Shukran mwenzangu George Ajowi kwa kunipisha sasa hivi, nikikukaribisha msikilizaji, kokote uliko, karibu sana katika makala Jukwaa la Michezo, Jumamosi ya leo, Jumamosi nyingine njema, ambapo tunakutana tena na miongoni mwa baadhi ya mambo ambayo tunakwenda kuangazia ni pamoja na michuano ya kombe la bara Afrika kwa upande wa kinadada ikifanyika kule Moroko, pamoja na fainali ya kombe la Azam kule Tanzania, pamoja na mashindano ya kuendesha baiskeli Tour de France, miongoni mwa mambo mengine. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini. Karibu sana Sagini katika makala ya leo, jukwaa la michezo. Ni siku ya wanahabari wa michezo, na tuwatakie wote, akina Hilari Ngati pamoja pia na Joja ajue manake pia naye vilevile ni mwanahabari wa michezo Victor Buso pamoja na aabuspamoja, ee, Richard Makundi kabisa. Kwa hiyo siku njema ya wanahabari duniani, kweli kabisa. Sasa hivi tuanze moja kwa moja, ambapo uh, michuano ya kombe la bara Afrika kwa upande wa kinadada uh, inafanyika kule Morocco na inang'oananga hii leo ndiyo ambapo inakwenda kuchezwa na hapa anayeandaa makala haya ni Moroko, na bado Moroko ajai kushinda ubingwa huu. Lakini aliyeshinda ubingwa huu mara nyingi zaidi, unazungumzia timu ya taifa ya Nigeria. Wamenyakua taji hili mara kumi na moja, wanafukuzia taji lao la kumi na mbili. Lakini walioshinda mara mbili, wanazungumzia Equatorial Guinea wao ambao wameshinda kombe hili mara mbili, hawakufuzu kuingia mashindano ya mwaka huu. Lakini kabla ya kuanza kwa michuano leo, ni kwamba mchuano leo wa kwanza kabisa ni kati ya Moroko mwenyeji dhidi ya Burkina Faso majira saa tano usiku saa za Afrika Mashariki. Lakini kwamba kuna taarifa mbalimbali hapa na pale, kabla ya kuenda mbali ni kufahamisha labda kwenye makundi mm -hmm. eh, kundi kuenda chezo katika uga wa Mulei Abdala kule Rabat na kundi ba itakuwa inachezwa michezo itakuwa inachezwa katika uga wa Mohamed v kule Kasablanka, na mchuano wa leo ni wakundi A. Ni wa kundi A na kisha kundi la mwisho, kundi chama linalohusisha Nigeria na Sudan, Burundi na Botswana, itakuwa inachezwa katika uga wa Mulei Hassan uh, kule Rabat. Na ni kwamba pia teknolojia mm -hmm. ya VAR inatumika katika michuano hii yote, mechi ishirini na nane na ni kwa mara ya kwanza teknolojia hii inatumika katika mashindano haya ya wanawake mm, eh, tangu kuasisiwa kwa mfumo huu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ni baadhi ya mambo ambayo rais wa KAF Bwana Patrice Mosepe alisema atafanya wakati anaomba mamlaka. Mm, na vilevile vile, vile, tukisalia hapo kwamba shirikisho la kandada barani Afrika, KAF, wao wameongeza timu ambazo zitakuwa zinashiriki mm -hmm. kutoka kumi na kutoka nane hadi kumi na mbili na sasa hivi, kabla ya kuchangia, nataka tumsikilize mchezaji wa Af Afrika Kusini timu ya taifa ya Banyana Banyana Tebi Gatlana anasemaje kuhusiana na hili? Inapendeza how I the, hata sielewi namna ya kueleza ninavyojisikia juu ya hili, kwa sababu tunaonyesha nchi nyingi na mashirikisho kuwa wanahitaji kuwekeza katika soka la wanawake sure, ili tufike kwenye ngazi ya juu zaidi. Lengo kuu ni kuhakikisha soka la wanawake linakuwa hata katika ngazi ya chini in, in, na ndio maana unahitaji nchi ziwekeze kwenye