furaha iliyoji kukutana tena na wewe katika makala haya changu chako chako changu, changu, changu msikilizaji na ambapo leo tunaangazia kuhusu mila na thamaduni za watu wa rumonge kusini mwa burundi nam na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki kutoka huko nchini burundi anaitwa andi mwag mimi naitwa ali bilali bienveni nam nipo rumonge rumonge ni kusini mwa jiji la bujumbura lakini pia ni kusini mwa burundi niko na wazee hapa kwanza watajitambulisha majina yayo kwanza niko na mzee elvis mrisho kwa jina ya kuseni mrisho na bibi tatu bin bbit ismaili makiko nam tuzungumzie kuhusiana na utamaduni wa waswahili uh, imkubwa utamaduni wa swahili una ufahamu lakini wesi ni mswahili ni mswahili nilizaliwa rumonge babu yangu kwanza alizaliwa rumonge baba yangu kazaliwa rumonge mimi mwenyewe nimezalia rumonge ni wajukuu tunakuwa na wajukuu lakini kiswahili wadhai tunakijua sana e, tunakijua sana na kiswahili kimetupasisha na tunakio-tuna kiko juu kwanza kiswahili katika mkoa wa rumonge kiko juu sana sana sana sasa mm-hmm. e. mzee kuna ile tamaduni ya waswahili watu wanalia wanakaa kwenye mkeka wanakula kwenye mkeka kitu kama hicho hicho e, unaona kama jamii sana ya kiswahili baadhi ya wengi tu wanatakipoteza lakini ilikuwa lica muhimu sana kwa sababu watu likuwa wanakutana waswahili itapofikia mafungo ya kusema kwamba ramadhani imefika unakuta waswahili kweni umejipanga kabisa wamejipanga wametandika mikeka barabarani wametandika kabisa wanakaribisha wataa nikupita wanatumia riski ambayo imepatikana kwa sababu ndio asili ya kiswahili kwa kiswahili ituwa, kubiti, kundebe, kufanina, ipana, ila, siyo, siyo mila kiswahili kuviti mila sasa hivi mtu akijenga nyumba yake licha ya kwamba e ni mswahili lakini ule utamaduni wa kutandika labda jamvi sibuleni kukaa na kuchangia chakula na familia hii inaonekana kutoweka hii unasemaje kwa hili mimi nasema aje kama vile na washauri waswahili wote tuwenao pamoja tufate ile mila ya watu wetu wa zamani nyumba zilikuwa zinajengwa zinawekwa ta, ni, ni, mikeka zamani pakua zitapi zao za kizungu palikuwa mikeka palikuwa ma, ni, mahema wanatandika ndani na watu wanakaa umoja ikipatikana e, chakula wanaume wanakaa baraza kubwa wanawake wanakaa baraa ndogo tunashirikiana sisi wote katika umoa lakini nasikitika sana kuona hivi watu wanakuwa akatana hawataki kuchangia wote chakula kwa pamoja na wakati ni mila ya wababu zetu wababa zetu mpaka si tumkuakua akua kumila akin haka waswaidi wengi waaka wanatupa mila a zama chini ya baraza ndani wanasema mwarabu alivyokuja swala la kuja kuchukua watumwa ndipo alipoleta kiswahili maana kiswahili kimetoka mchanganyiko wa lugha mbalimbali sikiwemu za kibantu lakini lugha ya kiarabu na inasemekana kwamba alipitia hapa rumonge nafikiri hii inaweza kuwa sababu ya watu wa rumungi kuzungumza kiswahili inaweza kuwa ni sababu ya ku kuzungumza kiswahili kwa sababu unaona kwamba ni kumbukumbu ambayo tuliipata kwa sababu ye ndi alipita hapa akatuonesha kiswahili na tukakamata vizuri akatuonesha madini tukayafata vizuri kwa sababu alitembea na ikaonekana kwamba hapa rumonge ndio iwe chimbuko ya kiswahili burundi nzima e, nd ilikuwa chimbuko ya kiswahili