na mpenzi msikilizaji wa radiofrance intnaional karibu kwenye makala ya afrika mashariki makala ya afrika mashariki inaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa afrika mashariki na jinsi ya kuzitatua sana sana kubadilika kifikra na kukia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya utunzaji mazingira na kwa namna pekee na, na kupeleka wilayani kasuru mkoani kigoma magaribi mwa tanzania ambapo natembelea kiwanda cha kutengeneza mkaa maalum kwa kutumia njia za asili pasipokudhuru mazingira na kulinda mazingira wakati huo huo bila kukuchelewesha mimi sina mengi zaidi zaidi tutapata kwa mwenyeji wangu hapa mwenyeji wetu mimi ni julia rubavu radio france international mpezi msikilizaji kama nilivyokujulisha nimetembelea kwenye kiwanda cha kutengeneza mkaa maalum ngoja tusikilize mwenyeji wetu anatuelezaje unatengenezwaje unatengenezwa wapi unatengenezwa kwa kiasi gani una faida gani una hasara gani kwa mazingira na kwa binadamu bwana unaitwa nani ninaitwa ombeni joston afisa msimamizi wa shika la redeso ndani ya kambi ya nyarugusu n mpenzi msikilizaji E, kambi ya nyarugusu ne, ni kambi ya wakimbizi wengi wao raia wa kongo na baadhi wachache raia wa burundi iko wilaani kasuru mkoa wa kigoma magharibi mwa tanzania naam sasa redeso ni nini na inafanya nini hapa kambini nyarugusu? okay redeso ni shirika lisiyo la kiserikali ambalo lina jukumu la kusimamia na kulinda mazingira ndani ya kambi ya nyarugusu pia ni shirika lenye dhamana ya kutoa nishati kwa ajili ya kupikia kwa wakimbizi ndani ya makambi yaliyoko magharibi mwa tanzania mnatengeneza nishati ya namna gani kuweza kugawia wakimbizi tunatengeneza nishati inayoitwa mkaa mbadala mkaa mbadala ni mkaa unaotengenezwa na, na masalio ya mazao ya kilimo pamoja na mazao ya misitu sisi kwetu yale ambayo watu wanajua kwamba ni takataka za kuchomwa na kutupa sisi ndio mali maligafi tunazozitumia kwa ajili ya kutengeneza mkaa huo katika kambi ya nyarugusu tunatengeneza mkaa mbadala kwa aina mbili sehemu ya kwanza tunatengeneza mkaa kwa jamii wenyewe kuwapa elimu na vifaa vya kutengeneza mkaa huo kwa kutumia mikono yao yenyewe ikiwa ni sehemu ya kwamba wapate elimu ili hata wakati ambapo hawatakuwa ndani ya kambi kokote kule watakapokuwa waweze kutengeneza mkaa huo pia sehemu ya pili ni mkaa tunaotengeneza kwa kutumia mashine mashine tunatengeneza ukishatengeneza ndipo tunawagawia wakimbizi sana sana tunawalenga wale ambao wenye mahitaji maalum ambao hawana uwezo wa kwenda nje ya kambi kutafuta kuni kwa ajili ya kupikia chakula chao nitakataka takataka zie nazotumia kakisha mnapata mkaa takataka tunazotumia katika kutengeneza mkaa ni zile ambazo nitaka ngumu zinazotokana na mazao ya kilimo kama mpunga mahindi na hata mabua ya migomba nayo ukiyachoma vizuri kiutaalamu unaweza kupata vumbi ambayo mwisho wa siku unaweza ukatengeneza ukapata mkaa pia tunatengeneza mkaa unaotokana na masalio ya mbao wanapochana mbao wakalanda zile vumbi zinazobaki sisi kwetu ni mali gafi tunaichukua tuna tunaichoma na tukishaichoma tunaitumia katika utengenezaji wa mkaa pia yako masaria pia yanayotokana wanapobangua michikichi kwa ajili ya kupata mawese yale maganda ya michikichi nayo pia ni maligafi nzuri kwa ajili ya kutengenezea mkaa kwa sasa ndani ya kambi ya nyarugusu tunatumia maligafi hizo. Hizo maeneo yapi na mali gafi hizi tunazipata kutoka kwenye viwanda kama mpunga kule wanakobangua mpunga sisi tunaenda tunakusanya eidha kwa kuchoma au tunachukua vikundi vya maeneo husika wanachoma wanatuuzia vumbi vilevile vile hata wa, wa michikichi nayo pia tunaenda kwenye viwanda vile wakishamaliza wanachoma sisi tunanunua vumbi tunaleta kambini kwa ajili ya kuwafundishia wa wakimbizi wachome wao wenyewe na pia kuchanganya kwa ajili ya kuzalisha kwenye mashine naam mpenzi msikilizaji hiki kipindi ni makala ya afrika