soka la wanawake. Unajua, napozungumza kwamba soka lazima liweze kutiliwa mkazo, waamuzi arobaini wote ni wa kike: kumi na sita wa katikati, kumi na sita wasaidizi na nane wa mfumo wa VR, kutoka mataifa 24 kutoka bara la Afrika, na hapo nazungumzia Salema Mkansanga kutoka taifa la Rwanda. Vile vile, aliweka historia kubwa sana katika dimba la wanaume kule Kamerun, Februari mwaka huu, alipokuwa mwanamke wa kwanza kuchezesha fainali ama mechi ya kombe la bara Afrika ambayo inahusisha Zimbabwe na pamoja pia alikuwa aliteuliwa pia kuwa refari wa pekee kutoka Afrika kuelekea michuano ya kombe la dunia baadaye mwaka huu kule Katar, Novemba. Mm -hmm. pamoja pia na Karin Atenzambong kutoka Kamerun na pia Bushra Kabubi kutoka taifa la Moroko. Msikilizaji, sisi tutakuwa tunaendelea kukujuza kinachojiri kule Moroko. Kwa hivyo husisite, kwa sababu tuko hapa kwa ajili yako. Sagini tukiwa tu barani Afrika, na taarifa za kaf ni kuwa shirikisho hili ah, limetoa lim limetoa orodha ya wachezaji ambao watakuwa wanawania mchezaji bora wa mwaka hapa barani Afrika, pamoja na vilabu na timu za taifa na makocha mm. Na ukiangalia sana, tukianza na viwango katika orodha ya wanaume Sadio Mane yupo. mm -hmm. Yupo, yupo Mohamed Salah yupo, Riyad Mahrez na yupo Sebastian Haller anayetajwa sana hapa labda kwangu ni Muhamed Sala. Mm, nafikiri kwamba anayetajwa hapa sana ni, Muhammad, ni Sadio Mane maanake nafikiri kwamba mwaka huu atakuwa anafukuzia taji lake la pili baada ya kushinda taji hili mwaka elfu mbili kumi na tisa lakini Mossal ambaye atakuwa anafukuzia taji hili kwa mara ya tatu baada ya kushinda mwaka elfu mbili kumi na saba na pia mwaka elfu mbili kumi na nane Lakini Mahrez wa ManCity pia naye vile vilevile anafukuzia taji hili kwa mara ya pili, mm -hmm, baada ya kulishinda mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na sita akiwa na klabu ya Leicester City. Kwa upande wa makocha Pitso Mosimane, baada ya kuongoza Al Ahli kufika katika fainali ya bara Afrika vilabu, ya vilabu kwa mara ya tatu mfululizo mm, naye pia atakuwa na kwenda sa kwa bako kuwania taji hili pamoja pia na kocha wa timu ya taifa ya Senegal, aliou sise. Ila sijui ni kwa nini Pitso Mosimane kawekwa katika orodha hii, kwa sababu ni kocha tajika, ameshindwa kutoa klabu bingwa barani Afrika na vile, vile ligi ya nyumbani ya, manake ukingeda pia vile vile unaangazia kwamba kocha ambaye alifikisha klabu ya Orlando Pirates katika fainali ya kombe la shirikisho manlasikazi akiwa na klabu ya Orlando pirates na vile, vile ameshirikishwa hapa pia vilevile kuweza kuona tajiriko kwa kwa, nafikiri kwamba kwa upande wa wachezaji mm -hmm. Sadio Mane ni wakati wake bora kuweza kunyakua, manake alinyakua ubingwa wa bara Afrika akashinda kombe la ma, ma, mataji matatu kule Uingereza akiwa na Liverpool mm -hmm. nazungumzia Karabao FA pamoja pia na Eh, kunyakua mataji mengine mbalimbali kule Ulaya kwa fikiri kwamba kwake itakuwa ni kwenda moja kwa moja kwa amani eh, katika upande wa wanaume na hii. Ukiangalia katika upande wa makocha mimi nasonga na Walid Ragragu kocha wa Wydad, kwa sababu katoa finali ya klabu bingwa na vile vile kashinda ligi ya nyumbani. Kwa hivyo ana uwezo mkubwa japo kuna makocha wengine