karibu mpezi msikilizaji wa radio france international tunapokutana kwenye makala ya afrika mashariki ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazo mkabila hiye wa afrika mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya mkoa wa kigoma mkoa wa kigoma uko magharibi mwa tanzania ambapo tanzania inapakana na nchi za burundi jamhuri ya kidemokrasia kongo na zambia mkoa wa kigoma una fursa mbalimbali za kiuchumi na kibiashara baadhi ya wenyeji ntakaoongea nao wanabainisha fursa zilizopo na changamoto zilizopo lakini pia wanahitimisha wakiwahalika wenyeji na wageni wawekeze mkoani kigoma mimi ni julia ni rubavu msikilizaji kuangazia mkoa wa kigoma tuungane na baadhi ya wenyeji wa mkoa wa kigoma ambapo ni wenyeji wa kigoma mjini na vijijini naitwa chekenya mkazi wa kigoma mjini iojmimi naitwa januari nyamkoa mkazi wa kigoma wilayaa kigoma, kigoma vijijini na sana namkaribunisana eh? asante sana, sana. mpenzi msikilizaji kama ulivyowasikia wakijitambulisha na sasa tuangalie hali ya kigoma mjini na hali ya kigoma vijijini mkoa wa kigoma kihistoria umekuwa unatajwa kwa hili na lile kama ulivyompakani mpakani kukawa na historia ya fursa zilizopo kama zao la mafuta ya mawese lakini kukawepo pia fursa za biashara ya vitenge kutokea burundi na kongo ukweli uongo kweli kabisa sasa tunaanza na mjini mjini hali ikoje maendeleo yakoje kwa kigoma bwana unaitwa nani naitwa steheni chekenya mkazi wa kigoma mjini sasa hivi tunamshukuru mungu afadhali mwenyezi mungu ametujalia sasa hivi tunaleta vitenge kutoka kwa mpakani mwa burundi tunaleta kwa basikeli tunaleta hapa kigoma mjini tunauza kisha tunarudi tunaleta ndizi kwa basikeli tunabeba mpaka kigoma mjini tunauzisha kisha tunarudi tena huko manyovu huko basi kiha kuzingatia kipindi cha nyuma hapa mjini tulikuwa tuna barabara lakini sasa hivi mitaa inapitika barabara wametujengea rami kiwango cha rami dakika arobantano umeshafika huko manyovu mpakani mwa burundi sasa hivi tunapata usafiri kama kawaida ni chomoko tunakwenda ni shilingi efu tatu efu nne mpaka efu tano kway hapo ni jambo la kumshukuru mungu na vipi hu unaweza kumwambiaje mtu ambaye si mkazi wa kigoma fursa zilizopo zikoje hapa kigoma kama namwambia mtu namvutia hapa kigoma naweza nikamwambia hapa kwa kweli hata kama ni mgeni wa kija kigoma lazima ataona kama mabadiliko yapo ya tu sio kama vile zamani sahivi pako safi mitaa inapitika sio kama zamani mtu alioko huko daressalam akishafika hapa kigoma ataona kama vile imebadilika lazima takua na sausau maeneo maeneo atakuwa naanza kuuliza pale ni wapi pale ni wapi lakini pameshaanza kubadilika saa ah, bwana stchekenya ni ntarudi kwako baadaye lakini asa ngoja tumeze mate kidogo alafu tuende kwa bwana mwingine ambaye anatokea kigoma vijijini asante sanaa eh? na mpenzi msikilizaji wa makala ya afrika mashariki mimi ni juliani rubavu na tunaendelea kuongea na baadhi ya wenyeji wa mkoa wa kigoma kuna baadhi wanakaa mjini na baadhi wanakaa vijijini hapa mbele yangu yuko mzee mmoja anakaa kigoma vijijini mzee umesema naitwa nani mimi naitwa januari nyamkola uh, natoka kijiji cha mkigo tarafa ya kalinzi ni wastani wa kilomita 45 kutoka kigoma mjini naam ni uelekeo wa burundi kwenye mpaka wa burundi uelekeo wa manyovu fursa zikoje huko kijijini kwako kwa, ndani kwa, ya mkoa wa kigoma uh, kwa ujumla ninavyoona fursa hali ni nzuri tu hususani Uh, nikirejea huyu wa mjini ambayo mlikuwa mnaongea naye pale hakika mabadiliko ni mazuri fursa za kule uh, wageni tunawaasiliana vizuri usafiri hupo mzuri barabara zipo hata zile za mitaani ni za vumbi lakini zinapitika angalau kuliko tofauti na siku za nyuma mm, yeah. uh. ninyi mnaishi mpakani huko manyovu vipi mahusiano yenu na wenyeji upande wa burundi uh. mahusiano ya wenzetu wa kutoka burundi ni mazuri mno