kribu mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya afrika mashariki tunapoabalishana na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa afrika mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye vikundi vya ujasiriamali mali vya walemavu katika manisipaa ya bukoba mkoani kagera magharibi mwa tanzania ambapo vikundi hivyo vya walemavu vinakosa uwezeshwaji kwa sababu mbalimbali mbali kinyume na makusudio ya mipango ya serikali licha ya changamoto hizo halimashauri hutenga asilimia kumi ya makusanyo ya ndani kwa ajili ya kuviwezesha vikundi vya wanawake vijana na walemavu ambapo walemavu hupata asilimia mbili kwa kuangazia hilo utawasikia baadhi ya watu wenye ulemavu lakini pia utamsikia afisa usawi wa jamii pamoja na wadau wengine mimi ni juliani rubavu radio france internaional msikilizaji kwanza kabisa tuwasikilize baadhi ya watu wenye ulemavu manispa ya bukoba ambao hawajui namna ya upatikanaji wa fedha hiyo inayolenga watu wenye ulemavu tulikuwa atujaerebsha labda kufahamu yani maana a asiimu yambilio zian uuu ikundi uanga kma utapata o asiimu yambili tuweze kunufaika angaaho kimaisha pa, pa, pa, Tuna, tunaanza ku, kuunda vikundi lakini tunaunda vikundi vya waremavu wote kwa sababu watu wa wenye uarbino ni wachachi kwa hiyo hatuwezi tuka, tukapata vikundi kama vitatu vinne kwa sababu tunajiungana wa lemavu wengine ambavyo tunaangalia watu ambao tuko karibu nao na kurudisha hiyo hela tutairudishaje ambao ni watu ambao wana usalama wa hiyo hela heratalet mkube ni kijana naishi bukoba mjini migera kwa kweli mpaka sasa hivi sioni faida so e kwa sababu mimwenye binafsi bado sija faidika na hilo hiyo ilo, ilo, ilo asilimi kwasau hata mtanikwetu sina kikundi sijaelimishwa kitu chochote kuhusu hizo asilimia zinazotolewa na halmashauri n yani, sijapata ule mwitikio mfano hata mtanikwetu pale hakuna kitu kama hicho kwetu binafsi hakuna endapo ntaitwa kwenye kikundi kai kwenye umoja namini ztaufaisha kwanjia moja ama nyingine yenu au kinaweza kwa ikawasaidia kwaio na wakikata asilimia kubwa hawajui kama ipo kwa ajili yao wakunisaidia mimi kama mimi ni vyombo vya habari au ili kila mtu aweze kujua kama ni swala la nchi nzima hiyo asilimia hipo viongozi wa nchi wa kufikisha taarifa kwa umma inabidi wafanye hiyo kazi au kama ni kila halimashauri sio nchi nzima ni halimashauri kuna viongozi kuna wenyekiti wa mitaa watendaji ndo wakuleta taarifa kwetu ili tuweze kujua hiyo forusa na kuchangamkiawtbat mshanga na freni ni viongozi wa vyama vya watu wenye ulemavu wa ngozi changamoto wanazopata kwenye uundaji wa vikundi mshanga Aa, kwa hivi niseme kwamba ugumu si kwamba upo isipokuwa kilichopo sasa hivi ni kule kuchelewa kuunda vikundi na kuchelewa kwenyew kunatokana kwamba hili mizoezi ya mbalo kwetu sisi kama watu wenye ulemavu linaonekana kwamba ni zoezi jipya ni zoezi jipya kwa sababu na wa, ni tofauti na wanawake na vijana A, wale wako pamoja sehemu moja na tulikuwa tunaangalia ni kwa namna gani tunaweza tukaunda vikundi ndani ya kata ndani ya mtaa tukaona kwamba hivi, hivi, hivi vikundi ndani ya mtaa mta nao, ndani ya kata inakuwa ni vigumu kwa sababu ya uchache wa watu wenye ulemavu japo wana mahitaji ya kuweza kufanya kuchukua mikopo na baada ya kulibaini hilo ndo tukapeleka kilio chetu kwa wahusika hata viongozi wa halmashauri kuwaeleza kwamba wakubali kabisa kama kuna uwezekano watu wenye ulemavu kutoka kata mbalimbali wanaofahamiana na wanaofanya shughuli waungane kwa pamoja watengeneze vikundi apo ni vichache vikundi vya watu ambao angalau vina idadi inato, a dadi katibu wa chama cha watu wenye a, kwa sahibia, watu wenye watu wenye a, ni kwamba kwamba kwa mpaka sasa hivi hatujawa na na na vikundi vikundi