you na kualika msikilizaji kwenye makala ya afrika mashariki yenye lengo la kuhabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkumba raia wa afrika mashariki na kati kwa kwania ya kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako leo tunaangazia juu ya msakabali wa kisiasa tukilenga zaidi maadili ya viongozi na maafisa wa umma nchini tanzania mtayarishaji uko nami juliani rubavu radio france internaional sikiizaji kwenye mada hii ya maadili ya viongozi na maafisa wa umma nchini tanzania wachambuzi wetu ni mzee mjungu fedinand mtungirehi wanyakahanga wulani karagwe na d pete bujari mchambuzi wa sera ndani na nji ya tanzania tutasikia mengi namna hali ilivyokuwa wakati na baada ya uhuru wakilinganisha na hali ilivyo sasa kwanza kabisa tumsikilize mzee mjungu fedinand mtungirehi muumini wa chama cha tanu tangu mwaka elfu moja mia tisa sita. katika tano, tulikuwa tuna pewa mafunzo ya kuwa mwanachama wa kweli kwanza tulikuwa tunapewa kana kwamba binadamu wote ni ndugu zangu na afrika ni moja nitajitolea nafsi yangu kuondoa umaskini marazi, ujinga na changu wala cha mtu mwingine kwa faida yangu ahadi ya sita nitajierimisha kwa kadiri ya uwezo wangu na nitatumia elimu yangu kwa faida ya wote ntashirikiana na wenzangu kujenga nchi yetu ahadi ya saba nitasema kweli daima fitina kwangu ni mwiko ni ahadi ya nane nitakuwa mwanachama mwaminifu watano au kwa sasa wa ccm na rahia mwema wa tanzania na afrika mungu ibariki. afrika mungu mungu ibariki africa tanzania ni miaka hamsini na kitu imepita sasa hivi kwa leo hiyo vitu vipo rushwa ilikuwa ni hadi hyo haki mtu alipokuwa anapokea rushwa katika chama tunamfukuza palepale hmm. leo hii ikoje leo hii anatunzwa mtu anamwita mchakachuaji nasikia kila mahara huyu mtu sio mtu safi anayestahiri kuwa kiongozi hmm. kwa sasa ndiyo tunayemwona ni kiongozi tena mimi leo inapokwambia ni mwanachama wa sisihemu hata kama ni kufa niko tayari taya kuakaa chama cha CCM. kama wa wa sirikari, ovye ovye. kwa za wanaziuza unakwenda wanachukua mambo mambo yote alafu unakuta sma kwa unadhani kwamba ya leo au yat tanoyotano yazamaniamai sikwamatenda mm-hmm. kamahipo kwanini wanaetendatunazijikuwaleha ongozi nikuwaongoza walio konyuma yako ukisha tenda amabaya woti watatenda kokunamesari yakinyambo nasema ogkndshana kisadinakk enkoko zikuru ni kikubwa sana zozituka h kukua nimwiko kiongozi kufanya biashara hata katika dini zetu za kiristo na kiislamu kuna miko ya viongozi na wake wawili huwezi kupewa uongozi katika kanisa fulani lakini sasa hakuna miko kwanini mnaendelea kulea watu hiyo kwenye chama chenu sina uongozi katika chama siika waswahili wanasema maiakareayanuki ya lakini hata hatayakipigwa mvua <laughs> unaweza kuyagusa halafu <laughs> <laughs> kuna waswahili wengine wanasema kana kwamba upanga ni mkukuu lakini makari ukiruna niyareal lakini auna nguvu ya kuweza kukata mti sasa kuna hiyo misingo iliyo yanza ya wasisi watano na azimyola arusha kwamba binadamu wote ni sawa sitapokea wala kutoa rushwa rushwa kwangu ni mwiko hasa hivi raia wa chini kabisa analia hakuna huduma yoyote ile inayotolewa bure kwamba mpaka utowe kitu hata kama ni halari yako mm. iki kitu unakionaje mzee ni haramu ini haramu ni mtumwa katika nchi yako hatari. ni hatari maana unaposoma vitabu wakiina i wakinamai walipokuja kufanya mapinduzi mapinduzik kwao mm. ilitokana na watuwa chini kunyanyaswa akitokea mmoja akaonekana iko nyuma yako huna na misingi kure chini watwana kupigia makofi tu matokeo yako yakotangie katikari ya hatari unataka usitake unafikire sini wengi ule wingi kinacokusaidia nizanatu lakini aktokea ama amngu nakushukuru sanasaashkru aaak Daima, kwangu, ni ndiwe ndiwe wangu. makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya