asante sana benson wakoli kwa kunipisha mimi ni paul nzioki leo hii ndani ya makala jukwaa la michezo studioni nikiwa peke yangu karibu sana mwanamichezo popote pale ulipo tumekuandalia mengi na tunaanzia kwenye mashindano ya kuendesha magari ya safari rali ambayo inafanyika nchini kenya mwanahabari mwenzangu katika meza ya spoti hapa refa ya kiswahili jason sagini yupo maeneo ya naivasha tutakwenda kuungana naye kwa njia ya simu lakini pia vijana wa kenya talanta hela ambao ni vijana wasiozidi umri wa miaka 19 wameshinda kombe la dacosta Daurada kule nchini Uhispania, baadaye takwenda kuangalia mechi za klabu bingwa barani Afrika, ambapo hapo jana Simba imeshindwa na lahali goli moja sifuri. Lakini pia leo hii ni zamu ya Young Africans dhidi ya Mamelodi Sundowns, TP Mazembe ikitoa sare ya kutofungana dhidi ya Petro Atletico. Lakini pia taarifa kuhusiana na Chad, Eswatini, Liberia na Sudan Kusini kufuzu kwa hatua ya makundi katika michuano ya kuwania nafasi katika kombe la bara Afrika, makala ya mwaka na baadaye atakwenda kuangalia kinachojiri katika ligi za soka kule Ulaya nam na mna. Karibu sana sasa hivi, tuungane na Jason Sagini ambaye yupo maeneo ya Naivasha kwa ajili ya mashindano ya kuendesha magari ya safari rali. Jason Sagini, natumai unanipata vema, karibu sana ndani ya makala jukwaa la michezo, tujuze kinachojiri maeneo hayo. Asante sana bila shaka mwenzangu Paul Nzioki mwana sport, ukiwa hapo Nairobi. Niko hapa eneo la Soisambu katika mji wa Naivasha, minaji ya msuru wa tatu wa WRC Safari Rali ikiwa ni mojawapo misururu kadhaa katika msimu mpya wa mwaka huu wa WRC. Ni kwamba hii leo tumeshuhudia mambo kadhaa kifanyika. Mambo jana tulishuhudia baada ya bingwa mtetezi wa WRC kwa ujumla unamwita Kalle Rovanpera kuongoza kwa kuponoa pengo la sekunde hamsini na tisa dhidi ya mchezaji mwenzake Elvin Evans atakaoka pia tulishuhudia penalti kadhaa hapo jana pili, pia tulishuhudia pia madereva kadhaa kulazimika kuondoka mashindanoni kufuatia magari kuharibia kabisa. Unazungumzia dereva kama vile Karl Flash Tundo wa gari la Ford Fiesta pamoja pia na Mkenya sing vora saman lakini pia Mkenya viran akif uh, lakini pia rath mnesha ambao ni mojawapo wa madereva ambao walipokea zile penalti kabla ya kuondolewa kwa Mtanzania yasin nasa akisaidiwa na dereva ade katumba katika gari la Ford Fiesta baada ya kubingirika mara kadhaa na kulazimika kuondoka mshononi kufuatia gari lao kuharibika kabisa kwenye haya mashindano. Lakini pia mkenya Andrew Murira hapo jana alipigwa faini ya euro ya euro 1000 uh, euro uh, mia tano, na shirikisho la la motorsport nchi duniani FIA mafia, kwa kumiliki magari ambayo kidogo ni ya uh, lakini pia ni kwamba yako amefanywa kuidhinishwa na shirikisho hilo hapo awali, baada kwa pia wanafaa kutoa faini hiyo kwa chini masaa 44, kabla ya kesho ili kuweza kuepuka ya manyundo ya kunodlewa kabisa kwenye mashindano ya dabe Safari Rally msimu huu. Lakini kwamba leo tumeshuhudia uh, madeno kadhaa kiweza kupokea, ambapo ni kwamba leo kumekuwa ni mkondo wa soisambu elementit na slipin wod ambao kwamba ikiwa ni mkondo wa slipin ambao ni kwamba ni mkondo mrefu zaidi kwenye huu msururu, ikiwa ni