kongo eh, historia yake ni ngumu eh, na, eh, ni, ni mfano ambao lazima wananchi wote wa afrika eh, wajifunze kutoka naoni miongo kadha ya machafuko katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc taifa ambalo ni mwanachama mpya katika jumuiya ya afrika mashariki kuwa na rasilimali haina maana utapata maendeleo e, mara nyingi wenye rasilimali nyingi, nyingi imekuwa ni matatizo drc ikiwa na eneo la kilometa za mraba milioni 234549 na, na kuifanya kongo iwe nchi ya 1nm duniani kwa ukubwa wa eneo uwepo wa madini na vitu vya thamani pamoja na msitu mkubwa barani afrika lakini mara kadha wana wa taifa hilo wamekuwa wakiishi katika hali ya wasiwasi na majonzi makubwa hukumilio ya risasi na maguruneti yakiwarafiki katika masikio kwa wakazi wa taifa hilo hasa wale wanaoishi ukanda wa mashariki afrika mashariki ni eneo lililokuwa linakuwa kakasi kubwa ya idadi ya watu kwa hiyo liliangaliwa na mataifa makubwa kwamba eneo hili ni eneo ambalo linaweza kuingizia uchumi mkubwa eh, kwa ajili ya kuuza na bidhaa zako na kadhalika zaidi ya vikosi 1 vinatajwa kutenda hujuma mashariki mwa drc huku shirika la kimataifa la uangalizi wa haki za binadamu la human Rights watch mara kadha limekuwa likitumu kundi la emu 23 kwa mauaji ya raia huku takwimu zikionyesha kuwa zaidi ya raia 8 wameuawa tangu maka27 huku wakazi milioni5 wakikimbia makazi yao na wakazi laki saba wakikimbia makazi yao kwa mwaka huu wa 222 pekee sio eneo salama sana kama wenyewe wananchi tunavyofikiri ni eneo ambalo wanalidhibiti sana china marekani ulaya mapigano ya hivi karibuni yameibua serikali mjini kinshasa chini ya rais felis shekedi na kuinyoshea kidole serikali ya mjini kigali chini ya rais paul kagame kuwa ni wafadhili wa kundi la emu 2 kutekeleza hujuma nchini mwake watu wanashindwa kuelewa eh, kwamba kagame eh, museveni na eh, shikedi hawa wote eh, ni mtandao mmoja hawa eh, wakati ule wa uchaguzi eh, walitumia kila mbinu ili waweze kushinda kwa sababu ya kutaka rasilimali za congo msikilizaji wa rf kiswahili karibu katika makala ya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tunaangaza na kumulika kuzidi kushadidi kwa mgogoro katika eneo la mashariki mwa drc nini kifanyike ili kupatikana kwa suluhu ya kudumu katika taifa hilo ambalo linaifanya jumuia ya afrika mashariki kwa soko kubwa la huduma na bidhaa mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa maltininyoni nasema karibu ketikitako jamvini huambatane nami hadi tamati jamhuri ya kidemokrasi ya kongo mwanachama mpya katika jumuia y afrika mashariki taifa lililojaliwa uwepo wa rasilimali hadimu ulimwenguni drc inazalisha zaidi ya asilimia 7b0 duniani na inashika asilimia 60 ya hifadhi ya ltan duniani hii ni kwa mujibu wa tovuti ya sekta ya teknolojia ya madini iliyoripoti namo mwezi februari ikikisia kwamba taifa hilo linaweza kuwa saudi arabia kwa kuzalisha magari ya umeme ulimwenguni kuongezeka kwa ghasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kumeangazia tena mzozo wa muda mrefu katika eneo hilo hasa kati ya jeshi la kongo na kundi la waasi lililoundwa upya la emu 3 namuuliza profesa englad mihanjo mbobezi katika maswala ya historia za kikanda na kimataifa kutoka katika ndaki ya mtakatifu agostino tanzania bewa kuu la mwanza ni nini historia ya mgogoro wa mashariki mwa drc kongo eh, historia yake ni ngumu eh, na ni, ni mfano ambao lazima wananchi wote wa afrika eh, wajifunze kutoka nao kwanza kongo ilikuwa ni nchi ya kizalendo sana wakati wanaelekea uhuru uh, kumbuka parties, lumumba lakini kongo ukumbuke uh, kama