Thank you kualika uungane nami kwenye makala ya afrika mashariki tunapohabarishana kulimishana juu ya changamoto zinazowakabili raia wa afrika mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako kwenye makala ya leo tunaangazia juu ya vikongwe na wazee magharibi mwa tanzania ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuma za uchawi mtayarishaji uko nami juliani Rubavu, radio france intenaional skilizaji kwa miongo kadhaa umekuwa ukisikia kwenye vyombo vya habari na pengine kushuhudia kwenye maeneo unapoishi watu wanaotuhumiwa kuwa wachawi huko magharibi mwa tanzania yeyote anayetuhumiwa kuwa mchawi hususani wazee na vikongwe wa wanauwawa au kukimbia makazi yao na jamii nimefika kwenye kituo cha kola ndoto mkoani shinyanga tanzania ambacho kwa miaka mingi kilikuwa kituo maalum kwa wagonjwa wa ukoma kwa sasa kituo hicho ndio hifadhi salama kwa wazee na vikongwe fuatilia mazungumzo yangu nabia eodia ndaka msimamizi wa kituo hicho mi naitwa evodia ndaka ni mtumishi wa idara ya ustawa ya jamii ambaye inaoshughulikia kuwatunza au kuwalea au kuwasaidia hao wazee ambao wengine wameathirika na ugonjwa wa ukoma na wengine ambao wameonekana kwamba ni wachawi au ambao wanaaminika kwa imani ya kishirikina kwa hiyo wote tunawahudumia hapamsuuaa ni, ni mwenyeji wa mtwara kituo changu cha kwanza ni msoma nyabange ni nikaja hapa nikaenda tena mwanza bukumbi imefanya kazi pia baada nikarudi hapa mpaka leoazahiikituo kilianza lini hii kituo kina miaka mingi toka mwaka 94194 kwa hio kuna zaidi ya miaka miamaka mia kina muda mrefu sana ya sasa kuna hao wagonjwa wa ukoma pengine ugonjwa wa ukoma hata kijana naweza kaugua sio mzee pekee yake ni kweli na wapo kuna watoto wawili ambao tunawahudumia hapa ni wagonjwa wa ugonjwa wa ukoma na tunawahudumia japo wamesha dawa lakini wako chini ya uangalizi tena Kwasabu, kwa kwasababu wunajirudia wakati mwingine kwao tunaishi nao hapa baada ya baadhi ya ndugu au wazazi kwa kataa kutokana na huo ugonjwahiv hu unaambukizwa ugonjwa unaambukizwa kama mgonjwa ajapata matibabu lakini akishapata matibabu hawezi kuambukiza lakini kama hajapata matibabu anaweza akaambukizwa na kupona nachukua muda gani kuna matibabu ya miezi sita ambao ni ugonjwa wa ukoma ambao sio mkali kwa sababu kuna aina mbili ya aina ya ugonjwa wa ukoma kuna ule ugonjwa mkali wenye mabaka zaidi ya matano kuna ugonjwa wa ukoma ambao ambao sio mkali ambao una mabaka mwisho matano ambao wenyewe hauambukizi kwa urahisi na pia sio mkali na pia kwa ugonjwa wote u aina zote mbili unaambukizwa kwa yule mgonjwa ambaye hajapata matibabu lakini kishapata matibabu awezi kuambukiza tena unakinga kinga kwa kweli hakuna mgonjwa anapotokea na mabaka hayo au dalili zote za ugonjwa wa ukoma naanza dawa mara moja na maambukiz yanafanyikaje kwa njia ya hewa kwa njia ya hewa ndo nampata maambukizo kwa sababu labda mko kwenye basi au kwenye mkutano mmoja wenu labda na ugonjwa huo labda anapiga chafya au anapiga miayo bila kujizuia au kuweka mkono au kitambaa kwa kwahiyo aliye karibu naye anaweza akamwambukiza kama labda na kinga yake ni hafifu kwa kwahiyo kumwambukiza ni rahisi we uko hapa ni kwenye ustawi wa jamii sasa unawahudumia hao watu we ndiye una, una, unawahudumia matibabu au kuna wataalamu wengine wanaohusikana kuwatibu kuna watalamu wengine ambao hospitali iko hapa jirani yetu nafikiri majengo nayaona nowanatibiwa pale labda wanaweza karudi nyumbani kwao wanapopata unyanyapaa wanapo unyanyapa, zao au au mke wake au mme wake inabidi arudi hapa wanaopata aaanyapaa auwaauhfai tunawapokea kwa ajili ya ulinzi na usalama wa mhusika mu- jumla yawote aa wagonjwa wa ukoma na hao wazee vikongu wanaonyanyapaliwa kwao wakitumiwa uchawi mnao wangapi kwa wa, wa a savi lakini wamefikia hatua hiyo baada ya kuona kwamba hali ya maisha imeyumba kidogo kutokana na mahitaji wakinapoona kitu kama hicho wanatoroka kwenda labda mjini au arusha kwenda kuombaomba wakisikia taarifa kwamba hali meka cakula wanatuzwa naaaikaia ikaia aaa piia wenyewe kuna baadhi wanajipikia kuna baadhi yingine wanapikiwa kaa wale ambao wana hali ngumu labda awana mikono kabisa au wazee sana hawajiwezi kwa hiyo wanapikiwa jikoni kuna wapishi ambao wameajiriwa na serikali