kama alio sisi, yeye ametoa kombe la bara Afrika, ushindani utakuwa ni mkubwa. Na katika timu ya mwaka upande wa wanaume Tipi Mazembe wao wameingia katika orodha hii wakiwa na vilabu vingine tajika barani Afrika kama Al Ahly na Petro Atletico ya Angola mm. Ni nasema kwamba kwa, kwa vilabu nafikiri kwamba Petro de Atletico nafasi finyu sana, lakini labda klabu ambayo itakuwa ni bora nili ambayo ilishinda labda ubingwa wa bara Afrika, Wydad Casablanca na labda kwa shirikisho pia vile vile, RS Berkane lakini sidhani kwamba Berkane ni moja, ni tu kwa hiyo kwa Berkane na Casablanca e, Casablanca ina uwezo mkubwa manake mm -hmm. kataji lao ni kubwa kuliko la RS Berkane la kocha Flore Ibenge, na wangi wanauliza kwa nini hawasikii kwa upande wa kinadada. Kafu alisema kwamba watakuja kutoa orodha ya kinadada baadaye. Kumbuka kwamba tutakuwa tunafahamu mshindi tarehe ishirini na moja mwezi huu kule Rabat uko Moroko. Tukiachana na taarifa hizo, tunaelekea upande wa raga ambapo sasa hivi Wakenya wanafurahia kweli kweli, mm. kwa sababu timu yao ya the Simbas imeicharaza Uganda cranes 42 kwa saba ni alama nyingi sana kitarajia kwamba Kenya Simba singepata ushindi mkubwa hivyo kwenye michuano ya kufuzu kuelekea kombe la dunia katika ilifanya vibaya sana, Kenya ilikuwa e, na, na matokeo ambao ni duni sana sana kuelekea michuano ya kufuzu kuelekea kombe la dunia, lakini kwa leo kupata ushindi huo mkubwa. mm -hmm. nafikiri kwa kocha Paul Odera baada ya kugeuza kikosi chake na kufanya mabadiliko kadha kadha, na hasa kuhusisha mbao ni Mangula zunguzia kina Collins Injera, nafikiri mm -hmm. kwamba wameweza kuileta timu pamoja na pia kuonesha kwa kwamba wanapata ile hadhi ya Kenya katika mchezo wa rugby na mm -hmm. salia kuselea kwamba wanafuzu kuelekea kombe la dunia. Na kuna ile michuano mingine ambayo alicheza dhidi ya timu kutoka Afrika Kusini kina Leopards za jijini Nairobi nchini Kenya. Nadhani pia imesaidia kipa na matokeo mengine ni kuwa Namibia wao wamecharaza Burkina Faso 71 kwa tano 5 na watakuwa wanapatana na Zimbabwe katika hatua ya nusu fainali Zimbabwe wao waliwacharaza Ivory Coast uh, thelathini na nane kwa kumi na moja. Baadaye Senegal atakuwa anacheza dhidi ya Algeria. Kwa hivyo mshindi kati ya Senegal na Algeria, mm -hmm. atakuwa anapatana na Kenya ndani ya nusu fainali. Kumbuka wote wanawania tiketi ya kuelekea kucheza kule Marseille, Ufaransa, ndio eh? jijini Nairobi ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tano sawia na jijini Kigali saa kumi na moja dakika arobaini na sita Na sasa hivi sagini Dio. tukiwa nairobi hapa eh, mm -hmm. Uh, taarifa zimezuka wiki hii kwamba bondia wa kike bwana uh, b Conchestina hali yake si nzuri tena, manake si mara ya kwanza. Nakumbuka mwaka elfu mbili na kumi na tisa pia vile vile alikuwa na, na hali kama hii maanake mm -hmm. nafikiri kwamba huyu ni mchezaji ambaye mara nyingi ukiwa na hali kama hii ambayo umetoka kuhusishwa na mihadarati ama mm -hmm. kitu fulani, tuseme kama ni pombe labda, itakuchukua muda mrefu kuweza kubadilisha mienendo yako maanake ukichukuliwa, alafu pelee katika uh, katika maabara ya kufanyiwa mageuzi, nafikiri kwamba inachukua muda mrefu maanake ukiachwa katika mazingira yale yale