namkaribu mpenzi msikilizaji wa radio Friends international makala ya afrika mashariki ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazomkumba raia wa afrika mashariki ili kubadilia kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya vipaji kwa vijana ambapo vijana wamejiajiri kupitia vipaji vyao na kama watakavyoeleza wameweza kufaidika na waendelea kufaidika na wanahamasisha vijana wengine waweze kuungana nao kwenye vipaji lakini pia waweze kupata watu wa kuwaunga mkono katika vipaji vyao mimi ni juliani rubavu radio france international pezi msikilizaji kwanza kabisa nikujulishe kwamba hapa ni mji mdogo wa rulenge ni wilaani ngara mkoani kagera magharibi mwa tanzania kijiografia wilaya ya ngara ni mpakani mwa tanzania ambapo tanzania inapakana na nchi za rwanda na burundi sasa hawa ni vijana ambao wana mira tofauti tamaduni tofauti kwanza wanajitambulisha historia yao wameanzia wapi na wanaendeleaje na wanatarajia nini hapo baadaye tuanze na mmoja mmoja unaitwa nani kwa jina anaitwa jackson mgisha ni meneja wa kikundi cha jm crew. JM, ni nini? jm crew ni nini jm jmcru ni kikundi ambacho nimekibuni mimi naitwa jasomgisha kwa hiyo ni, ni, ni, ni mgisha okay. na mwingine kwa jina inaitwa amd saidi mwanakikundi wa jmu okay. karibuni sana Asante. na mpenzi msikilizaji kama ulivyoweza kuwasikia mmoja ni jakson mgisha na mwingine ni bwana saidi lakini hawa ni wachache tu kikundi chenu bwana jackson nikianzia na nawewe ambaye ni kiongozi tujulishe namna gani ulipata wazo la kuanzisha kikundi hiki Aa, mimi kama mimi na uwezo na pia na uwezo wa kukusanya okay. vijana wenzangu tukaweza kuanzisha utamaduni ambao kuwa waupo ambao unaenda kupotea kwa kizazi cha sahivi kwao nilivyokaa nikaamua kumtafuta moja moja niliokuwa namwona ana uwezo wa kipaji nikamuunganisha kwenye kikundi changu tukakuta tunajijumuika na nikaamua kita jm crew kwa sababu hata kesho na kesho kutwa nikiwa sipo kwenye dunia hii wao wataendelea kufanya kazi na bado watazidi kunikumbuka kupitia hiki kikundi hmm. mwanzoni kama nilivyokwambia hauwezi kusajiliwa kabla ujafanyiwa utafiti wewe niwafanye kitu gani ndio maana kaweza kusajiliwa kwenye basata baraza la sanaa tanzania tumesajiliwa jm jmgrup tunaimarisha viongo vya mwili wetu na pia tunafanya kazi ambayo ni nzuri kama unavyomwona mlishompoto na kundi lake wanavyofanya sisi vipaji vyetu tunavyovilenga sana ni vipaji zaidi ya vitano tuna salaas pia tuna ngoma za asili tuna utamaduni wa wad kwayo ni vipaji vingi sana tunavilenga pia na uigizaji lakini kwa sisi sahivi tunachokilenga sana ni salakas na ngoma za asili pia na dansi na wewe kama mwanzilishi pengine unalenga vipaji na vipaji inabidi vikuzwe kuanzia chini kwa hiyo unalenga umri upi mpaka umri upi na wewe mwenyewe una umri gani mimi kwa sahivi na umri wa miaka theathii na mitatu lakini nimeanza hii ni kazi nikiwa na umri wa miaka 2shirini na tisa vipaji ambavyo navilenga nalenga vipaji ambavyo kuanzia miaka mitano mpaka miaka 4 pezi msikilizaji wa radio france intenaional kama nilivyokufahamisha hapo kabla tunaangalia vipaji vinavyoweza kuendeleza vijana na vikatoa ajira kwa vijana na hapa vijana kama wanavyoeleza vijana wa rulenge ilaningana magaribi mwa tanzania ni vipaji vya sarakasi ngoma za asili na dansi za kizungu na za kiasili pia na mengine bwana saidi wewe ulipataje wazo la kujiunga na group Uh, mimi wazo niliyopata jaki alinifata uh, baada ya kuona kipaji changu ni sarakasi akawa amenifata kwamba nijiunge kwenye kikundi chake nikawa nimemwelewa mpaka sa hivi tunamshukuru mungu kikundi kipo salamaumejiunga lini kuna mda gani uh, sa hivi