mkondo wa kilomita. Pia tumeshuhudia timu ya Toyota na pia timu ya Hyundai ikiweza kubadilishana katika ushindi ambapo uh, dereva Takamoto Katsuta akishinda mkondo wa nane, lakini Thierry Neuville akishinda hatua ya tisa, lakini Rovanpera akishinda hatua ya kumi. Mchana ndi tumeshuhudia ambo kadhaa like, ikiwemo Katsuta na Elfyn Evans kushinda mkondo ya kwanza na mbili, huku Ott Tanak akishinda mkondo wa mwisho ambao ulikuwa ni mkondo wa kumi na tatu. Kwa jumla ni kwamba Kalle Rovanpera ameeleza msururu mzuri wa matokeo baada ya kuongoza kila hatua hapo jana na mpanua pengo la uongozi kwa dakika like mbili sekundani ta mbili Ropen anafukuzia kushinda ubingwa upili wa ubingwa wa pili kwenye haya makala ya safari ndani kwa pili. Imekuwa ni siku ambayo wanyama wamekuwa wengi barabarani wakitoa changamoto kubwa kwa madereva, kwa kupelekea dereva Sap Kalapi kumgonga punda milia mmoja, na tumsikie Sap Kalapi alivyoelezea ama alivyozungumza kuelezea akielezea tukio hilo. Nam, huyo ni mwanahabari wetu wa michezo Jason Sagini ambaye yupo maeneo ya Naivasha akiendelea kusimulia kinachotokea wakati huo. Sasa hivi, tumsikie dereva Carl Rovanpera. Ni jambo la kusikitisha, them inauma them, sana. Niliona wakipita ninapofaa kupita, nikakwepa kadhaa, lakini mmoja tukamgonga kwa bahati mbaya. Um, yeah, ni sehemu ya safari rali na lazima tupitie the, uh, vigezo kama hivi, lakini si vizuri kumgonga mnyama mzuri kama huyu. kind of nice. Huyo ni dereva Karl Rovan Pera. Lakini pia Hot Tanak, ambaye ni dereva pia katika mashindano haya, anazungumzia hali ya anga. Mvua huwa ni changamoto kubwa sana Wacha tuone itakavyokuwa jioni. Nilipata changamoto kubwa na wanyama leo jioni, lazimu kuchukua muda kiasi kupunguza kasi, lakini ni sehemu ya matukio nam. Lakini pia mashabiki nao wamefika kwa wingi katika maeneo hayo. Tusikie sauti ya mashabiki ambao wamefika maeneo hayo, namna ambavyo wanazungumzia mashindano ya mwaka huu na maanza kwa majina yako alafu, niambie umekuja rali ngapi, na experience yako imekuwaje kwenye hizi rali na wakati upi imekuwaje? Mi nimekuja rali zote zote nne, indi yangu ya nne. Na experience yangu, ningesema hii ndio rali ya kwanza yenye hatuja experience uh, traffic mingi. Nimekuwa nikifuatilia gari za Hyundai wamekuwa wakiendesha vizuri, so I'm rooting for Hyundai this year. Uh, naitwa Faith Karuki, nimefurahia kwa hapa uh, rali ikopoa. I love the cars, na nabambika kuziona nafurahia tu drivers wana drive vizuri. kuna fio, fio zime break down, but nafurahia na have a good time. labda wakati huu unafuatilia dereva yupi na timu gani, na mashindano kwa ujumla yamekuwaje? mashindano kwa ujumla tunangoja zifike hapa hivi Soisambo tu e, au madereva wawili wa KCB wafike I, ngoja wafike. I hope watakuwa wata number 1 wenue kikombe ukikombea Safari Rally 2024 tunafurahia na tunashangilia kuona pia timu Kenyans wako huku and that's what uh, we've come here for, kwa sababu at least kids are having fun na sisi pia tunasherehekea. Apart from kuja kuona safari rally pia sisi wenyewe tunakuja tunajumuika na wenzetu naam. Hawa ni mashabiki ambao wamefika katika maeneo ya Naivasha kuendelea kushuhudia mbio hizi za magari