ambayo yalikufanyisha uweze kuwa katika hali hiyo, basi itakuwa ni ngumu sana kwa kuweza kubadilika, lakini kwake yeye nafikiri kwamba kumetokea kampuni kadha kadha hapa na pale, na kuwa wanazungumzia Heroes Council hapo awali mwaka 2018, pia vile alifanywa kupelekwa katika maabara na kufanywa vipimo zikamsaidia nimake. Pia nakumbuka katika mechi ile kati ya Firi eh, kule Nairobi, ilikuwa ni mwaka 2019 Novemba, alikuwepo katika uwanja ule, na maana yake kwa au kwa tarajio kwamba atakuja, lakini alikuja, kisa ni kwamba alikuwa katika hali nzuri ya kiafya, lakini baada hapo bado akarejea katika yale mazingira ambayo alikuwa nayo ile ya kitambo, kwa hiyo nafikiri kwamba inachukua muda mrefu kuweza kubadilisha hali kama mm -hmm. hiyo ambayo ilikuwa imemkita sana katika akili yake. Tumeona wa, baadhi ya wa wanasiasa nchini Kenya wakijitokeza na kuomba msaada katika mitandao ya kijamii. Je, inafaa mm -hmm. kweli? Nafikiri hifai, manake utamsaidia leo ndio, lakini kesho je, nani mm -hmm. apata msaidia? Nafaa waweke mipango ambayo ni ya muda mrefu ya kuweza kuwasaidia na manake sema kwamba hapa ukimtoa katika mazingira yale ambayo alimsababishia matatizo hayo, basi itakuwa ndio suluhisho ambalo la kudumu. Lakini ukimsaidia akisha umwache katika mm -hmm. mazingira yale, bado kesho mm -hmm. kutwa atarejea hapo hapo. Nadhani hili ni funzo kwa wengine. Tunamtakia tu kila la heri, tunaamini kwamba mambo yote yatakwenda sawa. Tukisalia nchini Kenya, tunaangalia taarifa za riadha ambapo leo hii katika uwanja wa Nyayo Uh, uh, wanariadha ambao wana umri wa chini ya miaka ishirini ndio wamefanya majaribio pale, ndio na wakateua wakate kikosi cha wanariadha ishirini na tisa ambao watakuwa nas taifa la Kenya katika mashindano ya dunia ya chipukizo zaidi miaka ishirini ambayo itakuwa inaanza Agosti moja hadi sita eh, kule Colombia katika jiji la Kali, na Miongoni aliochaguliwa ni pamoja pia na Heriston Wanyonyi ambaye ameshinda mbio za kutembea kilomita kumi, kutembea kwa kasi. E, kwa kasi na kwa wanawake ameteuliwa Margaret Gati. Kuna majina mbalimbali mbali hapa, kama vile Winnie Jepng'etich ambaye anashiriki mchezo wa long jump pamoja pia na huyu kwa jina la Betty Chelangat, Nancy Chirop kwenye mbio za mita elfu tatu, kwenye mbio za mita elfu moja mia tano unazungumzia Purity Chepkirui na Brenda Chebet na pia kwenye urukaji viunzi na maji kwa kike mbio za mita elfu tatu Faith Cherotich na Diana Chepkemoi, na kwa mbio za mita elfu tano Maureen Cherotich na Jane Gati. Kwa wanaume, kwa mbio za mita mia nne Elkana Chemelil na Samuel Toili, pamoja pia na Michael Temoi na Edwin Kimosong kwenye mbio za mita elfu tatu Aa, nilikuwa na angalia majina haya hapa na kilichonifurahisha ni kuwa pia nimeanza kuona wakenya kutoka pande nyingine. Mm-hmm, anajua wakenya wanariadha wanajulikana ule upande wa bonde la Ufa. Sasa nimeona majina mengine ambayo yanatokea Uh, upande wa mashariki kinapita kidhome kina Emmanuel Wafula okay, ambao huko ni magharibi ambao wamefanya kweli. Na kabla tuachane na riadha, ni kuwa Joel Maina Mwangi, yeye amepigwa marufuku miaka mitatu, kisa ni ukutumia mambo ama dawa za kututumiwa misuli na hili halijawekwa sawa ama halijaweza kuhakisha kwamba ni swala