nilivyosema mwanzoni ilivyoanza koloni mpaka elfu moja mia tisa na nane ilianza kama koloni la mtu binafsi la mfalume wa ubelgiji king op sasa uh, bahati mbaya lumumba akauaa na mabutu wa aina hiyo hiyo ya siasa sasa siasa hizo zimepandikizwa sana congo eh, eh, kwa hiyo wananchi wenyewe lazima sasa i, i, waje na, na, na, na mawazo ya kimapinduzi kama nchi moja kuibuka kwa machafuko kumeibua tena hali ya tahadhari kati ya drc na taifa la rwanda kugombea kwa rasilimali kumefanya viongozi wa mataifa ya rwanda na uganda kwa nyuma ya pazia ya machafuko yanayoibuka katika taifa kilo profesa mianjo anasema swala la rais shekedi kumnyoshia kidole rais kagame ni swala la mtandao watu wanashindwa kuelewa kwamba kagame e, museveni na shekedi hawa wote e, ni mtandao mmoja hawa e, wakati ule wa uchaguzi e, walitumia kila mbinu e, ili waweze e, kushinda kwa sababu ya kutaka e, rasilimali za kongo na walitumiwa na wamarekani kwa hiyo huo ni mtandao mmoja sasa uh, wanashindana uh, sasa kwa maslahi na mimi binafsi vikundi uh, vya kongo vilikuja kwangu uh, walitaka mafunzo uh, wale ambao walikuwa wanapinga skedi na kadhalika wanatumia historia ya ukombozi ya afrika wakataka uh, chama cha mapinduzi kiwafundishe uh, uzalendo uh, utakuwaje ili kuweza kuondokana na mifumo hii ya kimagharibi ya biashara ya vita na kuleta utulivu kwenye nchi zao jamhuri ya, ya kidemokrasi ya congo kwa sasa ni mwanachama mpya katika jumuia ya afrika mashariki ambayo kwa sasa inaunganisha bahari ya indi hadi atlantic ipi nafasi ya mwanachama huyu mpya katika hali ya usalama ndani ya jumuia hii kwa kongo kuingia katika afrika mashariki sio e, sio ndio e, kitakuwa e, chanzo cha amani e, hapana kwa sababu hiyo nayo inapanua wigo wa vita ndani ya congo e, nakumbukeni e, hao m 23 e, miaka kadhaa nyuma e, ni tanzania ndio tuliowapiga na alikuwa general makibora ndio alioongoza jambo hilo e, na pia mkumbuke kabila mzee na wamba diawamba waliongoza mapigano ya kukomboa drc baada ya hapo hali ikabaki tena kama ilivyo na rwanda na uganda zikapata fursa ya kunufaika na madini pamoja na kunufaika na vita e, ya congona e, hiyo ndio hali inayoendelea mpaka kesho msikilizaji wa rfi kiswahili swala la amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo limekuwa li na panda shuka nyingi swala ambalo hivi karibuni serikali ya mjini nairobi imekuwa kifua mbele katika kusaka suluhu na muuliza profesa mihanjo nini kifanyike kupata suluhu ya kudumu katika taifa hilo kwanza mimi nadhani sasa wakati umefika ambapo hizi jumuiya za kikanda lazima eh, zianze kutoa nafasi Uh, kwa jumuiya uh, ya afrika nzima na uh, majawabu majawa, la matatizo ya afrika halitabebwa halita kikanda na kikanda uh, kama inavyokwambia kunakuwa na, kuna na siasa uh, ambazo za mataifa makubwa uh, ni rahisi kuingilia na hilo ndio linalotokeza kwa kongo uh, naamini na sasa ni kipindi kama kile cha wakati wa uhuru yani mazungumzo yafanyike eh, ya viongozi wote wa afrika na kuwa na msimamo mmoja tuhitimishe na ujumbo wako kwa wakazi wa congo na afrika mashariki ambao kusikiliza nini ambacho natakiwa kukifanya nasisitire mimi umoja mmoja na uzalendu msikilizaji wa rf kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tumeangaza na kumulika kuzidi kushadidi kwa mgogoro katika eneo la mashariki mwa drc nini kifanyike ili kupatikana kwa suluhu ya kudumwa katika taifa hilo ambalo linaifanya jumuia ya afrika mashariki kuwa soko kubwa la huduma na bidhaa mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa malatilinyoni nasema kwa heli na uwe na wakati mwema