karibu msikilizaji kwenye makala ya afrika mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa afrika mashariki na ukanda wa maziwa makuu kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako mada leo tunaangazia juu ya wataalamu wa nchi za afrika mashariki na bara la afrika kuondoka kwenye nchi zao na kwenda kufanya kazi nchi nyingine kwa lengo la kutafuta masilahi zaidi utawasikia raia wa afrika mashariki wanasema nini juu ya miito ya mara, kwa mara aratoka kwa viongozi kuwa wataalamu wasende nji ya nchi kwani wanahitajika kwenye nchi zao mimi ni juliani rubavu radio france international msikilizaji nikukumbushe kuwa kwa miaka hivi karibuni kumekuwa na wimbi la vijana na watu walika mbalimbali mbali, wakitafuta kwenda nji ya nchi zao kutafuta ajira zenye ujira mzuri na kwa upande mwingine baadhi ya viongozi wa serikali hususani barani afrika na ukanda wa afrika mashariki wamekuwa wakisihi wataalamu wao kubaki nchini kutumia ujuzi wao kwa manufaa ya nchi zao mhandisi moses kiza wa kampala uganda kwake yeye ana mtazamo gani kwa hilo tafadhari fuatilia mazungumzo yetu hapa hapautoka kampala kazi yangu niko technician nafanya kazi ya kupaka rangi kujenga manyumba vipi shughuli zako hu unazifanyia hapa a unazifanyia ya kampala kampalaugandanafanyia uganda na kuna mm-hmm. kenya nimeshafika tanzania yenyewe rwanda burundi na afrika kusini shughuli zako unazifanyaje katika hizo nchozote una kampuni wewe au unafanya kama wewe binafsi nafanya mii binafsi lakini nimeshafungua kampani yangu inaitwaje pent services iko kampala iko hapa kampala wewe unapokwenda huko umeongelea tanzania umeongelea burundi umeongelea eh, kenya afrika kusini huko kote hu unaenda kikazi ni kuwa tunaenda kikazi tunafanya tu kazi kwa hiyo hali ya kipato cha injinia wa uganda hapa uganda akipata kazi na kupata kazi nje ni wapi unapata zaidi afrika kusini ndio unapata pesa zaidi kwa hiyo unashauri na mainjinia wengine waweze kwenda huko au vipi ndio ndio ndio wajua hapa wainginia ziko wengi hawana kazi ikiwa wanaopatikana havyo wanawezi kwenda south africa kupata pesa na wakilete pesa hapa tutapata foreign huwa wanasiasa wanasema kwamba wataalam kama ninye mainjinia msiende nje ya nchi mkae nchii mweze kuendeleza nchi yenu we unaonaje hili sasa tufajaje kama hakuna kazi. hapa hakuna kazi lazima tutafute kazi kai tupate chakula kwa hiyo mnalazimika kwenda nje ya tupate hiyo yani, pesa tunapata exchange hapa tunajenga uganda kwa hiyo mapenzi ya wanasiasa ambao wanahamasisha wataalamu wa nchi zetu hizi kwamba wasiende nje ya nchi wee unasema kwamba ni vizuri wakaenda nje ya nchi ya yeah, huo tuwapata teknolojia mpya kuliko ya uganda mm-hmm. tukiende nje lazima tutapata ujuzi ya kutosha kwa mfano umeenda burundi umeenda tanzania umeenda kenya umeenda afrika ya kusini ni kitu gani kipya umekiona katika mambo ya ufundi wewe kama injinia mhandisi ni kitu gani ambacho umekiona tofauti na ulivyokuwa unafahamu au unavyoendesha mambo hapa uganda watu wameshaendelea wafrika wameshaendelea wenyewe wameshajua kujenga manyumba wameshajua kufanya hata barabarani lakinina hapa kampara wanafanya au uganda ndio wanafanya lakini kuna nchi zingine ambayo zimeshaendelea mambo ya vita ilikuwa inasumbua lakini sasa wa wanaanza maneno tu wa majenzi ya taifa kwa hiyo kwa ushauri wako unasema kwamba ni vizuri mtu mwenye utaalam akaenda kufanyia kazi nje akienda akiendanapata ujuzi zaidi na kueta fedha za kigeni akija anaendeleza nchi yake ndiodondio mm-hmm. kila nataka afrika hapa niende, ulaya, niende, wapi, niende semfla, nipate nhnatakaifrtaay lazima nileta hapa tujenge nchi yetu kwa mfano viongozi ungeweza kuambiaje wanasiasa ambao wanasema kwamba nyiwe wataalamu wetu mkae hapa msende nje unaweza kuambiaje watupe kazi wajenge vifaa wajenge industries ndiapo tutakuja fanya n yani, hawana L- kazi lakini mishahara yenyewe inakuwaje kwa mfano hapo lipo hapa ukikupa kazi kalipo hapa uganda na kwenda kufanya kazi labda tanzania au