la kuweza kukubalika katika mm -hmm, Shirikisho la dunia la Dunia la Riadha la kupigana na mambo ya ulajimuku tuseme kwa kwamba ni pigo kwake, manake pia vilevile ni funzo mm, kwa wanadau wengine ambao wa wa wa wapo kwenye tasnia hii, wajue kwamba si vizuri kutumia vitu kama hivi, kwa sababu nadhani shirikisho la riadha nchini Kenya, wameangazia mambo haya sana kwa muda mrefu. Tukitoka nchini Kenya, tunaelekea Tanzania, ambapo leo hii kumeandaliwa fainali ya kombe la Azam Sports Federation, ambapo Young Africans wao wamepatana na Coastal Union kule Tanzania wanaitwa wagosi wa kaya na siku hizi nasikia wana jina mpya la wana mangush, mm, na fainali hiyo Yanga ameshinda nne moja kwa mikwaju juu ya penalti baada ya mchezo um, kuisha sare ya tatu kwa tatu uwanjani ilikuwa ni mchezo mkubwa sana kiongelea hapa hawa Coastal hawajawahi kuipiga Yanga katika mchezo wa kawaida tangu mwaka 2012 walipoilaza Yanga 3-0 kwenye mchezo wa kawaida kwenye ligi, lakini pia vile kwenye ligi msimu jana Yanga iliichapa Coastal hawa magoli matano kwa sufuri mm -hmm. kwa ujumla nyumbani na ugeni, ilikuwa kongole sana kwa maana yake. Vile vile imeonesha kwamba Geita Gold inafuzu kuelekea mashindano ya kombe la mashirikisho barani Lata. Afrika msimu jao. delea kusikiliza makala ya jukwaa la michezo moja kwa moja kutoka RFI Kiswahili. Mimi ni Paul Nzioki, Nipo na mwenzangu Jason Sagini na Sagini nikichungulia mitandaoni mm -hmm, pia naona mashabiki wapo nasi. Benfait Kasemengo Agwero anasema toka Kivu Kaskazini, Butembo, DRC, anatushukuru sana na kwa kuwapa muda wa kuendelea kuchangia. Yeye anawashukuru Uganda na anasema ana matumaini kwamba wanaenda kujinyakulia ushindi kwenye mechi za Ocon. Kambale Bulula anasema anawatupata live akiwa Beni, DRC. Kisha Saenda Magesha anasema toka lilo ongwe Malawi. Tanzania kuna fainali ambayo Yanga wameshinda. Boni Mwesha akiwa Mombasa Kenya anasema anaitakia, anaitakia kila laheri Yanga dhidi ya Coastal Union wameshashinda. Ombeni le Padre Mashariki akiwa DRC Kamanyola anasema kwamba kuna mechi kati ya FC Okapi na FC Scout utatuambia iliendaje. Joshua Mjukuu wa Nila akiwa Mwanza Tanzania anasema anapenda kuwapongeza Uganda kwa kushiriki michuano ya AUKON. Agaadha Mbale akiwa Moro Tanzania anasema kwamba wanawake wapewe kipaumbele katika michezo maana ukiwapa kipaumbele utawawezesha <clears throat> kuweza kufanya kweli pia aitakila heri Yanga katika kugombea kombe la FA dhidi ya Coastal Union. Kwa hakika maneno yake ni ya kweli kabisa, na tukielekea kule Ulaya tunaatua katika mji wa Paris kule Ufaransa, ndio kwa sababu kuna mashindano ya kuendesha baiskeli ya Tour de France ambaye alianza jana, ambapo hapa Mbelgiji ambaye ni bingwa dunia wa zamani, nazungumzia Ives Lampaet alinyakua ama alishinda raundi ya kwanza ya ufunguzi ya mashindano ya uendeshaji baiskeli ya Tour de France. E, baada ya kushinda mbio hizo na kumpiku mbingwa mtetezi mara mbili wa mashindano haya Tadej Pogacar, ambaye walikuwa watatu jana na ni kwamba Ives Lampait aliweka muda wa dakika 15 sekunde 17 nukta 13 kwenye mzunguko wa kwanza ambao ulikuwa mm -hmm. unachukua maili nane e, katika mji wa Copenhagen na maili zinazidi kuongezeka kwa sababu leo watakuwa wanaendesha