karibu mpenzi msikilizaji wa radio france international muda huu ukisikiliza makala ya afrika mashariki ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomehusu raia wa afrika mashariki ili kujitambua kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya ongezeko la mimba kwa wanafunzi nchini tanzania licha ya uwepo wa sheria kali za ubakaji kuanzia miaka thelathini jera hadi kifungo cha maisha bado takwimu za ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko shule za msingi na sekondari hali iliyopelekea jaji mkuu wa tanzania ibrahimu hamisi juma kuishauli serikali kutathimini kazi inayofanywa na wapelelezi kwenye kesi za ubakaji wa watoto wa kike mkoa wa rukwa ni miongoni mwa mikoa yenye visa vingi vya mimba kwa watoto wa kike ambapo novemba mwaka jana viliripotiwa visa vipatavyo mia kupata mengi zaidi fuatana nami julian rubav redio france international kwa kuanza tuungane naye mchungaji pasco antony kupata mtazamo wake juu ya ongezeko la mimba kwa watoto wa kike mashuleni mimi naitwa mchungaji pasco anton ni mchungaji wa kanisa la fpct kanyinya mugozi ngara tanzania mchungaji kuna hili tatizo la watoto wa kike kuvamiwa na kundi la wanaume kuwapa mimba wakiwa mashuleni hili swala mnalizungumziaje kiroho akusema kweli kuhusu hilo inasababishwa na watu kuto kuyashika maadili ya kimungu na hasa kutohudhuria ibada na kusikiliza mawaidha yanayotolewa makanisani hicho ndicho kinacholetelezea watu wanaingiliwa na mapepo ya uzinzi au ngono i nafikiria jambo kama hilo ndilo linalosababisha mambo kama hayo watoto wa kike ambao ni wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ni wahanga zaidi na wanaotumiwa kwa hili ni wanaume watu wazima au hata vijana wadogo kwenye mafundisho yenu mnamlindaji mtoto wa kike ok asante kuhusu hili mtoto wa kike tunavyomlinda ni kwamba tunamwelimisha madhara ya ngono na jinsi wanavyoweza kujikinga lakini sasa unakuja kukuta kwamba kinachoretelezea hawa mabinti nao wafike mahali washindwe kujilinda ni pamoja na kuto kupewa matumizi na wazazi wao sasa hicho wanaume wanapokuja na visentisenti sasa vinawashawishi mpaka wana, wanaacha maadili kwa sababu wazazi pia nao ni kiashiria kikubwa cha kuto kuwatimizia mahitaji yao na hawa wababa watu wazima kabisa kuna kesi nyingi zimeripotiwa maeneo mbalimbali nchini tanzania wanahusishwa watu wazima walimu hata wazazi wenyewe wababa wenyewo ndo wanahusika, wanahusika katika hayo matukio hili mnalizungumzaje kanisani kadisani kwa kweli huwa tunajitahidi kuwaonya ili wasiweze kuharibu watoto wa kike kwa sababu tuna hasa tunafundisha habari za upendo kama amri ya mungu inavyosema kwamba pendaneni ninyi kwa ninyi ka, kama nilivyowapenda na amri inasema kwamba ukimpenda ndugu yako inamaana hutamfanyia mabaya sasa tunapohimiza hiyo inaonekana sasa watu wengine kwa sababu wanashindwa kuingia makadisani sasa hilo hawalielewi na vilevile vile mapepo yanayowavamia hayo ni kwa sababu hawamsikilizi mungu na wanashindwa kumsikiliza mungu ndio sababu kubwa inayoletelezea wanaume kama hao na vijana wengine wanawavamia mabinti wakifikiri kwamba sasa hawa wako salama zaidi kuliko wale waliokuwa e. ni kipi kifanyike ili hawa wababa wanaume wasiweze kuchukua hao watoto na kuwaharibu mimi jambo la kwanza ninaloliona hawa wababa kwanza washike maadili ya kimungu wahudhurie ibada katika makanisa yao au misikiti yao lakini jambo la pili serikali iweke mikakati mikubwa sana ya kuwashughulikia kama akikamatwa basi sheria ichukue mkondo wake asante nashukuru sana okay. mkumbushe msikilizaji majina yako na kanisa lako Aa, mimi naitwa mchungaji pasco pascoantoni wa kanisa la fpct kanyinya mgozi