mwaka huu. Nikirudi kwako kwa Jason Sagine, ni kitu gani ambacho ni tofauti mashindano ya mwaka huu na mwaka uliopita? Kikubwa ni kwamba katika mashamba ni kwamba hatujaona mashabiki wengi sana ilivyokuwa tangu iliporejea mwaka fina. Moja ni kwamba imekuwa kidogo na uh, uchangamfu kidogo moni finyu. Kutoka makala iliopita ni kwamba hapo kesho tutakwenda kushuhudia uh, mkondo ambao, katika hatua za Oserengoni Malewa na Hellsgate, itakuwa ni ya kujumuisha mshindi wa msuruwa safarali msimu huu. Ni kwamba tutakwenda kushuhudia pia atakataji mshindi katika makala haya ya msuruwa mwaka huu, katika ule mkondo wa mwisho wa hatua mwisho ya Hellsgate. Nami ni kushukuru sana Jason Sagini. Jason Sagini ni mwandishi wetu katika meza ya michezo hapa RFI Kiswahili yupo maeneo ya Naivasha, anaendelea kutuandalia. Kwa kuwashinda a Uh, Football Club magoli matatu kwa sifuri katika fainali kali kwenye uwanja wa Football Salu na kocha Stanley Okumbi alionekana kufurahishwa na uchezaji wa timu yake. Tumsikie kocha Stanley Okumbi. Uh, katika comfort zone. Naam, huyo ni kocha wa vijana hao ambaye ni Stanley Okumbi. Ni timu ambayo serikali kupitia Wizara ya Michezo nchini Kenya imekuwa ikiekeza pakubwa, na timu ya wasichana pia ambao walishiriki katika mashindano hayo walipoteza magoli mawili kwa sifuri dhidi ya Sporting de Portugal, gol ya Ureno, na kupitia matuta ya penalti. Hiyo ni baada ya mechi hiyo kuishia sare ya bao moja muda wa kawaida. ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tano na jijini Nairobi nchini Kenya, Mogadishu huko Somalia, Adis Ababa Ethiopia na Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunatua huko Tanzania ambapo michuano ya klabu bingwa barani Afrika inaendelea leo hii Young Africans watakuwa uwanjani kukabiliana na Mamelodi Sundowns. Tuanzie hapo jana, ambapo Alahali walipata ushindi wa goli moja sifuri dhidi ya Simba Sports Club, goli ambalo inaweka kifua mbele katika mashindano haya, na tumsikie afisa habari wa klabu ya Simba Bwana Hamed Hali namna ambavyo walipokea matokeo baada ya kichapo hicho. Kufungwa ni jambo moja, na jambo la pili ni namna gani unaamka baada ya kufungwa. Tumefungwa, tunakubali, lakini sisi kama Simba tunasema ya kwamba hii ngoma bado mbichi, hii Vita bado mbichi. Tusipomla idi mosi tutamla idi pili. Nyama anaondoka hapa kuelekea Kairo, tukienda kupambana nao pale pale nyumbani kwao Cairo International Stadium. Hakuna cha kutuzuia kupambana katika mchezo huo, hakuna cha kutushinda. Tumeshacheza sana katika uwanja huo, kwa hiyo tunafahamu namna ya kwenda kuhangaika nao. Hii tunasema ya kwamba either sisi ama wao, lakini Cairo pata kwenda kuchimbika. Wana Simba, of course, tumeshazoea. Tunahitaji kupiga hatua na kupiga hatua ni sasa kwenda hatua ya nusu fainali. Naam, huyo ni afisa habari wa klabu ya Simba Sports Club na Hamed Ali akipokea matokeo baada ya kushindwa goli moja sifuri, na sasa klabu hiyo itakuwa na kibarua kuelekea mechi ya marudiano ambayo itachezwa Cairo kule Misri. Lakini leo hii watani wao wa jadi Young Africans watakuwa uwanjani saa tatu saa za Afrika Mashariki, Kukabiliana na Mamelodi Sundowns. Na hapa naungana na mchambuzi wa michezo