na mpenzi msikilizaji wa radio france internacional karibu kwenye makala ya afrika mashariki makala ambapo tunahabarishana na kuelimishana ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako leo tunaangazia juu ya utamaduni wa kuandika na kusoma vitabu nchini tanzania kusoma vitabu msomaji anapata maarifa na kuandika vitabu mwandishi anaweka pale maarifa ili msomaji aweze kujifunza kupata mengi zaidi ungana nami juliani rubavu radio france internacional msikilizaji kuna wageni ambao wanatokea maeneo mbalimbali ya tanzania watajitambulisha ni akina nani wanafanya nini na kwa wadhifa wao na utambulisho wao tutaongea na mmoja baada ya mwingine tuanze na utambulisho bwana unaitwa nani kwa majina naitwa christopher sirilo ni daktari wa binadamu lakini pia ni mwandishi wa vitabu na mwanaharakati wa kiza binadamu naishi dares salam tanzania kwa jina inaitwa maro ni mtalamu masuale ya fedha pia ni mkufunzo wa chuo kikuu inaishi kigamboni dlzkwa majina anaitwa yeriko nyerere ah, ni mwandishi wa vitabu na ninaishi kigamboni mbutu bloke nam wageni karibuni sana kuongea na radio france international As-salamu. As-salamu. As-salamu. na mpenzi msikilizaji umewasikia ambao wako hapa kubabadua mada hii ya uandishi na usomaji vitabu tanzania je hali ya uandishi wa vitabu ikoje bwana yeriko nyerere wewe ndiye mwandishi wa vitabu na naona kitabu chako hapa cha ujasusi wa kidola na kiuchumi ya kwa kweli uandishi wa vitabu ni, ni mzuri lakini una changamoto kubwa sana hasa hasa kwa nchi yetu kama tanzania tutakuja hapo baadaye bana yaliko nyerere kwenye changamoto tuje kwanza kwenye faida za uandishi wa vitabu wewe kama mwandishi unajisikiaje unapokuwa unaandika kitabu kwa kweli najisikia vizuri sana kwa sababu naandika kile ambacho ninakiamini kipo kichwani mwangu na kile ambacho nakipenda hakuna kitu kizuri unapofanya kile unachokipenda kwa hiyo naandika kile nachokipenda nafurahi kufanya hivyo nam nije kwa d srii na umesema kwamba unaandika vitabu na unasoma vitabu pia yeah. wewe kama mwandishi wa vitabu ni faida zipi za mtu anayeandika vitabu uh, faida ya kwanza kabisa ya kuandika kitabu ni kuwa mwalimu wa ule uliofahamu ambao wewe unauandika kwa sababu huwezi kuandika bila kusoma waandishi ni wasomaji wazuri sana kwa hiyo vile unavyoandika ndo vile unavyozidi kufahamu zaidi ya, ni faida ya ya kwanza kabisa unakuwa mkubwa juu fadaya ah yakiswahili dkingereza au kakifaransa unakua una, una, una, unachangia katika kutunza lugha lakini pia katika kusambaza au kuieneza lugha unayotumia katika uandishi lakini kuna faida nyingine pia ya kifedha ikiwa uta, utakuwa mwandishi mkubwa na unatambulika na kuuza vitabu vingi inaweza kusaidia kiuchumi pia yes. asante sana eh, yeriko nyerere na dk slili hapo kama uaandishi wa vitabu mpenzi msikilizaji wa makala ya afrika mashariki hii ni radio france internaional na tunaangazia juu ya utamaduni wa kuandika na kusoma vitabu nchini tanzania sasa baada ya hawa waandishi kuongea sasa na kwenda kwa msomaji mwenzangu mi naitwa maro faida mojawapo ya msomaji wa vitabu inakusaidia kwenye kujenga hoja ambapo hiyo ndio sehemu kubwa ambapo tunasema badala ya kumpiga mtoa hoja pigana na hoja sasa kuna mwandishi mmoja anaitwa frank lebiti ambaye anasema fikiri kabla ya kuzungumza soma kabla ya kufikiri Uki, ukiweza kusoma vitabu itakupa uwezo mpana zaidi wa kufikiri kabla hujazungumza na pia itakusaidia kupunguza kutumia lugha kali kwenye kujenga hoja kitu kingine kikubwa ambacho utakipata kwenye kusoma kitabu itakusaidia kwenye ubunifu hasa kwa si ambayo tumeajiriwa kwa kwafanokusa kitabu cha nyerere cha ujasusi kinakusaidia wee mwenyewe kujiwekea