karibu mpenzi msikilizaji wa makala ya afrika mashariki ambapo tunahabarishana na kulimishana juu ya changamoto kwa raia wa afrika mashariki na kati kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako kwenye ukanda wa afrika mashariki na kati makala ya leo tunaangazia juu ya unywaji wa kileo haramu aina ya gongo nchini tanzania na chang'aa nchini kenya kwa niaba yaworutaka wa skia uko namijuliani na rubavu radio france intenaional msikiizaji nchi za kenya na tanzania hadi sasa zimepiga marufuku unywaji wa gongo na changa RFI kuwa kinywaji hicho haramu kinaendelea kutumiwa sana na raiya wa afrika mashariki na kati hususani nchini kenya tanzania na uganda ambayo tayari imehalalisha kileo hicho na matokeo yake ni wananchi kurudi nyuma kimaendeleo vilevile rfi imebaini kuwa serikali za nchi hizo hazichukui hatua za dhati kuzuia matumizi ya gongo na chang'aa ninakualika uwasikilize wananchi wa kiogoro wilayani kisi nchini kenya na kwa upande mwingine wenyeji wa kitongoji cha mkatanga b kijiji cha mbuba wilaani ngara tanzania tuanze na huko kenya kiogoro tunaongea <laughs> tu uh, eh. <laughs> vizuri gani kama tunakunywa na cakulaio lakini inasemekana kwamba changaa inaua inakuaje we unasema ni ama na o, o, ndio sehemu ya kuburudika hii ah, si sana as napidi kama unakunywa lazima tu ufanye mpango wa kukula sana lakini ukiwa ukiwae unakunywa tu ukuli saa zingine ende lakini huoni unajiongezea hasara kwamba kwamba unabidi unabidi ule ule chakula chakula chakula kingi tofauti na na kawaida kiuchumi unapoteza watu wengi uklnajua eh? ni kama tu mtu anapenda tu eh? ukiambea tu mtu ache kuochi mpila ama kupiga mpila kamatu kuiina tumeshapenda unaona lakini si sana vile chupa kama hilo ngapi ya kenya ah kama chupa kama hii sasa ni shilingi mia tatu ya kenya. He, sasa hiyo chupa wewe kama wewekamamoja unaweza kuimaliza ah si sana azima unumnekaa watu watatu lakini polepole mi peke yangu sio tamaliza siolakalak polepole natembea na, tembea. na tembea, tuna, kama kama ni unaitwa nani yako Lucas yako mbele kuna kitu hiyo mnahitaji hapa inaitwa pombe inatuliza stress stress uko knajnaitachaa nipombemuri atuiakamakona inata napumzika kido kidogonateaiombaekunywa lakini serikali imekuwa ikipiga marufuku kwamba inasababisha vifo kwa watu nyewe inakuaji mnaendelea kuinywa sasa hii kwa maana hii hii inakwa ina kama dawa yetu sasa lazima kama hii dawa yetu razima tunatumia vizuri io lazima ukule alafu kuja ukuni msikilizaji makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya unywaji wa kileo haramu aina ya gongo nchini tanzania na changaa nchini kenya baada ya kuwasikiliza wanakijiji wa kiogoro wilayani kisi kenya na sasa tuwasikilize wenyeji wa kitongoji cha mkatanga mkatangab kijiji cha mbuba wilayani ngara tanzania kwangu ni harari kwa sababu ndo chayangu vilevile natumia ya kwamba hapa nilipo ni mazengara du chai yangu kama kinywaji <laughs> e ni pumbi nitindi inaitwa gongo mm-hmm. na ukija ukadilia mazingara haya tu, tunayoishi kweli h kitu inaona, inaonekana kwangu inanifaa zaidi ila sawa kwa ujumula ni pumb ni, ni adui wa wamaendeleo lakini kwa hari ya, ya kijijini unaitwa nani na shugui zako ni n jina langu naitwalenatus si atanazi ani mkazi wa mkatanga mkatanga bi kijiji cha mbuba kata chambuba gataambuba ilah mkoa wa kagera shuui zako ni nini e, kwa nininkaujumra shughuri zangu ni, ni ni jembe kwa Sasa, barozi wa shina nijemb vilvil kaujumra nibaoziashiaaabwaabaznt imekuwa kwamba kwamba hapo unakunywa