akiwa nchini Tanzania, Bwana Ashim Kusaga. Habari ya Dar es Salaam? Na tuanzia hapo, Young Africans, nafasi yao mbele ya Mamelodi Sundowns? Ukitazama uzoefu uh, wa Mamelodi Sundowns pamoja na Young Africans unaweza kuona namna ambavyo Mamelodi ameizidi Young Africans, lakini uh, nachokiona ni kwamba uh, ni mchezo ambao utakuwa wa ushindani kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ni timu mbili ambazo malengo uh, yametofautiana. Young Africans wao, mpaka sasa tayari wametimiza malengo yao. Tangu msimu huu waliweza kutangaza kwamba wanatamani kufika katika hatua ya makundi na hata baadaye robo fainali, lakini Mamelodi Sundowns unavyozungumzia, unaweka kwenye mzani uh, wa timu ambayo kwanza inawania ubingwa na matamanio yake yameongezeka siku za hivi karibuni. Ikumbukwe tangu mwaka elfu mbili kumi na sita hawajaweza kutoa taji hili, wamekuwa wakiishia robo fainali, nusu fainali na kuweza kuishia hapo. Kwa hiyo timu mbili ambazo zina malengo tofauti ndo zinacheza katika mechi ya leo, kwa hiyo ubora wa Young Africans uh, tangu msimu wa mwaka jana na msimu huu unaonyesha picha kwamba ni mechi ambayo itakuwa ngumu na mwalimu wao Miguel Gamondi ameweka wazi kwamba anawaheshimu na anajua ubora mzuri wa Mamelodi Sundowns. Bwana Ashim, tukiangalia timu zote mbili Young Africans na Mamelodi Sundowns, nani ambayo unaweza ukasema ana kikosi bora kuliko mwenzake? Ukienda katika mzani uh, naweza kusema Mamelodi Sundown ana kikosi bora kwa namna ambavyo uh, wachezaji wake wamepata uzoefu kwa muda mrefu. Ukizungumzia watu kama wakina Aron Mokwena uh, Ronway William uh, unamzungumzia uh, mlinzi huyu Mvala, watu kama wakina Temba zwane ambao walikuwepo katika kikosi cha Afrika Kusini. Wao wana kikosi bora, lakini pia wana mwalimu bora ambaye amewaongoza kushinda AFL msimu wa mwaka jana. Uh, kwa hiyo ukirudi sasa kwa Young Africans, ni timu ambayo naona haina mwendelezo kwa misimu kadha. Baada ya mwaka jana kufika fainali, inaendelea pale ilipoishia, na ndiyo maana hata malengo yake yalikuwa ni kufika katika hatua ya makundi ama robo fainali. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba kwa uzani uh, Sundown, mimi nawapigia upatu kuweza kupata matokeo mazuri, si ushindi moja kwa moja, lakini walau kuweza kuambulia sare na kupata ushindi. Nam, asante sana Hashim Kusaga ukiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Nadhani Young Africans watakuwa wanafurahi sana kama watakuwa wanapata ushindi huu kwa leo, kwa sababu watani wao wajadi hapo jana wameshindwa. Muda mfupi uliokamilika, mazembe wamepata sare ya kutofungana dhidi ya Petro Atletico, na hapa sasa kwenye laini ya simu naungana naye kaozi kosha akiwa maeneo ya DRC. Kaozi Kosha, mchuano umeuonaje? Naam, mechi imemalizika sifuri kwa sifuri baina ya TP Mazembe na Petro Atletico ya Angola. Ingawa Mazembe eh, alikuwa ameonyesha mchezo mzuri, ameobana mbavu eh, Petro Atletico. Alikuwa ya wa kwanza kuona lengo ya Mazembe na walikuwa wakitoka kumwondoa kwenye maji, lakini ingawa washabiki wengi wengi wengi hapa kwenye uwanja wa Kamalondo, lakini Mazembe akufanya chochote akupata na bahati ya kuingiza golo ingawa mara kadhaa kwenda mbele ya