karibu mpenzi msikilizaji wa radio france international kwenye makala ya afrika mashariki kwenye makala ya afrika mashariki tunaangazia ju ya changamoto zinazomkumba raia wa afrika mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya uhusiano baina ya rwanda na burundi karibia miaka mitano iliyopita mahusiano ya rwanda na burundi yameenda ya kishuka na sasa nchi hizo zinajaribu kurejesha uhusiano tena hivi karibuni nchi za burundi na rwanda zimebadilishana baadhi ya raia wakiwemo wanaotumiwa kwa uhalifu na wengine lakini burundi imekwenda mbali zaidi na kutaka rwanda ilejeshe burundi watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi ya mwaa215 ambao wanatuhumiwa kufanya jaribio la mapinduzi akiwemo jenerali godi froiniombale na wengine ambao wanadhaniwa kwamba wamepata hifadhi nchini rwanda kupata mengi zaidi mimi ni juliani rubavu radio france msikilizaji uhusiano baina ya burundi na rwanda kwanza tumsikilize waziri mkuu wa burundi bwana giome bunyoni akielezea hitaji la burundi kwa rwanda kama shinikizo la kurejesha uhusiano baina ya nchi hizo mbili tunafahamu vyema rwanda imejaribu sana kuharibu usalama wa nchi yetu ilibainishwa na mamia ya wapiganaji ambapo tulifanikiwa kukamata zaidi ya m 3 na silaha zao na tuliifahamisha dunia walioandaa jaribio la mapinduzi kuanzia kwa kiongozi wao godfrey niombare walikimbilia rwanda na walipokelewa kama wafalume hilo linafahamika wazi na ni sababu ya mahusiano baina ya nchi zetu kuvurugika hivyo ni vyema kurekebisha kasoro hiyo ingetakiwa kuwepo na maridhiano lakini hadi sasa maombi yetu kwa rwanda hayajatekelezwa msikilizaji wa radio france intenaional baada ya kumsikiliza waziri mkuu wa burundi bwana giloume bunyoni akielezea hitaji la burundi kwa rwanda na sasa tuwasikilize baadhi ya raia wa burundi walioko nchini burundi wao wana mtazamo gani kuhusiana na ombi hilo la burundi kwa rwanda uh, nina, mena, ikua, choi, huwezi kuomba uwe jirani yangu au unatembelea nyumbani kwangu na wakati wewe bado kuna duhi ambao wewe alitaka kupindua ina maana alitaka kupindua kama mji wangu maana sasa wakakubaliwa kwamba kama wanataka hizi nchi zote zikai kwa amani na usalama na wa, wawe marafiki wale watu wa-wa- wawalete wa wawalete alafu mahusiano waendelee nadhani serikali ya burundi ilitukaa ili wamwzi mzuri an mahusiano yawezi yakawepo mazuri wakati mazungumzo yanaendelea y kuweza kurejesha hao watu ni sawa lakini hiyo nchi tunakaa naye na nchi jirani ni watu ndugu zetu lakini waliingilia siasa ya burundi wakataka ku- kusapoti wale wa upinzani basi mkumbushe msikilizaji majina yako na uko wapi mimi naishi mkitera kwa majina naitwa naishi mkiterajmitaa majinam burundi huku serikali ikio imekuwa ikiomba sana hao watu wa waje ili wafikishwe kotini wakajibu kwa mambo ambayo wametenda bwana niongabo eh, lakini kuna uhakika gani kwanza kwamba kama wako rwanda watu tunauhakika kwamba wako pale tulishuhudia sisi wenyewe watu wanakimbilia kule nakushukuru sana hebu mkumbushe msikilizaji uko wapi na tunaongea ukiwa wapi na majina yako Uh, majia yangu anaitwa niogabafati ni eh, murundi na aishi kani muinga virani chelain, liko naishi msikilizaji makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya uhusiano baina ya burundi na rwanda hivi karibuni burundi imeomba rwanda irejeshe nchini burundi watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi ya mwaka 215 akiwemo jenerari aliyeongoza jaribio hilo la mapinduzi jenerali godifoi niombale mimi ni julian rubavu radio france intnaional na sasa tupate mtazamo wa raia wa burundi walioko uhamishoni wao wanazungumziaje ombi hili la burundi kwa rwanda jina