karibu mpenzi msikilizaji wa radio france international kwenye makala ya afrika mashariki kwenye makala ya afrika mashariki unahabarika na kuelimika na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya hatua ya serikali ya burundi kusimamisha baadhi ya watendaji wake baadhi yao wakitokea ofisi ya raisi ikulu baadhi ya sababu zilizotajwa ni pamoja na uzembe yaani kuchelewa kazini serikali ilitangaza muda wa wiki mbili kufanya uchunguzi na hatimaye taarifa zaidi zitatolewa kuangazia hili utamsikia raisi evaristi ndaishimie kwa nyakati tofauti akihimiza watendaji wa serikali kutimiza wajibu wao na kuondokana na vitendo viovu utawasikia pia baadhi ya wachambuzi raia wa burundi walioko maeneo mbalimbali ndani na nje ya burundi mimi ni juliani rubavu radio france international msikilizaji kwanza kabisa tumsikilize raisi wa burundi evaristi ndaishimie ambapo kwa nyakati fulani alikemea akitahadharisha watumishi wa serikali wa kada zote ili kila mmoja awajibike kwa nafasi yake katika kutekeleza majukumu ya umma mzazi mwema ni mzazi anaye adhibu ndiye mzazi sahihi na serikali isiyo adhibu hiyo siyo serikali nzuri ninaamini watendaji wa serikali mmesikia na hapa si wa tu mawazili ila hata watumishi wa kada nyingine kama vile walimu waganga na wengine kwani wote ni wafanyakazi wa serikali ujumbe huu ni kwa yeyote hususan wale waliozoea kunyonya wenzao nafasi yao haipo tena nam huyo alikuwa ni raisi evarisindaishimie akionya watumishi wa umma na sasa tuwasikilize baadhi ya warundi walioko maeneo mbalimbali burundi wa kiwemo choiisa na niongabo walioko muinga Tafiki, ni watu ambao kwa kazi iesimamisha ni kitu ambacho ni kizuri sana ni mfano mzuri ambao watu wengine wafanyakazi wengine wa wizara nyingine na sehemu nyingine wataona ni mfano kwa hiyo ukitaka uh, kufagia vizuri unaanzia ndani kwako alafu unaenda mpaka nje kwa hiyo ni kitu ambacho sisi kimetufurahisha kama wananchi wa naitwa mkazi wa ili uh, swala la wa kusimamisha wafanyakazi mm nazani serikali bado waa kwenye uchunguzi watafaia nadhani sheria lazima kama sa alivyotangaza wanachukulia hatua na hatua zinaanjia kwako ina maana ni kama hivyo wanaanza kwa sababu utaratibu sio wanaanza kwa wale watu wadogo wadogo wanaanza kwa wakubwa hakuna kuogopa wala nini lakini kuna watu kama wili nyamitwe ni mtu ambaye ameaminiwa sana na amekuwa serikalini kwa muda mrefu huoni kwamba hili pengine linaweza kutisha wafanyakazi wengine kwamba serikali imekuja pengine na, na, na mtazamo mwingine tofauti kwa wafanyakazi mimi kama raia sisi siko chini ya sheria hakuna akuna aliyejuo na sheria nchi ni ya warundi na warundi lazima kila mtu alipo lazima atasimamia nchi kama e ni kiongozi wale wananchi waliokuchagua inatakiwa kupanya waliokutuma una memraisi aliyosema letaveiletangozi na mana ni serikali ambayo inafanya kazi naitwa coa joa ni mkazi wa mktera oinga burundi msikilizaji wa radio france internacional makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya hatua ya burundi kusimamisha baadhi ya watendaji wa serikali wakiwemo wale wa ikulu kwa uzembe mimi ni juliani rubavu radio france intenaional na sasa tuwasikilize baadhi ya warundi walioko uhamishoni nje ya burundi wao wanasemaje kwa hatua hiyo ya serikali ya burundi kusimamisha baadhi ya watendaji wake kwa tuhuma za uzembe na makosa mengine jina langu ni pasifike nininaazwe e, kiongozi washirika fokode uko e, ingingoahiyo iliyotangaza ilifurahisha kwa kuwachukulia hatua wasiojali muda wa kazi hiyo watu ni hatua nzuri lakini kwa pade mwingine ni kuwa waliosimamishwa karibia wote ni waliokuwa karibu sana na hayati piere ngulu hivyo kuna wanaodhani evarist ndaishimie anaondoa waliokuwa kwenye