chai eh, na yenyewe alivyo lakini hii ni kali mno imekua wakati mwingine kuna hata watu wengine kupoteza hata maisha ni kweri, wewe, kumba, hii, ni kweli unaona kwamba chai ambayo keli naonaamo kwangu naona ni sawa lakini tatizo moja utakapotumia kitu kama utakaotumiakitu ah, kma sikaisha kwa sababu mojawapo inaweza ikasababisha ina madhara <laughs> ndiyo lakini kulingana na mazingira kulingana na mazingira sawa unywe kidogo lakini ee, kwa kadili jani kulingana na nguvu lionaysinywe zaidi lakini umesema kwamba ni adui wa maendeleo sasa wewe unapenda ujirudishe nyuma upendi kusogea mbele Ma, kuna, unapo hinyuma nake unajisababisha urudi nyuma na unalifahamu hilo nami nasema hivi usinywe zaidi ya uwezo e, hapa wapo wadau wengine naona wapo wanakunywa chai yao wanaita chai unaitwa nani bwana mimi kwajina naitwa rukubo bukuru mm-hmm, mkazi, za wapi? mkazi wa mbuba wilaya ya ngara nyowt mm-hmm. naona mko wanaume hapa mmetulia mnakula ma, hii chai yenu maji makari aya hiyo chai yaknaitaj kwa iyo kwajina naita gongo kwa kwavilndio maana tunaitumia ila tukiendeeza kuitumia uwa itatuletea mazarat asa kwanini mnya kitu kinacholetea vile tunaona tu kwa vile vitu vya kijijini kwani hakuna vinywaji vingine ambavyo sio vikali tena vingi tu yaani kwa vile hiyi ni kali ukinywa unapata takausingizi naona bwana mwingine anamrija kabisa yuma anavuta wewe unaitwa nani bwana nyabenda nyabenda nani baseke ni mkazi wa wapi ulaya ya wapi mkazi wa mkatanga bi mm-hmm. kijiji buba mm-hmm. wilaya ngara mm-hmm. asubuhi we unavuta una hiyo utafikia asubuhi kwani nakiu asubuhi i ya kuweza ku, kupata hiyo eh, ni nguvu yangu hii ni chaia asubuhi na mimi serikali mara zote jeshi la polisi wana mgambo na viongozi wa serikali wamekuwa wakipiga marufuku e, kitu hiyo mnaoinywa wanaume wazima na barozi ndiye mkuu wenu balozi hebu umesema bwana amb ambie ne viongozi hata jeshi la polisi hata mgambo wamekuwa wakipiga marufuku hiyo gongo yenu We, hapo kama na yenunapnganana ya serikali mimi ni kwamba ninavyona kwanza kiwanda chenyewe kinachotengeneza hizi pombe zi, zi, amba, ambazo ni kali kuna kuna za pombe kali kama, kama hii gongo yenyewe viroba vko viobaaakama usingka gongo nkamba hata serikali na inafanya makosa kwanini watengenezinamana wa, wa, wa ata vil viroba vi, vinatoka, vinatoka ndani ya gongo kwa hali hiyo ndiomana nasi tunatumia haya nawashukuru sana mwendelee bwana na, na chai yenu hamna tatizo nasi tunakushukuru msikilizaji sote tunaamini kuwa mkono wa uongozi wa serikali nyingi duniani zikiwemo za afrika mashariki ni mrefu kuna mhimili kuanziya shina yaani kwa balozi wa nyumba kumi hadi kiongozi mkuu wa serikali ama raisi wa nchi na kwa masikio yako umemsikia mmoja wa viongozi wa msingi yaani balozi wa nyumba kumi akisema kuwa kwao ni halali kunywa gongo je unadhani ni kwanini wananchi wamefikia hatua hiyo kuwa kilichopigwa marufuku sasa kimhalalishwa ikimaanisha kuwa hakuna utawala wa sheria huyu hapa ni diwani wa manisipaaya kisii nchini kenya bwana patrik silo chang'a itengenezwe nairobi kwa mfano aitengenezwe na kuru kericho wapi ama mombasa kwa mfano lakini inatoka hapa inasafirishwa mpaka unapata imefika mombasa kuna polisi kuna nini watu wawachasimamia sheria vilivyo na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya kukithiri kwa unywaji wa gongo na chang'aa nchini kenya na tanzania na matokeo yake wana nchi kurudi nyuma kima endeleo hadi juma lijalo mimi ni juliani rubavu radio france internationale