wanawpikia au ha, wanawahudumia hakuna oga wasi wasi kwamba, na wasiwasi kwamba nawao wanaweza wakaambukizwa tunachomshukuru mungu ni kwamba hawaji hapa bila kupata matibabu wakishapata matibabu wanakuja katika eneo hili kupata tatizo kama hilo kwa mfano ono binafsi nimeanza kazi toka mwaka themaninanne mwezi wa nimeanza kazi na na mpaka leo niko nao nao mungu anaendelea kunilinda sijawahi kuona dalili dalili zozote zile nina hmm. watoto? watoto kwa kuja kwako kwa mtoto mza, inatokeaje pengine nao kwa ugonjwa huo watano dalili ya mtoto anaweza kaambukizwa kama mama matibabu aapata anapokuwa tumboni anaweza kapata maambukizo hayo kwayo namaana atakapozaliwa akaonekana hilo, na tatizo hilo anaanza matibabu mara moja na hawezi kupata matibabu mtoto kama mtoto mpaka na mzazi mwenyewe achunguzwe hayo mabaka yakoje ya rangi ya shaba na hayaumi mishipa ya fahamu lazima na, naathirika mapema mape zaidi hata akijichoma mwiba au msumari au chochote hawezi kujisikia maumivu yoyote mpaka baadaye aone kwa macho yake hata pale hakuna baka e ambapo msumariaada onwamacho baka anaweza kachoma msumari kama miguuni au atamkoloni akaungua moto asijisikie kama ameungua moto mpaka baadaye hawa vikongwe wazee na wengine ambao wanatumiwa kama ni wachawe wenyewe unawapata hapa katika mazingira yapi usi tunapata kwa njia ya polisi polisi labda anaenda kuokoa labda kuna mtu mzee mmoja labda ametumiwa kwa kitu kama hicho labda anapigwa au nafanya nini s wanapopata taarifa wanapoenda kumchukua moja kwa moja labda kama amejeruhiwa anapeleka hospitali akisha anamleta moja kwa moja hapa kwa mfano hivi kwamfano nimepokea vikongwe wawili ambao wametuhumiwa kwa tukio Hilu la uchawi na mao wametumia aatukawadumia ninkua wagonwa tukawahudumia hivyo kwa dawa japo dawa hatuna kituo chetu lakini unapomwona mzee amepata majeruhi kama kama hayo mimi kama mtoto najisikia uzuni, lazima nitafute njia au namna pesa yangu dawa kuishi kwa usalama wake ama kuna wengine wanapokuja hapa wakipata tu nguvu hata uchawi na wanako kwenda aaoaaaena kwa mfano kuna kesi moja ambayo nijaribu kufanya mawasiliano na polisi hivi juzi ikaonekana bibi baada ya kuondoka hapa alipopona tu alikuja hali yapolisi knkan aabi aada yaundokakitumandio kutoka kijiji cha nje kidogo ya shinyanga lakini alipopata nguvu na uwezo wasema ni kweli audi mpaka pale hospitali paestaioaa lakini baadaye tuvoweza kufanya taratibu za kumrudisha tena huku katoroka tena tujui kwamba yuko wapi kwahiyo polisi bado ina kumtafuta kwa ajili ya usalama wake au wanaotumia uchai wako ngapi hapa kwa sasa hivi ndio nao wamebaki kama wa wanne waliobaki kwa hiyo wanakuja wengi alafu wanatoka taratibu, wanatoka taratibu. We, wanapopata tu ile nafuu mm. wanatoroka lakini hawarudi kule kule kijijini kwao mm. wanakua tena watu wa kuzunguka mitaani tena inapotokea ile safishajiji kuwaokoa wale wazee kwaleta tena hapa wanakuja tena hapa panashi naposikia mazingira yakoi huko kijijini huko wanapokuwa mpaka wanatoroka wanakuja hapa hapatakuta wanaandikiwa barua mm. yakutishiwa na baadhi ya wananchi wenye imani hizo wanawekewa labda mlangoni ile ile asubuhi anakuta barua napo, msaada kusomewa wakimsomea kwamba uchawi kwa hiyo muda wote mapanga hzowaawekaa muda anatoroka mm. bado mapema kabla mapanga ajamkuta hata kama sio mchawi lakini kutokana kwamba ameshatuhumiwa ili kujiokoa maisha yake nabidi aondoke ya anapoondoka anaposhikwa hapa tena ukimhoja nimekimbia kwetu barua kwa kwamba nakamjini ni mchawi hakuna vitisho vyovyote dhidi yao labda mao vishatokea hapa kuwashambulia kwamba waoni wachawi alafu wamekimbilia tunamshukuru mungu aatokea kitu kama kama hicho hicho kuona kitu kwa miaka yote ambayo nimekaa hapa basi nakushkuru sana mesa majina yako na hito, andaka, ni nani naitwa evodia naitadaa ni msaidizi wa wa wa msimamizi makao ya wazee na osujiweza. pia niko pande wa afya ya wazee aa kinajulikana kwa jina la kolandoto ustaa wa jamii kiko katika mkoa wa shinyanga tanzania na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki tukiangazia juu ya maisha ya vikongwe na wazee magharibi mwa tanzania ambapo imekuwa ikiripotiwa mauaji dhidi yao kwa tuma za uchawi ulikuwa nami julian rubavu radio france intenaional