ulinzi wako mwenyewe kujua mifumo ya ulinzi ya maeneo mbalimbali na hata kuweka ulinzi wako wee mwenyewe kama binadamu lakini pia unakuondolea msongo wa mawazo kuna vitabu vya hadithi kama vya waandishi kama kinabe ni mtogwa ambavyo ni hadithi ambazo ni za kufikirika na ambazo zinakupa wewe kusoma inakupunguzia kama una, una, una msongo wa mawazo au una kitu kinachokusumbua asante sana bwana maro nirudi rudi kwa dk siril watanzania kweli wana utamaduni wa kuandika na kusoma vitabu utamaduni wa kuandika vitabu umekuwepo ndani ya tanzania lakini haujawa kwa kiwango kile ambacho kinaridhisha kwa sababu tunasoma vitabu bwana maro kuja ku, ametoka kuzungumza kuhusu kitabu cha akina beni mtobwa au ni watu wa zamani waandishi waliotangulia akina shabarobert na sasa hivi tuna akina yeriko nyerere kwa hiyo utamaduni umekuwapo lakini bado hatuwezi kusema ni utamaduni wa kuridhisha nam niije kwa bwana yeriko nyerere kama mwandishi kuna changamoto lukuki kama zipi kwa ufupi sana changamoto kubwa sana tulionayo ni garama ya uchapaji wa vitabu kwa tanzania alafu changamoto ya pili ni wasambazaji ambao wamejenga mentality kwa jamii kwamba watanzania hawasomi vitabu na hiyo dhana imekuwa ikitumika sana wa vitabu mwandishi anaweza kaandika kitabu dana ndo imekua kitumika uwauna sanas anachukua asilimia 9 sasa utakuta kuna hali hiyo mimi niliamua kubadili hiyo hali na kubadili hali manake niliamua kuingia mtaani mwenyewe niliamua kuchapisha kwa gharama zangu nikaingia mtaani unajua kitabu lazima lazimishe mtu nalazimisha mpaka atanunua na nikalazimisha na kitabu kikaingia kwenye masikio ya watu na mpaka leo kitabu cha ujasusi kimekuwa kama ndo nembo ya vitabu vya kiswahili kwa tanzania kwa kwasasahivi uatilia wahitimu wengi wa uzamili hata uzamivu huwezi kuona maandiko yao ukiyatafuta yanapopaswa kupatikana hii unadhani sababu yake ni mimi kwa tanzania bwana yeliko nyerere ninadhani ni, ni ma, mapokeo tumeyapokea vibaya ujio wa, wa, wa teknolojia tumeupokea tofauti kwa sababu uh, wenzetu nje wanaitumia teknolojia kama, kama, kama kanzidata za kuhifadhi shughuli zao za kitaaluma na mambo kadha kwa kadha huku kwetu uh, ni sehemu ndogo sana ya, ya, ya, ya, ya, ya teknolojia inayotumika ambapo tunaitumia kuhifadhi taarifa zetu bado tunayo nafasi ya kuwasaidia vijana waliopo vyoni zile tafiti zao za kumaliza elimu zao waziweke kwenye mitandao ya kijamii kwa maana ya waweke kwenye google na kuweke kwengine na jambo lingine muhimu uh, ni, ni waeleze tu kwamba ujio mpya wa vitabu vya yeriko vitakuja kwenye mfumo wa uh, application ambapo tunataka sasa tubadili watu wengi na kutoka nchi zote wanazosikiliza redio hii waweze kupata kitabu kupitia kwe, kwenye simu yao tu badala ya kusubiri hadi kopi mpaka itoke mbutu bloku hii sasa watapata kirahisi popote pale walipo <laughs> <laughs> okay asante sana na mpenzi msikilizaji wa radio france internaional makala ya afrika mashariki hapa ndio mwisho wa makala yetu kwa leo na kama nilivyokwambia awali ambaye kuweza kuwa nanami mwanzo mpaka mwisho tulikuwa tunaangazia juu ya utamaduni wa kuandika na kujisomea vitabu nchini tanzania tumeona faida zake na hasara zake lakini pia e, wataalamu hapa ambao ni bwana nyerere nyerered siril na bwana maro ambaye ni mwanauchumi na mfanyakazi wa benki hapa jijini jijiini daressalam wameweza kuelezea kwa upana na umeweza kusikiliza kipindi kinasikilizwa jumanne na kina marudio siku ya jumatano asubuhi kwa hiyo msikilizaji uwe kando ya redio yako mimi ni julia rubavu ninawashukuru ninyi ambao umeweza kubabadua mada ya utamaduni wa wakusoma wa kuandika na kusoma vitabu asanteni sana, Asante Asante sana. sana.