karibu mpenzi msikilizaji wa radio france international ambapo muda huu unasikiliza makala ya afrika mashariki kwenye makala hii unahabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomkumba raia wa afrika mashariki na hatimaye kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako leo tunaangazia juu ya hatua ya burundi kupitia upya sheria na kanuni za madini ili madini yanufaishe pande zote yaani burundi na mwekezaji kwa mujibu wa serikali ya burundi kwa sasa burundi inapata asilimia 1had15 kutoka pato la madini kupata mengi zaidi mimi ni juliani rubavu radio france international msikilizaji kwanza kabisa tumsikilize waziri wa nishati na madini wa burundi bwana ibrahimu uwizeye siku zilizopita tulisimamisha makampuni ya uchimbaji wa madini hatukuwasimamisha ili kuwanyanganya leseni ya uchimbaji bali tuliwasimamisha kwa kuwa tulibaini hakukuwa na usawa kwa mfano kwa sasa mgaanyo wa asilimia 1 serikali ya burundi inapata asilimia kumi tu huku kampuni ikibeba asilimia tisini hii ya ingia kilini hii hatuwezi kuivumilia kabisa kwa hiyo tuliwasimamisha ili waje tukaemeza moja ya majadiliano na tufike mwwafaka utakaotoa faida kwa pande zoteununaunu msikilizaji umemsikiliza waziri wa nishati na madini wa burundi bwana ibrahimu uwizeye akiangazia msimamo wa burundi na sasa tumsikilize bwana sriszotuma ambaye amewahi kuwa katibu mkuu wa chama tawala dd mkoani muinga burundi kama nchi imeamua na ikichunguza kwamba makubaliano yaliyofanyika awali si si sahihi sana na hairidhishi hayaridhishi serikali yani, lazima kusimamisha mkataba madini amechimbwa miaka mingi nchini burundi na kumekuwepo na serikali mbalimbali zikiongozwa na viongozi waliokuwepo madarakani na vyama vyamatawala akiwemo yenyewe unadhani ni kwa nini serikali imechukua muda mrefu kabla haijachukua hatua hiyo kuna serikali zilizopishana kama ulivyotamka ni kweli na pengine wasimamizi wa serikali wa awali hawakuona e, e, maana ya ya madini ambayo yako yako nchini hawakujua ya ya hiyo mali lazima ifaidishe wa, wa, wa, wa raia ipasavyo na serikali ya hivi leo ya leo ni serikali ambayo imejipa kipaumbele ya kuchunguza ni nini kinaendelea eh, eh, kupitia nyanja mbalimbali na hususani nyanja ya madini wananchi wa burundi wenyewe wameipokeaje hatua wa hiyo ya serikali waliipokea kwa mikono miwili kabisa walifurahi sana kwa sababu wanatambua wana, kwamba eh, mali yao ilikuwa inakwenda nje nje ya nchi bila ku, kunufaisha raa kama ipasavyo kuna mwingine nimeongea naye wa burundi akasema kwamba kuna baadhi hawajafurahia kwa sababu ku... madini alikuwa anapitishwa katika njia zisizo nzuri kwa hiyo hivi wale waliokuwa wananufaika hivi hawajafurahia hilo unasemaje kwa hilo lazima iwe iwe namna hiyo kwa sababu wao walikuwa wa, wa wananufaika lakini watu wengi asilimia e, takribani thamanini hawakuridhishwa na na, na, na, na na matendo hayo wale wanaonafukahii nafaika lazima lazima waone kwamba hiyo hatua haikwa nzuri na ni nini mategemeo ye, ya raia na nawe ukiwemo raia wanategemea yn yani, ikitekelezwa hatua hiyo ikitekelezwa na mikataba au makubaliano kati ya, ya, ya wachimba madini na serikali yetu yani ikitekelezwa vizuri lazima naona uchumi wa nchi utapanda E, watu watapata kazi e, katika miradi hiyo katika makampuni katika maopraiv ma ya kuchimba dhahabu na madini mengine iki, iki, iki, iki, ndrea, na