisha nini iharama nyingine zilikuwepo unaiona tu lakini auifahamu inamanisha nini elimi ngetolewa kulingana na jinsi mji unavyokuwa makala ni afrika mashariki na tunaangazia jua ya changamoto kwa madereva wa magari na pikipiki mkoani kagera tanzania ambapo wengi wao hawana mafunzo ama utambuzi wa sheria za barabarani licha ya baadhi ya madereva kuelezea changamoto walizo nazo kwa upande mwingine mamlaka ya barabara nchini inatuhumu baadhi ya madereva kushirikiana na uhalifu kungoa au kuharibu alama za barabarani bwana andrea kasamwa ni mhandisi wa mkoani alama tunaweka tatizo ni kwamba watu wanaziiba wanazihujumu najuzi tu mfano amisni hapo kuna alama zimeibiwa kati ya jeshi la polisi na nassi tukagundua hilo jana meulisha Alman kama siko hapa kutoka yoji ya msingi hapo kwa mwelekeo mtukura wamiba sn bing waen wsachngamotokiynukuwk mziind iitunajitaidi kubadirisha alama kila wakati kila mwakauabadilishauiaumauzi yeah, wa mazuri, mazuri, mazuri, mazuri kwa sababuelimu inamwisho mafunzo mm. i mazuri yaoendelevu yatasaidia ya sana tu kupunguza rajari mna imani kabisa bwana kabantega winsto ni mmoja wa wadau wa vyombo vya moto na hapa anabainisha manufaa ya kufahamu sheria na alama za barabarani unaona hawa wana muda mrefu wa kwenye uzoefu wa miaka ishirini anasema mimi naendesha na ana leseni lakini utajua ni muda mrefu mambo yamebadilika mambo yameongezeka sheria zimerekebishwa labda mpya zimeingia harama zipo nyingine zimeongezeka zipo ajari zimetokea lakini ukiangalia mazingira yale unaona sisi waendeshaji pengine ndio maana inazungumzwa uchangiaji katika ajari kwa sisi madereva naambiwa ni zaidi ya asilimia sabini hiyo inaonekana bado sisi ni tatizo na dawa ya kumaliza tatizo itakuwa ni mafunzo haya hakuna njia nyingine hakuna dawa mgango wa kienyeji wala namna yoyote ile elimu ndo itakuwa njia pekee ninaamini wakati wa mafunzo sote tunatumia barabara tunavyo vyombo lakini pasipokuwa sahihi basi wakati wote ulwezakatengeneza mazingira ya jara mazingira haya yanaonyesha umuhimu wa hiki ambacho tumekuwa nacho ambacho hak, hakijamtafuta kijana tu hapana sote ni watumiaji wa barabara tunaendesha vyombo vyetu na hata ingekuwa uendeshe si vyema uka, ukaendeshwa alafu ikaonekana uko ndani ya gari lako au ko nyumba ya pikipiki ukaonekana wewe ni mzigo hapana jeshi la polisi nchini limekuwa na jukumu kubwa la kuhakikisha sheria za barabarani zinafuatwa licha ya changamoto za hapa na pale zinazosababisha ajali bwana ramadhani masimbo ni kaimu afisa usalama barabarani mkoani kuna vyanzo vya ajali vinavyoongoza katika mkoa wetu chanzo cha kwanza kinachoongoza ni swala la mwendokasi dereva anatoka hapa maeneo ofisi ya ofisya mkua mkoa anaelekea anaelekea anakimbiza wapi anaelekeabi anakimbizaspidi kiomba anaelekeawanaeen utuaptia maisha ya watu la kwanza chanzo chanzo kingine kingine ni ni ni kuendesha moto tukiwa wa pombe kama kinywaji tafuta dereva ambaye ili aweze kutoa moja nyingine swala swala uzembe madereva madereva magari huku pikipiki wanaendesha wamekaa upande mmoja lingine maeneo kwenye kwenye kona kwenye milima kwenye zebra crossing, lazima nzn kingin aini maunzo aatuke o ne mambo haya yapungue na ikiwezekana yaishi kabisa na na na hapo tuangalie matokeo athari za ajali hizi kuna jamii nyingi zimebaki yatima baba ameondoka kaacha wa mke watoto wanne wa bila mzazi sababu nini ajali kuna majeruhi majeruhi hospitali ya mkoha, hapo, tunakuda, ya hapo namba moja kibao mambo yanabadilika alama alama zinabadilika miaka zamani tulikuwa hizi za hivi wa ama hapa navuka ni mzee hapa ni mlemavu hapa kiziwmn ane waslz utumie mda mchache o au mawli matatu hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia ju ya changamoto zinazowakabiri madereva mkoani kagera tanzania ninakushukuru sana msikilizaji ninakuaga nikikualika juma lijalo uwe nami juliani rubavu radio france internacional