burundi nzima imeanzia hapa rumonge atafatana na kanisa fatana na misikiti yote imetakana kufatana na hapa rumonge ndio ndiohali liyokua hiyo kufatana na utamaduni ambao dtatia wale ahrabu kufatana ni lugha ambapo imejichanga kest afrika wapi ot bimkubwa hebu tueleze kuhusiana na watu wa rumonge mnaishije wallahi namshukuru mwenyezi mungu watu wa rumonge tumeishi kimapenzi tunapendana e, tena tunapendana sana sema tu hivi dunia tu inakuja kuleta minihi matatizo ya kutaka watu kufarikiana lakini mwenyezi mungu yote atayatoa kwa uwezo wake allah subhana wataala lakini tulikuwa tumekaana mapenzi sana rumonge waislamu wote tulikuwa na umoja na mpaka kabila zingine zote tunakaa na umoja hakuna ubaguzi hakuna nini na watoto wetu wote wanapendana allahi alhamdulilahi tunamshukuru allah subhana wataala kwa hilo kwa kweli tuna umoja waislamu wote katika nchi yetu ya mkoa wa rumonge tuna umoja kabisa waislamu wote tuko ni wamoja hakuna kubaguana inshallahzee wewe unasemaje juu ya ushirikiano na umoja wa watu aani wa rumonge kama alivyosema bimkubwa hapa upoje ushirikiano ni mzuri U, ushirikiano ni mzuri kabisa kwa sababu anaona kwa kwamba hajakosea hiyo mada anajengea ajakosea amaosema vizuri kuna yale tunasema kwamba kuna mswahili na mwislamu tofautisha hatu wawili mwislamu na mswahili mswahili ni yule ambapo wasiokuwa na wadilifu na muislamu ni yule ambapo nikuwa na wadilifu ndio tunasema muislamu e, lakini wote kwa jamii hiyo wanatoka miongoni mwa waislamu lakiiasapo sunakia ama kuna mtu ambaye ni mswahili <laughs> <laughs> e, lakini sio muislamu apowapo e, ni mswahili akiso mwislamu ndio ale tumesema kwamba pako mswahili na mwislamu e, lakini saa sa mswahili umis, umis, anataka kuji, kuji, kuji, kujiingiza nayee aonekani kama ni mswahilina tukizungumzia hapa sasa kuhusiana na maisha ya watu wa rumonge yapoje maisha ya watu wa rumonge tuna maisha magumu sana leo hatuna makazi leo tumezamisha mashamba tunakuwa tunakosa hata sabuni hatupewe sabuni haya leo watoto wetu wanaangaika na ni watoto wanakua wanatafuta maisha ya kusema na wenyewe wapate pao wapate waowe na wenyewe wapate kizazi lakini leo watoto wanaangaika kwa kukosa kazi maisha tuko nayo magumu mtukwa wetu wa rumonge sana si tunaomba msaada kwa wakubwa watutizame jicho la huruma watupe misaada tunalea mayatima hatuna kazi wayatima wanaangaika umeshasikiliza sasa ndi tulikuwa tunaomba mashamba yote yamezama na tulifika sisi mpaka kwa kwakubwa kushitakia kwa nini wangine wene manyumba wanappokezwa na sisi wenye mashamba atupokezwi sasa sisi mbona tunateketea na watoto natuna wayatima tunasomesha watoto lakini wakasema watatutizamia na wenyewe siku ingine mpaka hivo lakini hatujapata kitu tu wameshatufikishia wameshatufikishiaoua tunawaomba msaada wakubwa watutizame na sisi tuliozamisha mashamba watutizame jicho la huruma nasitupate i yaulanawatoto hilo e, ambapo amezungumzia vimkubwa hapo nami naweza kalipasisha moja kwa moja kwa sababukwamba ni malalamiko ambayo tulishatua tulishatuambele wakati lakini tunaona kwamba hakuna shamba shiikuendelea naomba msaada tu watukumbuke watukumbuke kabisa unaona kama kuna baadhi ya watoto wengi tu kazi zimepatikana sawa za mashamba