karibu mpensi msikilizaji ungane nami kwenye makala ya afrika mashariki tunapoabalishana na kuelimishana jua changamoto zinazomkabili raia wa afrika mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji leo tunaangazia juu ya uhusiano wa michezo na elimu kwa mwanafunzi nchini tanzania baadhi ya wadau wa elimu wamebainisha kuwa michezo ina nafasi nzuri kumnufaisha mtoto kitaaluma awapo darasani na pia michezo ni sehemu ya ajira je ni kweli michezo ina uhusiano na elimu itolewayo darasani kwa mwanafunzi je sera ya elimu inatoa nafasi gani kwa michezo nchini tanzania kupata mengi utawasikia baadhi tu ya wadau wa elimu kutoka mkoani kagera magharibi mwa tanzania ambao wataeleza mtazamo wao juu ya nafasi ya michezo kwa mwanafunzi mimi ni julian france raaa baadhi ya wanafunzi wa shule tofauti mkoani kagera magharibi mwa tanzania wanabainisha namna ambavo uwepo wa somo la michezo shuleni linachangia pia kitaaluma na mahusiano baina yao na walimu naitwa elia mikuwaja naitashule ya msingi michezo aia a mchezomnada vitu vingi cha kwanza kuchengamsha mwili cha pili akili hata darasani unasoma ukimaliza katika michezo unasikia chapili kudishai ataukaaasai uso ukaza atia cheo asachengaka izui saainawabia aliu wa kutu, saut wana, michezo chezoh naitwa kolinamara michezo ina muhimu wa kujenga afya bora kumweka wanafunzi kuwa bora kiafya au ukifanya mazoezi unakuwa ma, naimarisha afya yako sisi upande wetu katika michezo kuna mchezo a cheza ambayo inahusiana na maendeleo mazuri hata darasani na hata pia kitaaruma kwa jina naitwa redo kikomo iko darasa la sita michezo inamsaidia katika elimu yangu katika afya yangu michezo kitaaruma na kidarasa inanifurahisha na kuniandaa kuni, kuni kupokea mwalimu anachonifundisha nashauri kila shule ya ngarau siku mbili zitumike kwa ajili ya mchezo kwa kusaidia afya ya wanafunzi na kufurahisha akili zao madarasani na nje ya darasa Aa, kwa jina naitwa johannes on elias kayungi nipo darasa la mwaka huu mwakahuu muhimuwa michezo kwangu inatujalia afya bora inatufanya tunajuana na na wengine tuwapata, na wengine urafiki tunapata nguvu darasani darasani darasani tukiingia active sana mtoto dasani, ku mtoto hata angalau angalau kwenda ku mtu unakuta anaanza kulala mwalimu mwalimu anaelezea kwa hiyo nje akacheza kidogo akiingia vizuri na kitu anakshika vizuri eza walimu na shauli w walimu wote ambao wanaopenda yani watoto wa kama ala saba wanaweka kuwaabizi sana angalau waope na dakika ngao kama kumi na tano ngapi kukaa nje kukaa kubadilishana mawazo na wengine hata wanafunzi wengine eh, kucheza hapo mpira eh, hata basketball wasichana wa wanaweza wakacheza tena wanacheza vizuri sana kwa hiyo mi natoa ushauri kwa walimu waruhusu watoto wacheze vizuri na wazazi pia kwa jina naitwa unajua michezo inafanya ubongo ukomae mwalimu akuwa anafundisha yani inanasa masomo na wa haraka kwa sababu bila kuwa mwanamichezo unaweza ukapata magonjwa uvyaovyo ukawa na misi masomo naita natoma daraa la saba shule ya m unatuongezea afya kwetu na tuburudisha brisha anaitwa sabina frma mima mchezo kwangu ni kama yani kunaongezea akili katika maisha yangu kwa sababu unaweza ukaa darasani unasoma na ukakuta mwalimu amekufundisha na ukaenda kwamwza uzaelewa ukaenda kwa mwenziwa akakuelekeza vizuri ukaenda kucheza na ukakumbuka ukasema kweli mwalimu alikifundisha darasani na alikielezea darasani adhi ya walimu wa shule mbalimbali mkoani kagera wanaona wana kuwa bado kuna changamoto nyingi kwenye sekta ya michezo hususani inayoendana na masomo ya darasani mwalimu wadatus korongo kutokea halimashauri ya wilaya ya karagwe muhimu kwa watoto kwanza inawachangamsha kiakili inawachangamsha kimwili na inawajengea hali ya ushirikiano na kupendana changamoto zinazojitokeza ni sehemu ya vifaa hasahasa vinavyotokana na fedha ambavyo vinahitaji nguvu ya kifedha aa shimami anaitwa al e hkaw changamoto zipo nyingi sana tunaposema upande wa michezo serikali pamoja na