baiskeli kwa kilomita mia mbili na mbili nukta tano kisha hapo kesho itakuwa ni zamu ya kilomita mia moja uh, themanini na mbili. Tukiachana na mashindano yaya kuendesha baiskeli uh, katika mbio za magari Formula 1, ukipenda langalanga langa, ndani ya mkondo wa British Grand Prix. Sasa hivi Carlos Sainz wa Ferrari, yeye atakuwa anaanza kesho ndani ya pole position mm -hmm. Vipi kwenye Wimbledon tennis? kwenye Wimbledon hapa, ni kwamba kumekuwa na pigo kubwa sana mbalimbali, maanake ni kwamba unazungumzia bingwa wa zamani na bingwa wa dunia, unazungumzia Serena Williams na kurejea baada ya kutoka kwenye jeraha mm-hmm. Alilazwa kwenye raundi ya kwanza tu ya mashindano ya Wimbledon, na pindi pia vilevile Andy Murray na vilevile alikuwa anarejea kwenye tenisi mm, kwa mara ya kwanza baada ya kuwa nje kwa muda mrefu takriban mwaka mm-hmm. mmoja, kisa ni jeraha, lakini akondolewa. Lakini pia vilevile Andy Murray, bingwa mara moja wa kombe hili la Wimbledon, pia naye vilevile alibanduliwa kwenye raundi ya kwanza mm-hmm. lakini sasa ni kwamba Novak Djokovic yupo kwenye raundi ya kumi na sita bora akiwa pamoja na kina Koko Gauf pamoja pia na kina Sisipas pamoja mm pia na Simona Halep kwenye raundi ya thelathini na mbili. Mchezaji wangu ambaye anamwangalia sana katika mashindano haya ya tenisi ni Muitaliano Mateo Bertini, bado anasubiri acheze mechi yake, na tuchungulie katika taarifa za uhamisho, ambapo eh, Muhamed Salah ni mm rasmi kuwa angatuki Liverpool mpaka mwaka elfu mbili ishirini na tano kandarasi ya miaka mitatu na ameongezwa dola ama hela hadi elfu mia tatu hamsini pauni hizo kwa wiki mm -hmm. moja kutoka elfu mia mbili. Kwa hiyo ni kongoli sana kwake, lakini pia vilevile ni kwamba Spurs wamesajili mchezaji kutoka taifa la Brazil Richarlison kutoka Everton kwa mkataba wa miaka mitano, mm -hmm. lakini pia vilevile Rafinha ambaye anamezwa mate na Chelsea, Arsenal na Barcelona pia vile vile hawa wote mm -hmm. ni kwamba Rafinha huyu anatamani sana kuelekea Barcelona kwa mkataba wa miaka mitano, lakini pia vilevile Chelsea hawa wanafukuzia sajili ya Raheem Sterling pamoja pia na Nathan Ake kutoka klabu ya Mancity, lakini Manchester United hawa vilevile wanafukuzia Lisandro Martinez pamoja pia ni kwamba shamsajili mm -hmm. beki kushoto kutoka taifa la Uholanzi, Tyrel Malaysia ambaye ndiyo sajili ya kwanza mm -hmm. ya kocha mpya Erik ten Hag. Watu walikuwa wanauliza sana ni kwa nini Manchester United hawataki kusajili, lakini wameona kwamba ni wakati <laughs> sahihi ambao ukuwa umefika. Lakini vipi kwa Bayern Munchen, wanaendelea kumkatalia Robert Lewandowski? Ndiyo maanake naja kwamba hawajapata e, sajili yake kuweza kuchukua viatu vyake, manake wakimwachilia waki, itabidi waweze kuchukua mtu ambaye atakuja kuweka ama kujaza pengo. Lakini kwa, ni kwamba bado kwenye FIFA Paul Nzioki, FIFA wameamua kwamba watatumia teknolojia mpya mm -hmm. ya kubaini kama kwenye hali ya kuotea au la. Eh, teknolojia inaendelea kuzinduliwa mpya kila siku. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa siku ya leo ndani ya makala jukwaa la michezo. Mimi ni Paul Nzioki, nimekuwa na mwenzangu Jason Sagini. Sasa hivi mpira tunaurusha kwake Georgia Joi hakamilishe matangazo.