golkipa Ibrahim Boso, lakini huyo alionekana kuwa leo alikuwa siku nzuri, na hiyo matukio ya sifuri kwa sifuri. Kaozi, unadhani kwamba Tipi Mazembo ana nafasi katika mechi ya marudiano atakapokwenda nyumbani kwa Petro Atletico at, uh, ambapo atakuwa nchini Angola? Unakumbuka ni mara ya kwanza eh, Mazembe kufanya hivyo nyumbani, hatujue kwa sababu eh, kulingana na siku za usoni, siku zilizopita Mazembe yawaye kupoteza mechi hapa nyumbani, na hiyo matukio kweli imeleta hofu kwenye mechi ya marugilio huko Rwanda, ambapo eh, kweli ni nani mshambuliaji anaweza kufanya vizuri. Mazembe ana kikosi kizuri, lakini wanakosea sana washambuliaji kwa kuona lango la adui ingawa mara kadhaa kuwa mbele ya adui hawakufanya chochote. Eh, tusubiri tusiandike na mate. Ni mara ya uh, mara kadhaa Mazembe akufua dafu kwenda kwenye raundi eh, ya robo fainali, na mechi ya leo inaonekana kuwa imekata kitumaini kwa washabiki wengi ambao waliondoka uwanjani kabla ya mechi kumalizika. Asante sana Kaozi Kosha ukiwa DRC. Na mechi nyingine ambayo itakuwa inachezwa katika mashindano ya klabu bingwa barani Afrika itakuwa ni Esperance de Tunis ambao watakuwa wanakabiliana na ESEC Mimosa. Nichungulie jumbe mbili za mashabiki ambao wanaendelea kufuatilia matangazo haya katika ukurasa wa RFI Kiswahili ndani ya Facebook. Unamwona Baraka Bima anasema sidhani kama Young Africans watapata ushindi mbele ya Mamelodi Sundowns. Vincent Kaji anasema kijana mpole kutoka Tanzania, leo nawahakikishia kuwa Yanga tunashinda bwira sema tunasubiri ushindi wa Young Africans, lakini pia kwa mazembe hapo. Kwa Mazembe ameambulia patupu. Dani Hekima anasema hata Young Africans wana kibarua kigumu, ila nawatakia bahati njema leo dhidi ya Mamelodi Sundowns. Kisha wa mwisho, Desan Liza anasema natakia klabu ya Mazembe ushindi wa goli tatu kwa sifuri, lakini mechi yao imekamilika sifuri kwa sifuri. Makala ya wani ni jukwaa la michezo. Mimi ni Paul Nzioki. Sasa hivi ikiwa ni saa 11 na dakika 52 jijini Kigali, ukiwa RFI Kisangani ni 105, lakini RFI bunjumbura ni 96.1 FM. Chad, Eswatini, Liberia na Sudan Kusini. Uh, mataifa yote hayo yamefuzu kwa hatua kuu ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2025 baada ya kushinda mechi zao za awali siku ya Jumanne, na sasa timu hizi zitaungana na timu 44 ambazo zimeorodheshwa katika nafasi za juu zaidi barani Afrika katika hatua ya makundi. Na huko Nigeria baada ya timu hiyo ya taifa Super Eagles kutokuwa na kocha baada ya Jose Peseiro mkataba wake kukamilika, sasa kocha ambaye alikuwa amepewa timu Finidi George, nafasi yake ipo hatarini kwa sababu katika mechi mbili alizocheza dhidi ya Mali alishindwa bili sifuri na kuishinda Black Stars ya Ghana mbili moja, lakini wengine ambao wanaendelea kugombea nafasi hiyo ambayo iliachwa wazi na Jose Peseiro ni mwanasoka bora wa Afrika mwaka 1994 kocha wa zamani wa timu ya Tanzania Taifa Stars Emmanuel Amunike, lakini pia kocha wa zamani wa Indomitable Lions ya Cameroon, mreno Tony Konze Kao. Niangalie kinachoendelea sasa hivi katika ligi za soka kule Ulaya na nianzie England. Newcastle wamepata ushindi wa magoli manne kwa matatu dhidi ya West Ham. Sasa hivi uwanjani Bournemouth