wadau wanapaswa kushikana mikono kuakikisha kwamba michezo inatekelezwa vizuri mashuleni lakini ukiangalia serikali inajitahidi eh, kutangaza sera za michezo lakini eh, uhalisia unabaki pale pale kwamba michezo haipewi kipaumbele sana imebaki yani kama yani kama kitu ambacho kipewi yani kipo lakini kinatekelezwa si kwa kiwango kile ambacho kitamsaidia mtoto baadaye kuweza kujikwamua hasa katika kiuch kwa sababu eh, wachezaji wengi sana duniani walio walio walioendelea walio, walio, walio, walio wamekuwa wakipitia kwenye michezo kwa hiyo changamoto zipo nyingi sana vifaa vifiki kwa wakati viwanja vipo vya, vya, vya, vya, ku, vya kuridhisha uh, pamoja na mazingira magumu ya wanafunzi wanakotokea pia ni changamoto ambayo wanakutana nayo lakini pia ratiba mashuleni makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya uhusiano baina ya michezo na elimu ya darasani kwa mtoto nchini tanzania nao baadhi ya maafisa elimu wa wilaya za mkoani kagera wanakiri kuwa michezo ina nafasi kubwa kumwendeleza mwanafunzi darasani mimi naitwa samuel sami Mi, michezo kwanza ni kivutio kwa umri wao watoto au hata vijana wanapenda kucheza kwa hiyo shule inapokuwa na michezo ile michezo mbalimbali inavuta watoto kuja shule mara nyingi michezo inaelekeza kupata solution ya haraka nh mm. kifanya hivi, hivi ili nakwenda hivi kwa hiyo michezo inajenga akili lakini pia michezo inajenga afya kwa maana ya kuwa fit mm. sawa na mtu kama yuko fit brain iko vizuri anapopewa kipindi kinakamata vizuri sana sasa wakati ule wa vipindi vinavyoitwa vya michezo what we ni wale waalimu wa michezo wafundishe namna gani mchezo unapaswa kuchezwa na nini alafu wanapofika huku na ule muda wa saa nane kwenda saa sa, nane na nusu sa nane, mm. nane k wakiingia kwenye michezo wanacheza kufanya ya yale ambayo wameelekezwa kwa hiyo kwa kweli ufundishaji ukienda kwa usahii wa michezo nchi kwa ujumla watoto wana, wana, wana ya, vile vipaji tunaita au nini vitajitokeza kwa wingi ila sasa sema ufanyaji wetu wakati mwingine mm. sio ule wa was mbukuru nsn malembo ni kaimu afisa elimu wilaya mleba mm, yapo ya mahusiano makubwa sana kati ya taaluma ya mwanafunzi na michezo mwanafunzi anapokuja shuleni wanakuja kwa aina nyingi ka sababuale wanakuja ni watoto wadogo tuseaw shule za msingi wengine wanakuja kwa kufuata mpira lakini hapo hapo anakutana na mwalimu wa hisabati darasani kwaho inamsaidia mwanafunzi kujifunza zaidi lakini pia chezo cangasha ka a na una mahusiano kabisa, kabisa kabisa kati ya wanamichezo na akili kwanza viungo vyake vya mwili vinakuwa vyepesi kadri anavyotumia viungo vyake vya mwili kuwa kuwa vyepesi anatumia na akili yake kuifanya lakini kufanya viungo vyako kama kwa sababu kuna ushirikiano kati ya mwili na ushirikiano kati ya akili y wanafunzi yote yule ambaye anajihusisha na michezo lazima academic, lazima mzuri sana tunatoa rai ili sasa tuweze kuinua taruma rebeka jumi ni balozi wa watoto wa kike nchini na mdau wa kupinga ukatili dhidi ya mtoto wa kike e anabainisha nafasi ya uhusiano wa michezo na elimu ya darasani umuhimu wake unakuja kwamba katika kucheza bila wao kujua wanakuwa wanajifunza kujiamini katika kucheza wanajifunza kushirikiana na wengine tumeona kuna michezo hapa ambayo huwezi ukafanya peke yako lazima ujifunze kuwapa wengine pasi kwaho unafundisha ushirikiano tunajenga ukakamavu michezo inatumika kama nyenzo ya kuzungumzia maswala makubwa zaidi ambayo yanatokea kwenye jamii yetu kwa mfano maswala kama viviu na ukimwi maswala kama uh, usawa wa kijinsia maswala kama ushirikiano wa jamii kwenye kuhakikisha watoto wanabaki shule na kusoma kwa hiyo michezo ina faida kubwa na hadi hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya uhusiano baina ya michezo na taaluma ya darasani kwa maendeleo ya mwanafunzi nchini tanzania shukurani nyingi kwa wadau wa elimu na michezo kutoka mkoani kagera tanzania hadi juma lijalo mimi ni julian rubavu radio france international