mashariki na tunaangazia juu ya mazingira kuyalinda na kuyatunza eh, kwa kuzuia utumiaji au ukataji wa miti badala yake tutumie nishati mbadala mimi ni julian rubavu radio france francina sasa angalie uzalishaji wenu kwa siku unaweza kulinganaje kwa ule mkaa tunaozalisha kwa kutumia mashine uzalishaji tunazo mashine mbili ndani ya kambi mashine zina uwezo wa kuzalisha kuanzia tani tano kila moja mpaka sita kwa muda wa masaa manane ya kufanya kazi kwa hiyo ukizidisha kwa mashine mbili una uhakika wa kupata tani kumi kwa siku ukizidisha mala siku za kazi siku tano wiki ukiwa na uhakika wa kupata maligafi una uwezo wa kuzalisha tani ish kwa wiki kwa sasa kwa sababu ni mradi ambao bado ni mgeni kwa ule wa, wa mashine walengwa tunao mia ambao walio wengi asilimia kubwa ni wale wenye mahitaji maalumu wale ambao hawana uwezo wa kwenda nje ya kambi kwa ajili ya kukusanya kuni ndio tunaowalenga kama tunavyojua kambi ya nyarugusu ina raia wa nchi mbili kwa maana hiyo kwa upande wa wakongo tunawahudumia 2 na wale wa burundi tunawahudumia 2 lakini kama nilivyoeleza kwa ule mradi ambao wanajitengenezea wao wenyewe unawahudumia wakimbizi au wanufaika 50 ambapo vilevile vile, kwa upande wa burundi ni 250 na, na upande wa wakongo 250 nimeona roli hapa limebeba mkaa enyewe natengeneza sasa mnaleta mwingine ni sahihi ule tunaozalisha sisi kama sisi na wanaotengeneza bado hautoshelezi kwa wahitaji mm-hmm. ndio maana huo uliouona ni ulionunuliwa ambao tayari umetengenezwa na wenyewe umekuja kuwagawia wanufaika pia ah. huu unawahudumia wakimbizi mia mbili na hamsini mm-hmm. na wenyewe ni wale wenye mahitaji maalum mnautoa wapi sasa huu umetoka mfindi E, mfindi linga kwenye viwanda vya mbao kule na wao pia yale ma, wanavyomaliza mbao zikishatoka kwenye mahitaji yayo yale masaria yanayobaki ndio wanayotumia kutengeneza mkaa huo diyo. na pengine hii teknolojia mnaoitumia hapa nwe mmejifunza pale au metoa kwingine hii teknolojia tunayoitumia hapa tumeitoa tabora kuna kampuni ambayo wako s kwa ajili ya kutengeneza mashine na kuzalisha mkaa na ndio hawa waliotuuzia mashine na wakatupa elimu hiyo ya kutengeneza mkaa hao watu mia nne au mia tano ulio wasema ndo walengwa halisi au kuna wengine mapungufu yaliyopo au kuna wengine wanahitaji lakini wanakosa inakuwaje hitaji ndani ya kambi ni kubwa mm-hmm. na kama nilivyoeleza sisi tunayo dhamana ya kuwapatia nishati ya, ya, ya kupikia mm-hmm. wakimbizi ndani ya kambi kwa sababu uwezo ni mdogo tunawahudumia wako wanufaika wengine elfu ta ambao wao tunawapatia kuni lakini malengo yetu ni kwamba wote wale wanufaika wetu waondokane na matumizi ya kuni watumie mkaa mbadala kwa hiyo ni imani yetu kama uwezo utaruhusu kwa mwaka ujao tutapunguza wanufaika wanaotumia kuni ili waje kwenye matumizi ya mkaa mbadala hatushauri watu kutumia mkaa ule unaochomwa kwa sababu ukiangalia ili upate kiasi ambacho mtu atatumia kwa wiki umeangamiza miti zaidi ya mitano unaona kwa hiyo huu mkaa faida yake kubwa ni kulinda mazingira kwa sababu tunatumia vitu vile ambavyo tayari viliwesha kufa hatutegemei kwamba kuna mtu ambayo umesimama unakatwa kwa ajili ya kutengeneza mkambada msikilizaji popote pale ulipo bila shaka umeweza kunufaika na maelezo so haya jinsi ya kulinda mazingira kwa kutumia nishati mbadala kwa kutumia mkaa usio mkaa wa kuchoma miti kama ilivyozoeleka majina yako shughuli zako natukona unapozifanyia namna gani e, mimi jina langu ninaitwa ombeni johnston ndiye kiongozi msimamizi wa shirika la redeso ndani ya kambi ya nyarugusu shirika lenye dhamana ya kulinda mazingira ndani ya kambi ya nyarugusu na kutoa nishati kwa ajili ya kupikia kwa watu wenye mahitaji maalum ninakushukuru sana eh? asante sana mpenzi msikilizaji na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo na tukutane juma lijalo mimi ni juliani rubavu radio france internacional