karibu mpenzi msikilizaji uungane nami mwanzo hadi mwisho kwenye makala ya afrika mashariki ambapo tunahabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa afrika mashariki na kati lengo kuu ikiwa ni kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako leo tunaangazia juu ya ubunifu na ajira kwa vijana wa afrika mashariki na kati na kwa niaba ya vijana wa kenya na tanzania utakaowasikia mtayarishaji ni mimi juliani rubavu radio france intenaional msikilizaji kwenye nchi za afrika mashariki na kati takwimu za kuwa idadi kubwa ya raia ni vijana na changamoto kubwa ni ukosefu wa ajira hususani kwa vijana ambapo mara nyingi uzoefu watajwa kuwa kikwazo kwa vijana waliohitimu masomo yao hata hivyo baadhi ya vijana wamefungua macho na kuona milango mubadala ili kumdu hali ngumu ya maisha kijana anold ni raia wa kenya sasa yuko tanzania kikazi ungana naye kusikiliza alivyofanikiwa mimi ninaitwa anold nyawenja ni msali wa mwenyeji wa kenya lakini niko hapa tanzania kwa ajili ya kufanya kazi kenya, gani na kazi gani? kenya natoka sehemu ya eh, kusini jimbo la kisii tanzania, tanzania mimi ni mwalimu hapa kaboya mm-hmm. kagera w uliwezawezaji kuja kaboya baadae ya kuka o ku kenyaauatamepita sehemu nyingi sana mpaka kufikaapa ndio tangu nimalize nitoke juoni mwaka elfu mbili na kumi nilimaliza nikarudi nyumbani lakini nyumbani akukwa na, na kazi na nikiwa mtandao ni, nikapata kazi kwenye mtandao za shule za tanzania hivo mm-hmm. ndivyo nilivyokuja hukuaz vijana wengi wanapenda kukaa sehemu moja kwingine kuna kngine za namna gani mm-hmm. sasa we unaweza kuambiaje ao vijana kama ulivyoweza kutoka huko kenya ukafika mpaka hapa hmm. sasa hivi tuko kwenye ni, ni digital world. kwa hivyo vijana wa siku hizi tuweze kuingia kwenye mitandao kuna kazi nyingi duniani tusiwe tunaangalia tu sehemu moja na kazi za tanzania unazionaje pengine malipo kitu kilichokuvutia mpakakutoka kenyakazi okay. ni kazi lakini labda malipo ulivutiwa sana kipato manake uwezi kua kufanya kazi hujitolei hapa ah, mimi nilivyomaliza shule hivi kwanza siku hata naangalia eh, kipato nilikuwa nataka kwanza nipate usoevu wa kazi kwa hivyo kazi niliyopata mara ya kwanza tu nimeipata hapa tanzania ndio manake ni. nimeichukua nianzie hapo ili niendelee alafu baadaye nitaendelea ku, kuongeza kipato una miaka mingapi sasa hivi nina miaka ishirini na kazi ya walimu. kazi ya walimu, nimefanya miaka sasa mitatu hapana siliviki kwa kweli lakini ninaendelea kupata usoevu na nina jinsi siku zinavyoenda kipato kitapanda e, kwa sabu inausevuasa tazidi kupata sehemu zingine nzuri na labda kipato kikaongezea tumekuwa tukisikia walimu wa kenya wanaandamana kwa, kwa mishahara midogo unadhani hel unaoipata na ile ya kenya inalinganaji Inalingana, ingana, ukilinganisha pengine e maisha yako ni mazuri zaidi e, walimu tuna shida tuna changamoto zinazofanana lakini niseme jinsi nilivyo hapa tanzania angalau kipato ninachopata kinaniruhusu kina kuendeesha maisha yangu lakini pia nami najiunga na, na, na wale walimu ambao wako kenya kwa sababu nimekaa kwenye walimu sasa miaka mitatu naona kuna changamoto kwa hivyo wanazo wanazodai ni za ukweli haya nakushukuru nakushuku jina yako ni nani mimi naitwa anold nyaguecha kutoka jimbo la kisi kisikmsikilzaji makala ni afrika mashariki na tunaangazia ju ya ubunifu na ajira kwa vijana wa afrika mashariki na kati baada ya kumsikiliza kijana anodiraia wa kenya sasa tuungane naye kijana abeli mosha wa rurenge ngara tanzania kusikia ni jinsi gani alivyomudu kupata ajira ya, mimi naitwa abeli mosha ni mkazi wa rurenge wilaya ngaa mkoa wa kagera tanzania anafanya kazi kama kliniofe nipo urengi hospitali lakini pia na shughuli nyingine za, <laughs> za kijamii ambazo nimekuwa nikizifanya tofauti na profeshen kwa maana y hiyo karia ya kwangu yni kwa, kwa maana ya medicine hasa hapa ni nafasi nzuri uweze kumwambia msikilizaji wewe unavyoweza kujiajiri kama kijana bila shaka