na kama mwaka mmoja ndio na mwaka mmoja nimejiunga kwao tunamshukuru mungu kipaji tunakiendeleza vizuri mpenzi msikilizaji wa radio france radifraneaional baada ya kuongea na bwana jackson mwanzilishi wa kikundi na bwana saidi mmoja ana kikundi sasa kuna bwana dogo hapa bwana mdogo yuko hapa unaitwa e unaitwaanian unafahamu hawa vijana ambao wanaendeleza vipaji mbalimbali hapa mara ya kwanza aliovyeleza hapaaraya kanz hapa waikuwa wanaonyesha vipaji vyao na siku hiyo watu walikuwa ni wengi sana walifurahi na mi nilifurahi uliweza kulipa kiingirio weweazni um, mwanzoni walikua watozi walikuwa nafrahi kamba kwenye, kuna matamasha fulani wanakuja viingirio vilikuwa avipo mwanzoni uh-huh. sasa wanakaribisha vijana wenye vipaji unashaishika kujiunga ndio au na miaka mingapi mimi na miaka kumi na tatu unasoma darasa langapi? la ngapi lasab umesema naitwa nani weomasd unashaushika kujiunga au watoto wenzako wameshajiunga hapo kutoka oulenge shule ya msingi ndio watoto wengine wameshajiunga mimi ndio bado uhum. tupe mfano pale shuleni wanafanyaji wale watoto ambao wameshajifunza kwa au kwa mfano wazazi wanapokuja pale shuleni kuna kikundi kinakuao mwalimu anawatayarisha anawaambia waje waoneshe kabla mkutano wa shule au jaanza au kama labda wananiliwa lasaba wanahetimu wanakuwa pale na wazazi wa kiwepo na zawadi zinatolewa kwa vipaji vyao uh-huh. uh-huh. ni rudi kwa bwana jackson ambaye umeanzisha kikundi hiki twambie e, pengine kama alivyoeleza huyu bwana mdogo hapa ameeleza kwamba kuna watoto wa shule wamejiunga wwamejiunga au wamefundishwa na kikundi chenu na mpaka hivi wanafanya vizuri pale shuleni umewezaje kuingia pale mpaka ukakupata hau watoto ni vigezo vipi au umefanyaje mpaka ukawafikia na ukaweza kuwafundisha wengi wao wako shule za msingi wengine wako sekondari niicho kifanya niliofata wazazi wao nikaongea nao pia nikaenda kuomba kibali kwenye shule zao kwahyo nilizidi kuwafundisha ndo mambo ambao unye, wanaonyesha shuleni nawafundisha na pia tuna muda ambao naotenga kwa ajili ya wao kuwalipia a ule mda tunaopoteza tu wenye mazoezi na pia najitahidi sana kama mtoto ufanye vizuri darasani hauna nafasi kwenye kikundi changu cha bwanasaidi mpaka muda huu umesema mejiunga mwaka mmoja uliopita mpaka sahivi ni mafanikio yapo mewza kuyapata kutoka kwa mafanikio yapo mafanikio yapo kama tunanunua sare tushafungua akaunti k kwenye kikundi mmoja kiumia kikundi t, kinajua kina ndiyo ndio mafanikio yetu katika kuhitimisha bwana jackson ni changamoto zipi ambazo kikundi chako kinapitia na pengine mungependa nini kifanyike kwa wadau ambao wanasikiliza ndani ya tanzania nje ya tanzania a- mimi changamoto napitia nyingi sana kwanza jamii iliyonizunguka kuna watu waone umuhimu wetu sisi kwa sababu tunaamsha kile kipaji ambacho kikuwa kimepotea na pia kwa wanaonielewa changamoto kubwa ni sana ni kwamba sina mzamini ni. nipo mimi kama mimi ndo nasimamia kila kitu mala nwasale mala nianze kutafuta sehemu ya kufanyia shoo mala nianze kuamsha vipaji kwayo mimi naomba kwamba ningepata mzamini ni. pia ningeshukuru sana hatuzamini bado tuna mapungufu mengi sana mengi sana kwa sababu hatuna vifaa vya mziki hatuna vifaa vya mazoezi sare tulizo nazo ni chache kutokana na mimi nilivo mana mimi na kipato cha chini sana sio kwamba na kipato cha juu na mpenzi msikilizaji wa radio france international hapa ndo mwisho wa makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya kuimarisha vipaji kwa vijana vipaji hivyo vinajenga ajira vinaimarisha mwili vinaimarisha afya lakini pia ni ajira tukutane juma jalo, mimi ni juliani rubafu radio france international