dhidi ya Everton 0 kwa 0. Chelsea 1-0 dhidi ya Burnley. Nottingham Forest wapo chini goli moja dhidi ya Crystal Palace. Sheffield United dhidi ya Fulham 0 kwa 0. Tottenham Hotspur wapo chini goli moja wakikabiliana na Luton Town. Aston Villa na Wolverhampton baadaye kisha Brett na uh, Manchester United. Jason Sagini Kesho kuna Manchester City dhidi ya Arsenal, unaionaje? Mechi ni mechi kubwa sana, ukizitokana kila mmoja hapa anafukuzia kusaka ubingwa wa EPL msimu huu. City nafasi ya pili, Arsenal nafasi ya kwanza, yani ni katika harakati za kuweza kusaka ubingwa msimu huu, kwamba mara nyingi husema kwamba kila tunapotoka katika hatua ama katika ule mkondo wa kipindi kutoka katika mechi za kimataifa huwezi kujua fomu ya timu ikoje wanaporejea kutoka timu kuu kwa mechi za kimataifa. Kwa hivyo e, fomu katika mchezo wa kesho, nafikiri kwamba itakuwa ni vigumu kubaini atakuwa anapata ushindi baina ya Arsenal ama Manchester City. Kwa mimi naipatia sana upato mkubwa, nafikiri kwamba maanake kwa nyumbani Etihad, Manchester City wana upato mkubwa na wana asilimia kubwa ya kupata ushindi katika mchezo Man City dhidi ya Arsenal, bila kubagua uwezo wa Arsenal mikononi mwa Citi hapo lakini amini kwamba itakuwa ni mchezo mgumu na utazalisha magoli mengi, kama si matatu basi magoli manne, ikizidi yafika magoli matano hapo kesho. Asante sana Jason Sagini. Ufaransa liga, Metz watakuwa wanakabiliana na Kabiliana, Monaco. Leo watakuwa wanakabiliana na Ruhams. Bundesliga Ujerumani kwa sasa uwanjani Freiburg wanaongoza magoli matatu kwa sifuri dhidi ya Borussia Monchengladbach. Bayer Leverkusen wapo chini goli moja sifuri dhidi ya Hoffenheim. Eintracht Frankfurt na Union Berlin sifuri kwa sifuri. RB Leipzig dhidi ya Mainz sifuri kwa sifuri. Werder Bremen chini goli moja wakiwa na kadi nyekundu dhidi ya Wolfsburg goli moja sifuri. Na baadaye Bayern Munich watakuwa wanakabiliana na Borussia Dortmund. Serie A kule Italy, Napoli wameshindwa na Atalanta magoli matatu kwa sifuri. Genoa sasa hivi uwanjani na Frosinone moja moja. Torino dhidi ya Monza, Torino wanaongoza goli moja sifuri. Baadaye Lazio watakuwa wanakabiliana na, na Juventus, kisha Fiorentina wakabiliane na AC Milan. Mimi ni Paul Nzioki nakamilisha makala ya jukwaa la michezo. Nimekuwa na Jason Sagini kwenye laini ya simu, karibu sana Benson Wakoli kukamilisha matangazo kwa siku ya leo. Msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye matangazo yetu jioni hii ni pamoja na kwamba bunge la Somalia limepitisha sheria kuwapa uwezo uraia kupiga kura kuwachagua viongozi nchini humo, wakati mahakama ya kikatiba kule nchini Senegal ikidhinisha ushindi wa rais mteule Diomaye Faye. kibao chake Daju, msanii mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini anaishi kule Ufaransa, na kibao chake ambasada ndiye anatufikishia mwisho wa matangazo yetu uh, jioni hii. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, akikujalia Mungu na nijalie pia, matangazo mengine utasikia kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki. Victor Busa amekuwa msimamizi wa matangazo haya, afundi mitambo vitalu mwagisha kulimbwa. Hadi hapo kesho, msikilizaji, kwa heri.