ngara tanzania mpenzi msikilizaji wa e makala ya afrika mashariki sasa mbele yangu wapo wanaume ambao ni vijana vijana sasa napata mtazamo wao wao wanazungumziaje hili ni kitugani pepo gani naowasukuma kufanya uhalifu huu mbele yangu bwaanaitwa aniaiamgongo huo na miaka mingapiamiaka hili la uharibifu wanaume mnatuhumiwa zaidi kwa uharibifu huu wa watoto mashule walioko mashuleni shule za msingi hata sekondari w mwanaume unalizungumziaje nazungumzia vibaya kwa sababu ni wanafunzi wanayosoma ni kuwaharibuwa wanafunzi wanayosoma ili walete maendeleo nchi hii ya tanzania <laughs> watu, wakiki, <laughs> <laughs> Sa, wanawumi, lakini ao si, watoto si, si, wakike wanaharibiwa na wanaume na wee ni miongoni mwa wanaume sawa na sisi tiwo wanaume lakini sisi sio wakwenda kuwa karubun eti tuwape mimba ili waacheshule lakini umeshashughudia watoto wakike wana mimba ambao ko shule za msingi hapana mimi keli sijawahi kuwaona sekondari niliwaona mm-hmm. e. nawahusikani wanaume kama wewesawa mm-hmm. niwahusikani kama wanaume kama sisi lakini si hatujawahi sisi kufanya hiyo tendo la wabakaji wa watoto wa wanafunzi <laughs> yupo kijana mwingine bado damu ya moto wee unaitwa nanikwa <laughs> ajila mi naitwa uchaguzi <laughs> atokea mgozi, mm-hmm. wanaume, na wana wana na waona sana tena wana, wanaume ambao awanawake wana kas wanatongoawanafunziwanasomakaisa mm-hmm. eh. mi una najisikia vibaya ni kijana kabisa mi hilo tendo sifanyi kabisa mi nawaogopa wanafunzi kabisa nataka wasome walete wa maendeleo tanzania mm. aidha serikali ya tanzania inasisitiza kila mmoja kuwa mlinzi wa mtoto wa kike na kwa anayebainika kwenye uhalifu huo basi hatua kali zichukuliwe kama anavyobainisha waziri mkuu wa tanzania ndugu ndukukasi majaliwa watoto wa kike ndoto zao huwa hazikamiliki kwa sababu kuna makundi yasiyopenda maendeleo ya mtoto wa kike na hawa tumewatafutia dawa yao serikali yenu imetafuta utaratibu wa kumlinda mtoto wa kike na serikali yenu imewekeza kwa mtoto wa kike huyu ni msistizo na kila mmoja ajue kwamba mtoto wa kike ambaye anasoma kutoka shule za msingi mpaka akifike kidatu cha sita hapaswi kuguswa na yeyote mwache asome amalize mpaka kidato cha sita aende chuo kikuu akienda chuo kikuu huku anakuwa na uwezo wa majibu ya kukujibu ukimgusa unanigusia nini unanitakia nini huku chini analindwa tenda tumweweka na sheria ngumu ya ye yeyote ambaye huwa ajali huwa ajipendi sheria yetu yule yeyote ambaye anampa mimba mtoto yule yeyote ambaye anamwoa mtoto yule wewe kwanza kabla ujaamua haya jiulizo na miaka mingapi ili ile miaka ya kisheria tukiukamata ukijumlisha ujitafakari utarudi hapa utakuwa wewe sheria yetu ukimuoa mwanafunzi ukamwachisha shule ukimpa mimba mwanafunzi ukamwachisha shule ni jera haina msamaha miaka thelathini na tamka hili wakuu wa mikoa mnanisikia simamieni na tamka hili wakuu wa wilaya mnanisikia simamieni natamka hili wakuu wa wadi na wakuu wa shahia mnanisikia nyiye ndo hasa mtatuambia aliyemoa huyu na kule mahakamani ua watu wa namna hiyi hatuna si ilikakuaje ulisimama mti gani ulivaa nguo gani hakuna barabara nyeupe sio mafunzo jela kwenye eneo hili tunalisimamia sana lazima ndoto ya mtoto wa kike kwenye watoto hawa ambao wanasumbuliwa sana lazima itimie serikali yenu imewekeza kwa mtoto wa kike na nyiye someni kesho, mna uhakika mtu yoyote anayekugusagusa mtu yoyote anasema bwana kesho na pipi yako mwambie kula mwenyewe na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leu ambapo tumeangazia juu ya ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko shuleni nchini tanzania hadi juma lijalo mimi ni julianrubavu radio france international