mstakabali wa kisiasa tukilenga zaidi maadili ya viongozi na maafisa wa umma nchini tanzania na sasa ni zamu yake d pte bujari mkuu wa shirika la kiraia na pia ni mchambuzi wa sera nchini tanzania vipi mfumo wa siasa na dira ya tanzania vikoje kwa sasa kwa miaka, eh, ni kumi sasa iliyopita tumekuwa hatuna mwelekeo wa pamoja kama nchi tulipopotea ni pale ambapo walipokwenda zanziba wakubwa walibadirisha kutoka ujamaa na kujitegemea kutenda mahali popote hawakwenda kwenye ubepari hawakwenda kwenye ujamaa lakini walivyotoka pale yalianza kufanyika mambo ambayo yanafanana kibepari lakini ambayo mahali popote kumbe tunaposoma katiba ya tanzania bado tunaona tunapoingia katika maisha halisi tunaona Kwevo, hivi tuko la hali tete na vipi hali ya uwajibikaji wa viongozi au waserikali kwa wananchi wenyewe sijui kama tuikuwa tunatoa point tuengetoa point ngapi lakini katika kumi labda tunakaribia z au moja ndio ndio kusema kwamba hakuna mtu anayewajibika kufanya kazi katika ofisi ya serikali utaona kwamba siku hizi utendaji wa sekta za umma umekwenda chini sana kwenye elimu kwenye afya kwenye maji hakuna kumuuliza mwingine dani aliyeharibu mambo hapa e, kuna kitu katika kiswahili tunakiita mbeba maono mevamaono ni mtu ambaye yeye anasimama juu anaangalia miaka kumi ishirini ijayo anasema nataka twende pale kisha anawaaminisha wale watu wanaomfuata kwamba tunatakiwa twende kule mahali tunakotakiwa twende tukiwa na raisi baba wa taifa nyelele tulikuwa tunajua kwamba tuna kitu kimoja kinaitwa watu wote ni sawa au tunasema haki sawa leo hakuna mahali ambapo naezakamwambia kwamba watu wote ni sawa hakuna sawahakunasasa ndio hivyo kilichoandikwa ni kimoja lakini kinachotekelezwa katika mipango yote hakuna kinachofanana okay vipi wewe huwa unazunguka ndani ya tanzania na nje ya tanzania leo hii nje ya tanzania mtanzania ikoje tanzania sasa hivi imekuwa kama kichaka na ukisema unatoka tanzania miaka hii e, basi ujue kwamba utatiliwa shaka kwamba aidha huwe ni mwizi au uwe ni mbeba madawa ya kulevya ndivyo tanzania inavyojulikana leo kuna watu wezi wengi wameachiwa wameibana wameshirikiana viongozi kwa hiyo kila anayetoka akijitambulisha tanzania anatiriwa shaka hapo ndiko tukufika sasa hivi wewe unadhani mchango wako una matunda yoyote wakati kila kinachopangwa kila kinachoongelewa hakitekelezeki kwa miaka kumi iliyopita ambayo nimekuwa mchambuzi wa sera na mshauri kwa sera mbalimbali mbali, hapa tanzania kama nimefanikiwa labda asilimia 1mi katika mi 1 nimefanikiwa kuweka mawazo yangu katika sera za nchi lakini sijafanikiwa kuhakikisha mawazo yale yanatekelezwa sasa lengo la kuweka mawazo katika sera ni nini ni kwamba sera ijumuishe mawazo eh, shirikishi na mawazo mazuri lakini pia mawazo yale yatekelezwe sasa tunapofika kwenye utekerezaji wa mawazo ndipo tulipokwama na nchi hii inasifika kwa kuwa na sera nzuri zilizoandikwa safi kabisa inapofika kwenye utekerezaji hapo tumekwama sana sasa katika hali hii ni wapi tanzania tunakwenda imefika mahala ambapo wananchi waamue bila kushawishiwa na kitu tunakwenda kwenye uchaguzi mwaka eubl n kne uchaguzi wa serikali za mitaa na niseme kwamba hiyo ndiyo nafasi ya kuanzia kwa wananchi kufanya tathmini ya kweli na kumwangalia kiongozi waliyemchagua miaka minne iliyopita kama yale waliyomtuma aliyafanya kweli ama hajayafanya na kama hajayafanya hata angekuwa anahonga pombe kiasi gani anahonga kanga kiasi gani asichaguliwe ili na wananchi wasiwe sehemu ya kuharibu dira ya nchi na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia ju ya msakabali wa kisiasa tukilenga maadili ya viongozi na maafisa wa umma nchini tanzania ulikuwa nami julian rubaf radio france international