tu hakuna tatizo lolote labda kama tatizo lipo ni la mtu binafsi na binafsi lakini ni mambo ni mazuri sana Naenda tunaenda kwao rupu, vizuri wanakuja kwetu vizuri ukiomba kambi kule unalala vizuri wana vivyo wana hivyo, wana hivyo. na usafiri mpaka dakika hii iliyoeleweke hivyo hmm. bado kuna mabasi yanatoka kigoma mjini kupitia hiyo manyovu hadi burundi ah vipi kuozeshana lugha mnazoziongea kiha na kirundi sihizi zenyewe zikoje kibantu chao na chetu cha tumetofautiana vitu vidogo sana rafuthi lakini warundi na waha wanafahamiana kwa namna hii ao ile tunaoleana na mahali zinatolewa kwa namna moja asante sana umesema fursa zilizopo mahusiano iliopo kila kitu ni kizuri baadhi ya changamoto unazoziona pale unapoishi huko kuelekea mpakani hapo manyovu ni kama zipi kwa changamoto haziwezi kukosa kwa kila, kwa kila sekta yoyote ile kuna kuwepo na watu wenye roho za aina yake wanachukulia jambo lingine kwa kulibebesha mzigo mtu mwingine mfano mtu anaweza kaulizwa kitambulisho tambia kwamba una kizaka a kiakaumetoka sehemu fulani Sama kizaka cha wapi fulanikiaka chawapakuta miguu umetoka ngambo kwa hiyo niya mtu binafsini ni... ni changamoto changamotohio ambayo ua kiubinadamu ki na kiutuhaifai kabisa aifa uh, hey, ilo kwakweli huwa kiubinadamu na kiutu akiubinadamu hajavunja sheria mm. yupo sasa wewe unasema kwamba mbona uko hivi wewe umetoka wapi na wapiuna mchaleni hilo kwangu binafsi na si mimi tu na jamii nzima inayonizunguka huwa linatuumiza kidogo bezi msikilizaji unayefuata mazungumzo haya kipindi hiki cha makala ya afrika mashariki e, naongea na baadhi ya wenyeji wa mkoa wa kigoma baadhi wakiishi kigoma vijijini wengine wakiishi kigoma mjini mimi ni julian rubavu na tunaangazia e, hali ya kigoma ilivyo huko nyuma sasa hivi ikoje fursa zilizopo zikoje na changamoto zilizopo zikoje ni maoni ya wananchi nam we bwana unaitwa anbwana a nakuona ni kijana kama kijana unaonaje fursa zilizopo kwa kigoma kwa ssahivi kaiunavyohadithiwaassahv unaionaje kigoma uh, kwa hivi naona mabadiliko ni makubwa sana kulingana na miundombinu hivi ilivyoboreshwa sasahivi mm-hmm. eh, kuna fursa nyingi sana sababu semu ambazo wan, wanajenga barabara kuna uwekezaji wa watu binafsi wanaojenga na kuwekeza vitu mbalimbali nam mzee wa kigoma vijijini huko mpakani manyofu kuelekea burundi wewe unamwelezaje jirani yako aliyoko bujumbura jirani yako aliyoko kongo kule uvira jirani yako aliyoko kule karemi kongo unamwelezaje mwelezaji awataliyoko zambia asante uh, sana mimi najea kwamba huyu aliyeko kongo burundi zambia marekani kwa mimi binafsi aliyeko tabora dodoma hasa hususan kama wazaliwa wa mkoa huu waje wawekeze kwao siokwenda kuwekeza tena marekani wakati marekani iko hapa hapa ni pazuri sana umeme upo maji yapo tunaziwatanganyika bwana kwani kwai tunashiragani ya maji waje tuna mito mara garasi tuna mtoe mambo mengine mengine waje hususani kama mi naishi mpakani pale burundi mpakani mwa tanzania na burundi <laughs> nikikohoa wananisikia lakini mara nyingine huwa wanapeleka mhogo wangu mwenyewe kwenda kuuza kule na wao bado wanakuja kununua vitu kwangu hapa hasa huko walikoenda wapi wanaawanachemsha wanachemsha warudi mkataa kwao ni mtumwa hususani niko kwa wazawa na wengine wawapike na wengine wa kutoka nchi zingine waje kuwekeza kigoma kwao ni pazuri sana asante <laughs> na mpenzi msikilizaji wa makala ya afrika mashariki kama livyowasikia baadhi ya wenyeji wa mkoa wa kigoma hasa, hasa tukiongea na baadhi ya wenyeji wa mjini na wengine wa vijijini umesikia wanavyoelezea baadhi ya hali ya kigoma sasa hivi ilivyo fursa zilizopo na changamoto zilizopo na wamehitimisha kwa kuwakaribisha wenyeji na wageni ambao wako nje ya kigoma waje kuwekeza mkoani kigoma mimi ni julian rubavuraaaona asanteni sana eh? asante, asante sana, sana.