langu ni mguengezo shovino mwenye kiti wa chama cha upd ziga mibanga yani mm. e, niko pia katibu mkuu wa muungano wa vyama na wanasiasa waliosimama ili kuweza kutetea na kuweza kuwaendelea wanadai wana e, mkataba wa arusha na katiba iliyojengwa kutokana na mkataba huo kwa abn kipindi kile nchi yetu ilikuwa ni kama haina rahisi kwa sababu muhula wa rahisi mekwisha na uh, alivyotaka yeye uh, alivyochukua uamuzi wa kujiongeza huu muhula ndipo raia vyama na baadhi ya waaskari walisimama ili kuweza kukataa mhula watatu ambao ni nib kabisa uh, mhula watatu ambao ni haramu kabisa. Kwa hiyo kwetu sisi mipita nguru ziza ndo alifanya mageuzi alifanya kwa sababu alikuwa hana haki ya kuweza kuwania muhula watatu mapinduzi ya kikatiba ndo alifanya yee kwa sababu katiba ilikuwa likuwamruhusu yeye ndo alifanya mapinduzi e alifanya kwa hiyo watu akataka kuziwia kwa sababu nguruziza asingejichagulisha muda ule hivi sasa labda ungekuwa ni ngekuwa ni utawala mwingine ambao labda siwasiendere vdede ingekuwa ni utawala mwingine kwa hiyo awa hawana haki ya kudai kwamba yeye yule aliweza alijaribu mabadiliko katika hicho wanaita kudeta I, ha, haina maana hiyo haina maana isipokuwa tu wajenge mazingira mazuri ndiyo ambacho sisi tunaomba toka nguruziza yupo katika utawala na huyo ambaye mpya yamekuja wajenge mazingira mazuri mazingira ya kukubalika mazingira ambayo hamnyanyasi mtu yoyote mazingira ambayo yanatekeleza haki za binadamu wajenge mazingira mazuri vyama vitumike haki za binadamu zitekelezwe haki za wamama kwa sababu wamama pia wameingiliwa leo katika kunyanyaswa katika kuendeshewa e, tabia ambazo ni za ajabu ajabu sana tuje katika mahusiano ya burundi na rwanda unadhani ni kitu gani kifanyike kati ya burundi na rwanda kwa sababu e, dhana kubwa ni kwamba ni katika hali ya kushinikiza rwanda kuelewana tena na burundi ndio burundi kaweka e, shinikizo hilo wanaweza wakafanya mjadala mjadala ambao ni wa ukweli eh, kila mtu akubali responsibility yake rwanda kama itakuwa ilitoa hifadhi wa wapiganaji basi ikiri hivyo burundi nayo pia imedhihirika kwamba watu wengi walifanya mauaji ya haraka rwanda wako pale burundi kwa hiyo burundi pia ikiri hili mada asante sana bwana shuino ukiwa ba ubelgiji asante. asante sana nimi naitwa safari uizera mimi upande wangu kama raia wa burundi ilo pendekezo la serikali ya burundi mi silispoti kwa sababu huyo ni umbare ambaye alishiriki katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na tano yeye alishakimbia na nafikiri umoja wa mataifa una haki za binadamu haziwezi karuhusu mtu aliyokimbia kurejeshwa kwa kulijeshwa kwa nguvu eti kwa sababu ya nchi aliyokimbia inamwomba nafikiri hapo itakuwa nikiukeuka haki za binadamu zikiwemo haki za, za wakimbizi na tunaiomba pia serikali ya rwanda isiingie katika mauaji kama hayo kwa sababu sababuunajua hakuna mstakabali hakuna mzuri ambao wako wanamtafutia ama wanatafutia hata wengine ambao walishiriki katika ujaribio wa mapinduzi ya mwaka elfu bili kumi na tano ninakushukuru sana bwana kwize ra safari raia wa burundi uliyeko uhamishoni asante sana eh? asante sana mtangazaji na mi nashukuru benzi msikilizaji na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya uhusiano baina ya burundi na rwanda uhusiano huo ulivurugika kuanzia miaka ya 215 ambapo kulitokea jaribio la mapinduzi nchini burundi na burundi ikatuhumu rwanda kuhifadhi waliofanya jaribio hilo la mapinduzi lakini kwa upande mwingine rwanda imekuwa ikituhumu burundi kutunza baadhi ya uhalifu wa rwanda shukurani nyingi kwa wote mliohusika kwenye kipindi hiki hadi juma lijalo mimi ni juliani lubafu radio france international