kambi ya aliyekuwa raisi pieri nguru mfano siku zilizopita aliondolewa aliyekuwa kamanda wa usalama wa raisi pia aliondolewa mkuu wa itifaki ikulu na kupelekwa kuwa barozi nje hii huenda ikawa ni hatua ya kuondoa ikulu waliokuwa kambi ya hayati nguru nzizaahoaanaafata caauzi tangu ni mgwengezohoino mwenyekiti wa chama cha updzigamibanga yani umoja eh, kwa eh, ajili ya amani na maendeleo maendeleodziaanga eh, niko pia katibu mkuu wa muungano wa vyama na wanasiasa waliosimama ili kuweza kutetea na kuweza kuwaendelea wanadai wana eh, mkataba wa arusha na katiba iliyojengwa kutokana na mkataba huo kwa mimi binafsi nilikuwa nataka kutoa sapoti kwa rais wa burundi kwa sababu na itakuja kuwa onyo zine state, wa kazi, wa kwa wengine katika zinne sekta ambao watu hawaripoti kazini ambao watu wamekamata kwamba e, kazi ya serikali ni, ni kama kiwan, viwanja vya mpira ambapo wanaenda wanarudi wanatoka bisi wanavyotaka pasina kuwa wanaweza kutekeleza yale yani majukumu yao nadhani kwamba hiki kitu kinaweza kuleta sura nzuri na ikabadilisha sura ya burundi nadhani kwamba kama anataka akweli pawe mageuzi kwa sababu huo ni mwanzo wa mageuzi mazuri kama anataka pawe mageuzi mazuri basi aendelee hivyo hivyo hivo e, hapa na pale anafanya hivyo e, leo imekuwa ni mwepesi wa kusema kwamba wewe kulingana na uh, gisi hauwajibiki kunako kazi yako basi nakusimamishia hapo wewe haya. Eh, kuna no. baadhi niliyoongea nao wana mtazamo tofauti wanasema kwamba eh, bwana ndahishimia inaonekana kwamba akiwa na nkurunziza kuna baadhi ya mambo hakufurahishwa nayo kwa hiyo anajaribu kusogeza pembeni wale ambao walikuwa wako kwenye kambi ya nkurunziza kusudi pengine siasa zake ziende salama unaliangaliaje hili mimi yosiyo, ilo, ilo mimi si ndicohizi kulipa kipao mbele isipokuwa kitu ambacho mi nazungumzia na, na, na ni hii hii hi, hii hii picha ya watu wasi, wa, wa, wasioripoti kukazi je mtu akichukuliwa hatua haripoti kukazi panaposagani aisileti uvumi na ukuzingishia kwamba hawa walikuwa wa ni watu wa karibu wa nguruzi apana yeye amekamata uamuzi kwa watu ambao wa hawaripoti na hawaripoti hawa kazini na hawatekelezi macukumi yao fasi ile a ikulu ndio fasi ya kuanzia kwa sababu hauwezi hauwezi ekuna kuanza kufyajia mbele ya mlango wengine kabla ujafajia mbele yako mbele ya mlango wako kwa hiyo ameanzia pale mi mategemeo wangu ni kwamba aendelea pengine popote na sekta zozote aweze kutia aweze kutia uh, aweze kutia maadili mazuri aweze kwa sababu mtumisha mtu, mtu, mtu sipori pote kukazi ni sumu ya maendeleo kwa sababu asakwa hiyo mimi na kwangu mimi huyu yuko wanatoa njiani ni sum, sumu za maendeleo kwa hiyo wasi wasitaki kupandia hapo au ku kupandisha hoja kwamba ni kwa sababu ni watu walikuwa nakaribu na na aliyekua rahisi nuruziza hapana kwa hiyo mimi binafsi pamoja anakuwa niko mpinzani akiendelea katika hatua zalivyo atakuwa amekua rahisi ambao yuko na muono wambali yuko na muono wa taifa yuko na muono wa kuendeleza ta, taifa kwa sababu inakia uchungu eo ua taifa la mwisho ulimwenguni huyo ni ktaapoti basi ninakushukuru sana hebu mkumbushe msikilizaji majina yako ni nin na uko wapi ndugu ukowapg shovino mgwengezo mwenyekiti wa chama cha hipidesemiranga pia katibu mkuu wa sifor muungano uh, ili kuweza kutetea uh, mkataba wa arusha na katiba iliyotokana na mkataba huo ikehi asante sana bwana ovino asante sana nawe azaji penzi msikilizaji na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya hatua ya serikali ya burundi kusimamisha baadhi ya watendaji wa serikali kwa makosa mbalimbali yakiwemo uzembe shukrani zangu kwa wote waliohusika kwenye kipindi hiki hadi juma lijalo mimi ni juliani rubavu radio france international