vya au sababu taarifa za kuhusiana hizo kuweza kupata mikopo maana tulivyokuwa tunasikia ufahamu zaidi kwamba, lazima mpate kikundi ambacho labda vy kata moja watu mnafahamiana inakuwa ni ngumu watu wenye ulemavu kama unavyojua ni wachache na na wanataka vikundi vya watu wenye ulemavu tu ni wachache unakuta kwenye kwenye kata labda uko labda peke peke yako yako mtaa sasa inyakua, au sasa inakuwa mko wawili hicho dwuwnye lmauako kuwa kikundi uliopata ufahamu tukaunda kikundi ambacho mpaka do, kikundi ambacho mpaka hivi ndio za kusajiliwa ili tuweze kupata kimekamilika wechungula mali ni mchambuzi wa masuala ya kijamii anasema kuwa walemavu wanaathirika kwa kukosa fedha hiyo huku akishauri uundwaji wa vikundi eh, ina athari kwa sababu kwanza kwa mlemavu mwenyewe ni, ni, ni matatizo kwake kwa sababu hii pesa inatengwa kwa ajili ya kujikwamua waitumie wa wakope waende ku izalisha katika miradi ambayo watakuwa wameanzisha kupitia vikundi vyao sasa kama awawezi ku, ku, ku akses hiyo mikopo harafu bado utakuta wanalaramika kwamba mm. labda serikali aiwajali ai, ai, ai, uca wa jamii hamna huduma lakini hii hela imetengwa na serikali na inatakiwa wafate mashariti waunde wa vikundi then wanakopa inawasaidia ina kujikamua kiuchumi kwa sababu wako n yani tusema wamesambaa wako eneo moja kama mashariti yalivyo lakini bado wanaweza wakazaminiwa na tasisi zao kwa mfano chawata tasi yenyewe na vikundi vyama vingine vya watu wenye ulemavu kuwa mbali si kigezo kwamba watanyimwa kwa sababu ni, ni, shariti mojawapo wa wana, wanafahamiana kwa karibu tabia nini na wako tayari kudhaminiana sasa hiyo itapelekea sasa wao wakope kwa hiyo swala la kigezo kwamba wako mbali ndiyo nani nafikiri hawajapewa elimu ya kutosha kuhusu hii mikopo inafanyaje kazi alafu waweze kuitumia na kuweza kuinua maisha yao msikilizaji makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwenye uundwaji wa vikundi vya walemavu na kuwezeshwa kiuchumi na sasa tuungane naye bikonsolata kyando afisa ustawi wa jamii wa manisipaa ya bukoba ambaye anahimiza uundwaji wa vikundi vya walemavu ndipo mahitaji yao yafuatiliwe kwanza ni kweli kwamba serikali imetenga asilimia mbili kwa ajili ya watu wenye ulemavu yani kwa ajili ya kutoa mikopo kwa watu wenye ulemavu um, lakini hizi pesa bado hazijaenda kwa walengwa kwa sababu kwanza walemavu wenyewe bado hawana vikundi bado vikundi vikundi na awaanda ya kuweza sa ku, hizo pesa tupo kwenye utaratibu wa kuwahamasisha ili wajiwenge kwenye vikundi lakini pia wabuni miradi ambayo hizo pesa wakipata zinaweza ku enda Kwe kwenye hiyo miradi ili waweze kutekeleza na kujiinua kiuchumi kutoka hapo walipo ili waweze kusonga mbele katika maendeleo yao wenyewe na familia zao kndomaana sahivi tuko katika utaratibu wa kuwhamasisha vikundi vya walemauwalemavu wajiweke wale pamoja wawe katika vikundi ili waweze kukopesheka lakini pia wawe na shughuli ya pamoja mskilizaji kwa kuhitimisha tuungane naye bwana mrshidi isa afisa maendeleo ya jamii mjini bukoba akihamasisha watu wenye ulemavu kujitambua na kueleza mahitaji yao kupitia kwenye vikundi tunajisahau kutana na kundi lawashiriia watu wenye ulemavu mwezi wa saba ikawa nimewambia wajijiunde kwenye vikundi wasajiliwelakini mpaka naongea sijapokea ombi hata hili watu wenye ulemavuna wisho wasiku wanasemanataka asilimia mbil hawatazipata astutnana so, viongoziwaokawa ini awajafanya ni wanataka asilimia mbi ukikaa hi aa kila siku me h asha na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya changamoto za kiuchumi kwa watu wenye ulemavu mkoani kagera magharibi mwa tanzania shukrani zangu kwa wote waliosikika na ninakuaga nikikualika juma lijalo uungane nami juliani rubavu hapa radio france intenaional