karibu sana mpenzi msikilizaji wa radio france international kwenye makala ya afrika mashariki ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika kuhusu changamoto za kila siku zinazomkabili raia wa afrika mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia sehemu tu ya baadhi ya makala zilizoletwa kwako mwaka huu wa 221 baadhi yake ni pamoja na uhusiano baina ya jamii ya wakimbizi na wenyeji wa tanzania uhusiano baina ya raia wa burundi na tanzania waishiwa mpakani baadhi ya wasomi wa afrika mashariki kusaka ajira injia y nchi zao pamoja na rushwa nchini burundi kupata mengi zaidi ungana ungananamijuliani rubavu radio france internacional msikilizaji kwa kuangazia baadhi tu ya yale yaliyojiri mwaka huu kwenye makala ya afrika mashariki tulitangaza uhusiano baina ya wenyeji wa tanzania waishio tarafa ya makere wilayani kasuru mkoani kigoma pamoja na wakimbizi wa burundi na wale wa jamhuri ya kidemokrasia y kongo kwenye kambi ya nyarugusu mimi ninaitwa alex wambura ni afisa tarafa tarafa ya makere mnaishije ukizingatia huu ujio wa hawa wakimbizi kwa sababu ni jamii iliyoingia ndani ya jamii nyingine saa saa kama unavyojua Eh, wakimbizi ni binadamu wakimbizi ni binadamu maana ake ni kwamba wanapofika maeneo kama haya kama walivyopokelewa na wenyeji wa hapa lazima itengeneze utaratibu wa kutengeneza mahusiano kati ya wenyeji na wakimbizi na kwa kuanzia tulianza na kuwepo na vikao vya ujirani mwema ambavyo vya ujirani mwema ajenda kubwa kabisa huwa ni eh, mahusiano kati ya wakimbizi na watu wanaozunguka kambi kwa hiyo Eh, tunapokaa jambo la kwanza ni kuangazia mahusiano jambo la pili pale ambapo nakuta sasa kuna visababishi vyovyote ambavyo vimeleta mahusiano kutokuwa sawa tunarekebisha kwa sababu tunapokaa tunakaa sisi viongozi wa nje ya kandi pamoja na viongozi wa ndani ya kandi lakini jambo jingine ambalo nadhani tumekuwa na jamii kubwa kwa sababu kimsingi eh, tarafa ya makele yenyewe inakuwa na watu sasahivi laki mo na elfu kama sabst hivi ukijumlisha na wakimbizi tunaenda kwenye rakitatu na kitu vipi kwenye mila na desturi unaunganisha mia za waha jamii ya waha hapa makere lakini unaunganisha miaa desturi za jamii ya kongo na mia desturi za jamii ya burundi vipo vitu tunajifunza kwa sababu eh, kwa mfano wa, wa, wa, warundi ni, ni wachapakazi ni wachapakazi sana kwa hiyo kuna vitu tunajifunza lakini pia kwa wakongomani wana hali ya ustaarabu kwa hiyo tunajifunza pia ustaarabu kutoka kwa kongomani athari zipo athari zipo tukianza kwenye athari za mazingira e, eneo ambalo mungu alipanga watu waishi lakimoj na sabst ukija kuweka watu wengine kama hao idadi kama hiyo basi ujue ni mzigo kwenye mazingira basi kiongozi mii nakushukuru sana labda nipate nafasi niongee na wanajamii wengine hapa waelezee kidogo faida za uwepo wa jamii ya wakimbizi lakini pia na baadhi ya athari wanaoziona wao kwa jina naitwa berita barehesi mkazi wa makere hipi unaonaje uwepo wa wakimbizi kwenye tarafa yenu uwepo wa wakimbizi kwenye tarafa yetu ni mzuri sana mm-hmm. kwa sababu ni majirani zetu tunafanya nao biashara vizuri mm-hmm. faida zingine zilizopo kwa sababu wengine ni wafanya kazi mashambani wanafanya kazi kwa hiyo tunapata faida nyingi kutoka kwao wa mfanohospitali wakimbizi hiyo tunapata mm-hmm. e, huduma mm-hmm. e, mm. msikilizaji wa makala ya afrika mashariki kipindi hiki kiliangazia pia uhusiano baina ya raia wa tanzania na burundi waishiwa maeneo ya mpakani kwa majina naitwa afre anton ni mtendaji wa kata ya kibwigwa ukiona kuna mwingiliano mkubwa wa watu basi ujue na biashara pia inafanyika manaake kuna watu kutoka burundi wanakuja kufanya biashara hapa wanaleta biashara zao na pia wanachukua bizaa za huko wanapeleka burundi ukiangaliwa kwa astani kwa kipindi cha nyuma wakati wa masika mgua zikizidi wanapungua kutokana na mto kujaa mto malagarasi sasa pale utaona na kipato kinapungua lakini pale mtu anapopungua anapoanza kuingia kwa