afrika kusini malipo yanakuwaje zindizohizo zinakuwa dola dola ilinganishwo na silingi ndio <laughs> <laughs> umesemu naitwa nani mhandisi njinia nani Moses kiza kutoka uganda asante sana moeskizasr uh, <sighs> skra- <laughs> makala ni afrika mashariki na tunaangazia juu ya wataalam wa nchi za afrika mashariki kuondoka kwenye nchi zao na kwenda kufanya kazi nchi nyingine kwa kutafuta kipato zaidi na kwa upande mwingine raia wa tanzania wamepuuzia ajira kwenye ujenzi wa miradi ya kikanda iliyoko mpakani mwa nchi hiyo na nchi jirani yaani rwanda na burundi kwa sababu kuwa ni, ni kazi ngumu na zenye malipo kidogo ambapo raia wa nchi hizo jirani wamechangamkia ajira hizo hawa hapa ni raia wa burundi wanaofanya kazi mba lmbali kwenye miradi iliyoko kwenye mpaka wa kabanga tanzania antony habdarimanmimi mm-hmm. nafanya kazi ya ufundi fundi masoni mm-hmm. unajisikiaje kufanya kazi kama hizi tanzania na baadae ya burundi kazi huwa ni chache sana ndio maana huwa tunakuja huku tanzania malipo ni tofauti sana mm-hmm. burundi yako chini huku ndo yako juu kobelo burundi juukeshimana fraia izege bundaka nguruibrahimbrundi afanya kazi ka kibarua kchota maji mimi naita pale mkai aburundimimi ika kutauta shuguliliiwaikupata mishaaakaianzaishingu akinaaakaaatasimia a kwa f-tano. naona hapo nimefaidika sana je wataalamu wa afrika mashariki kutoka nchi moja na kwenda nchi nyingine kinyume na matakwa ya baadhi ya viongozi wanaowashauri wabaki nchini kuna manufaa gani kwa watu hao na nchi husika tuwasikilize baadhi ya wachambuzi kutoka tanzania mi naitwa sauli wlon nyamunda ni wakili tanzania unachoeza kuchangia ni kwamba mtu yoyote yule anapaswa apate masirahi yanayorizikanayo kulingana na elimu yake Aa, kuna faida kwake binafsi anapata faida ya kipato lakini kwa nchi husika ambayo kwa namna mmoja au nyingine ilichangia kumsomesha na kufanya mazingira yao mazuri ya yaliyee kusoma kuna hasara kubwa mkara, yao, kwa sababu huyu mtara mtu kama daktari au wataalamu mkuu wa mbalimbali wanasoma ili waweze kuisaidia jamii yao sasa kitendo cha kwenda nji ya nchi kutafuta mafsi mazuri ile jamii ya nchi yao haiwezi kunufaika kwa hiyo inapata hasara kubwa sana kwa hiyo kulingana na nchi nyingi za za kiafrika kutoa ujira kidogo kuliko uwezo wa wataalamu hiyo inawafanya wataalamu wengi waweze kutafuta sehemu ambayo ni nzuri zaidi watwanaita yaia kutafute malisho ambayo ni mazuri kuliko yari mengine mayo yaona kwa hiyo wito ambao unaweza kutoa ni kwamba nchi za kiafrika zijaribu kuongezwa vipato kwa wataalamu ili wasiweze kuvutiwa na kipato kikubwa katika nchi nyingine za ulaya au nchi nyingine za kiafrika ambazo zina masila mazuri kwa wataalamu wakata fulani fulani ni lakini fulanialakini cha ntkiu chadaresslam katika fani ya sayansi ya siasa na lugha ya kisalana suala jema katika sula mbili kwa maana kwamba kukaa ndani ya nchi ku na vitu na utaalamu na ujuzi waliosomea kwa wananchi wenzao ambao wakupata ujuzi huo ni swala kuu zaidi kwa mfano tumepata wataalamu wengi sana walimu wanashindwa wana, wana, wana kufundisha wamehitimu vyovi kuu lakini hawafundishi uh, katika vyo vikuu hivyo wanakwenda kutafuta maslahi zaidi kwa kwao pengine swala la maslahi limekuwa ni shida kidogo kwa wataalamu wetu kukimbia nje ya nchi kupata maslahi zaidi ambayo hawawezi yapata ndani ya nchi hiyo ni moja lakini katika lakinisuala nyingine mizema vilevile watatoka wakaenda nje ya nchi kwa namna nyingine kwa maana ya kuongeza ujuzi zaidi lakini mwisho wa siku tungependa kuona kwamba ujuzi huo wanarudisha nyumbani na kutufundisha sisi wzpengine naskumv na na na kuona au na kuona mafanikio alioyopata katika kusoma kwamba yanasaidia nchi kwa ujumbanai na hapo ndo tamati ya makala ya afrika mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya wataalamu wa afrika mashariki na bara la afrika kuondoka kwenye nchi zao na kuenda kufanya kazi nchi nyingine kujipatia kipato zaidi hadi juma lijalo mimi ni julian rubavu radio france internacional