unafamili umesha au bado hapana sijaoa mm-hmm. badook okay, haina shida lakini unawezaje kumudu shughuli za kuhudumia jamii vile vile kama mganga na vile vile ukaburudisha jamii kama mwanamziki <laughs> kwa sasa hivi naweza nikasema nimepwaya sana kwa maana nyingine naweza nikasema tangu nimeingia kwenye masomo haya ya clinical medicine nafasi ya kufanya habari za mziki imekuwa ni ndogo sana lakini unajua kwamba naeza kasema kwamba mi kwangu iknydak skuo mbiitaupt f kiwa t ana nye umesema kwamba ni kitu kama kipaji ulichonacho mbali na fani yako ya utabibu lakini nadhani hii vitu vinaendana saa kwa sababu unaweza kuwa stejini lakini wakati huo akatokea mgonjwa naeza kushuka namnagari na huku watu wanakuhitaji waburudishibunachowza kusema ni swala la ratiba mgonjwa anatokea kuugua bila ratiba unajua nakuelewa naposema ratiba namanisha kwamba mimi mtahakikishe kwamba huo muda ambao nakuwastedini mm. ni muda ambao kwa wakati huo sihitajiki kuwepo kazini lakini tunaongea kwa mfano askari yeah. kama askari ameapa kwa mlinzi hata kama hayuko zamu akiona kitu kinafanyika vibaya nadhani anawajibika kkuingilia kati hata wee mganga huwezi kuona mtu anaumia pale usiwezi kutoa huduma ya kwanza na maana hiyo Ah, okay. <laughs> nakuelewa sasa ukijaribu kuangalia yo mazingira ya zungumza, ni mazingira tofauti na naposema ratiba ni kwamba nakfsatmkshatba yangu ya kiofisi imekwenda sawasawa ndio niende kwenye mambo mengine ya kijamii lakini iwapo kutatukia tukio jingine katika jamii yni napokua katika shuguli zangu za kijamii kukatukia tukio kama hilo yani circumstance kama hiyo unaoizungumza basi ntalazimika <laughs> kufanya hivyo lazima nitoe huduma ya kwanza nitatoa ushauri katika fani yoyote aa maisha yoyote yale wanasema uzoefu ni mzuri lakini elimu nadhani na ina nafasi yake kuna wanamziki wengi nasikia kwamba hawajaenda shule wewe unadhani kwamba ukiwa mwanamziki na umeenda shule kwa fani ya uganga unajisikiaje ukiwa mwanamziki msomi kwakweli najisikia vizuri na utaona utagundua kabisa hata unaposikiliza kazi hizi za wasanii ukisikiliza kazi ya msanii aliyekwenda shule na kazi ya msanii a msambejakenda shule shule anaandika ujumbe ujumbe fulani ambao ambao na mtu akaelewa kwa mfano wewe, watatu wa kwanza no kwamba hawa elimu yao lakini wanatoa jamii ni kama wapi watatu kwanza apo ntamzungumzia roma sasa unaweza ukapima haya nayasema no ukisikiriza kazi za roma roma amefanya naani kmefanya bachera ya ne univesiyism kama sijakosea nawezkaskiza kazi zake kaisha nawasan wengine iwhlww amesoma ukisikiliza kazi anazoziandika ni kazi ambazo zina mantic mtu yeyote anaweza akasikiliza na akapata maana kuliko kazi hizi za wasanii wengine ambao wana shule ndogo ama pengine hawakupata nafasi ya kwenda shule kabisa kuna vijana wanasema kwamba sana sana wale ambao wa sana paendi vizuri sijui wanasema kwamba kushindwa shule sio kushindwa maisha we unasemaje kwa <laughs> wanajifarijihiunajua uw hapo ni msemo mtu anapokuwa anajikuta amedondoka katika mazingira ya namna hiyo tayari Ana, anaamua kujifariji kwa kutumia msemo wa namna hiyo lakini kimsingi wako watu ndio hatukatai kuna watu hawajakwenda shule na maisha yao yamenyooka yanakwenda vizuri lakini watu ambao maisha yao yanakwenda vizuri kwa sababu ya shule ni wengi na hao ndo wenye uhakika kwa sababu unapokuwa maisha yako yanakwenda vizuri huna shule hata kama una mali ile mali itakuwa vigumu kuimeneji kama hauna shule lakini ukikaa unasema kwamba unabweteka kwamba hata bila shule stile naweza nikaishi maisha mazuri hiyo inakuwa ni ndoto na ndoto mtu hujui kwamba itatimia au haitatimia kwayo hicho ndicho nachoweza kusema na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya ubunifu na ajira kwa vijana wa afrika mashariki na kati ninakuwalika ungane nami na jumalijalo kusikia sehemu ya pili na ya mwisho juu ya ubunifu na ajira kwa vijana wa afrika mashariki na kati mimi ni julian rubavu radio france international