wingi huku na kipato kinaongezeka naitwa kinaongezekai unakaa wapi burundi nakaa hapo mugina lakini natoka kule mkoa wa karusi nimekuja mekujahku mugina kutafuta maisha mm-hmm. na unavopita hapo ukiwa mgina na unafika mpaka manyovu unapitaje hapa sasa hapa mm. kweli tunapita kwa uhuru ukitoka hapo mugina ukiwa unaelekea hapo mnanira mm. tunapita kwa, kwa uhuru lakini ukitoka hapo mugina ukaelekea kule mbali giukaelekeaklbal kamdarisalamu nataki utafuta kibari mm. ukishapata kibari ukaenda ukakugongea mm-hmm. basi utaenda vizuri simirimaanadin shimirimana Shimiri mm-hmm. na dine naunimebeba hii umeitoa wapi hapa tuko mpakani na tanzania tanzania kule kutumika kazi mm, lakini ni burundi burundi hapo mm. hapo ulipo na kitambulisho sina ukivuka pale pale pale kuna pale. Hapo, pande wa tanzania. Ukifika pale ni ni juu, wajira, juu na, na pare, ba, ba, ba, wa ukifika wanakuuliza umevukaje unaenda atzaabaa anwatazaniakaaaaaka andabiaktambusho nikwaju tunawatuko wajirani naweza nikaonesha kama nyumbani nyumbaninipale wanafika wanaona kama nyumbani ni karibu ndiyo mana hapaku usumbufu tena mpenzi msikilizaji wa makala ya afrika mashariki kumbuka tunaangazia tu baadhi ya sehemu ya makala zilizokufikia mwaka huu wa 221 hapa radio france internacional mimi ni juliani rubavu mwaka huu pia tuliangazia juu ya baadhi ya wasomi wa afrika mashariki wanaokwenda kusaka fursa za ajira nji ya nchi zao kama alivyobainisha mmoja wa wataalamu hao kutoka uganda ugandakiza kutoka kampala kazi yangu niko inginia ya tekiha inafanya kazi ya kupaka rangi kujenga manyumba vipi shughuli zako hu nazifanyia hapa au nazifanyia ya kampala kampalaugandanafanyia uganda na kuna mm-hmm. kenya nimeshafika tanzania yenyewe rwanda burundi na afrika kusini shughuli zako nazifanyaje katika hizo zote una kampuni wewe au unafanya kama wewe binafsi nafanya mii binafsi lakini nimeshafungua kampani yangu inaitwaje services iko kampala iko hapa kampala wanasiasa wanasema kwamba wataalam kama ninyi mainjinia msiende nje ya nchi mkae nchini mweze kuendeleza nchi yenu wee unaonaje hili sasa tufajaje kama hakuna kazi Na hapa hakuna kazi lazima tutafute kazi ndio tupate chakula kwa hiyo mnalazimika kwenda nje ya nchi ndio dioioio tupate yaani tukileta hiyo pesa tunapata foreign exchange hapa tunajenga uganda ndio <laughs> umesema unaitwa nani mhandisi injinia nani wzk kutoka uganda msikilizaji kwa kuhitimisha mwaka huu tuliangazia pia rushwa nchini burundi na hapa bwana gabrieli rufiri mkurugenzi wa taasisi ya kupambana na rushwa nchini humo anabainisha uraji rushwa katika nchi ya burundi imefika kwa kiwango ya hali ya juu kwa sasa uh, kwa siku zilizopita raisi wa burundi meja evarist ndaishimie amekuwa anasema maneno kwamba anapashwa kupiganisha urajirushwa na kutumia mubaya mari ya walaia tunaona kama mambo hiyo haifaye sio mambo ya mzuri na tukamwandikia barua tumambie warundi e, namna gani mambo inafanyika namna hivo na, munaivo, na watu hawa wangeenda uh, kotini ili waraia warundi wajue ni mambo gani kinafanyika mimi si hukumu nasema mambo yako mahakamani ni kweli wanapashwa enda huko na ndiyo mambo ingefanyika namna hivyo lakini uh, sti ya kwetu uh, iko na shida mingi sana rais wa wa burundi uh, na, andiyo hye anaongoza serikali amesema kwamba justie yetu uh, haifanye kazi wanakula rushwa upande yote ndiyo ye amesema mambo hayo msikilizaji wa makala ya afrika mashariki ninakushukuru sana kuwa nami muda wote kwenye makala ya afrika mashariki nakumbuka leo tumeangazia juu ya baadhi ya yale yaliyotangazwa ya mwaka huu ikiwemo uhusiano baina ya jamii ya wakimbizi na wenyeji wa tanzania uhusiano baina ya raia wa burundi na tanzania waishiwa mpakani baadhi ya wasomi wa afrika mashariki kusaka ajira nje ya nchi zao pamoja na rushwa nchini burundi hadi juma lijalo mimi ni juliani rubavu nikutakie kutakie sikukuu njema ya mwaka mpya na tukutane mwaka2 shinambili hapa radio france internationale