npengine hici ikiendelea kupata nani manufaa yani raia wataridhika lakini serikali inapendekeza kwamba kama inawezekana e, ifaidike kwa namna nzuri na aa wachimba madini na wao warizishwe, warizishwe na apate manufaa kutokana na mali zao walizokwenda kuwekeza hapa nchini asante sana basi nakushukuru sanaomba ujitambulishe majina yako sasa uko wapi na unafanya shughuli gani mimi ni sizta nashughulika na mambo ya nakaa gitega na nafanya kazi nafanyia kazi huko gitega katikati mwa nchi ya burungiwamie msikiizaji na kablaulikua kabla nilikuwa kabla katibu e, atawala, sana sana. Na wewe pia zetu wa chama tawala mkoani muingaaaatwasae awewe piawasaieu tuwai msikilizaji makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya hatua ya serikali ya burundi kupitia upya mikataba ya madini lengo ikiwa madini yanufaishe pande zote yaani mwekezaji na burundi na sasa tumsikilize bwana isa choitungiye akiwa giteranyi mkoani muinga burundi haya madini ilivokuea temekana ni kweli alikuwa madini mengi huwa aendi serikali huwa anafikishwa pembeni anaenda kuuzwa kwa njia ambazo sio za za kiharali kwa hiyo serikali eh, lazima ilifuatilia kwa umakini sana na wamekuja kugundua ndio uh, waziri uh, akachukua akacukua waamuzi wwakwenda kuwasimamisha kwanza ili wakaye meza moja warudie makubaliano uh, yale madini kama alivyokwambia alikuwa uh, na nfaisha watu wachache na kama unavyojua uh, kuna soko limefunguliwa na kanazi kwa hiyo uh, yale majini alikuwa ni kama anaibiwa anaenda kuuzwa kwenye njia ambazo sio za na maana namaana wanavyouza upande wa nchi jirani ajaenda kwenye nchi ina maana ni kama wako wanaiba kwa hiyo hayo yote ni ni chanzo na serikali lazima iifuatilie na imefuatilia muda mrefu sana mimi naichukulia ni sawa kwa sababu mimi ni rahia e, unaendana na matakwa ya, ya serikali bwana isa nakushukuru sana ni niko kiteraj asante sanaaante nawa pia na kwa kuhitimisha tumsikilize mtaalamu wa fedha na uchumi bwana godliving maro akiwa dar es daressalam tanzania mi naitwa godlivin maro ni, ni, ni mkufunzi wa chuo kikuu lakini pia ni mfanyakazi wa banki kama mtakuwa mmetazama nchi nyingi haswa nchi za mrengo wa tatu za afrika zimechukua hatua za kupitia ya mikataba yake ya madini kwa sababu ilikuwa mikataba ya kinyonyaji kufanya mabadiliko ma, kama hayo unahitaji kiongozi wa nchi ambaye wanaofahamu mpana na ambaye ana uwezo wa kufanya ana nguvu ya kufanya maamuzi ya kuthubutu ambayo atabadilisha mfumo mzima wa madini wa nchi ya burundi kwa maamuzi haya ya burundi mi naiona burundi ikifaidika zaidi kuliko ilivyokuwa inategemewa kwa kipindi cha muda mfupi wale wawekezaji wanaweza wakaondoka lakini watakuja wengine wapy ambao wana uwezo wa kuwekeza na kwa manufaa ya nchi husika eneo lingine la kutazama ni kusema labda kwa kipindi kifupi nchi inaweza ikakosa kodi inaweza ikakosa ajira kwa vijana wake lakini kwa kipindi cha muda mrefu nchi itaendelea kupata kodi lakini pia hata mikataba itakayoingiwa sasa itakuwa na mitazamo ya kulinda pia mazingira ambayo ni, ni, ni hatua kubwa kwenye masuala ya uchumi wa, wa, wa madini na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya hatua ya burundi kupitia upya mikataba ya madini ili madini yanufaishe pande mbili yaani burundi na mwekezaji hadi juma lijalo mimi ni juliani rubavu radio france internacional