zimesha kufa na watoto wako ndani na madiploma imebakia ndani lakini akazika kwa sababu ya nini tunategemea njia moja kwaiotuo tawaomba waakumbuke nao watoto nawenywe wapate hizo diplome zao zfanyekazirf namni kushukuruni sana nikumbushe wasikilizaji tulikuwa tunazungumza nao bwana huseni mrisho tatu, tatu ismaili makiko anaikaa mkoa wa rumonge iteba avenide lakenakushukuruni saaiaraukanasi tunashukuru tunakushukuru kuja kututembelea na sisi shukanta dhati kwa mzee elvis mrisho kutoka hapo rumonge na biitatu ismail makiko mwisho wa kipengele hiki wanaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu nami ali bilali na sasa tuelekea kwenye kipengele cha le parl franco ambapo kama nilivyokujuza katika makala yetu yaliyopita vituo vya utamaduni wa ufaransa katika ukanda wa nchi za afrika mashariki vipo likizo kati kipindi hiki na ambapo tutakuletea ratiba zao baada ya msimu huu wa likizo kuu mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni nam unaichwa kiza kasongo ukiwa hapo kama nyola drc na weo unasema unatupata vemaskwa kusahau basaija bakatwire ukiwa katika eneo la mpaka wa drc na uganda na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na ambapo unakuletea mwanamuziki kutoka huko nchini burundi kwanza kabisa ameanza kwa kujitambulisha kujitambulishana ali bilali ndiyo jina langu rf kiswahili nipo na msanii hapa kutoka bujumbura nchini burundi anapiga live muziki wa live yaani ule muziki wa moja kwa moja atumi cd afaini anaitwa hey, ianeinenaioaleandi mwaka si mara ya kwanza tunazungumza lakini ni mara ya kwanza tunazungumza live karibu sana rf kiswahili asanti tena sana bilali kwa kutukaribisha katika rf iswahili nam tuambie basi kuhusiana na muziki wako hapa bujumbura upoje kwa sasa naaza nikasema kama mziki wangu nashimama vizuri kwa kuwa nimetoa albam mwaka jana lbm inaitwa champion na iko out hivi kwenye platform zote tuko tunaifanzia kwa sa muziki kusema kweli mungu anasaidia tuko tunapenya polepole mm-hmm. albamu yako hiyo kama unavyosema uh, inabeba nyimbo ngapi na kwa kikubwa inazungumzia nini albm inazungumzia maisha ni true story ina miziki kumi na ni meemba katika lugha ine kuna kiswahili kifaransa kiingereza na kirundi mm-hmm. na labda kwa watu ambao wanatusikiliza waambie kwa nini umetumia lugha zote hizo uh, unajua kwa sasa tuko katika east africa yaani yeah, yeah, ni, ni kutafuta wapi unaeza ukatoboa muziki unaeza ukapendwa mayb kenya wapi cause kuna kuna uh, shida fulani ya, ya, ya lugha katika albamu kichanga lugha inasaidia wengine kusikia muziki fulani akasikia message kwa juu njuo kikubwa cha mziki message nju maana nikachanga hezo lugha nikasemaacha ni, ni tag anyezimu ya kukiswahilikifaransa nichangechange lugha lakini kuna swali hapa kwa nini unafikiri mziki wa burundi umeshindwa kuvuka mipaka uh, umekuwa tu kiburundi burundi unafikiri kwa nini ah, niniiyo ni swali ngumu lakini uh, kikubwa kime najua ni naaza nikaita rafiki zangu wa artist tuchange lugha kamata kwa mfano unaenda kenya kenya awaski kirundi awaski zingine lugha okua kiswailakatoboa na kiingereza ijapokuwa mizik zetu za mingi za vijana ziko katika kirundiat kirundi lakini ni vizuri sana ku zingine maichi wanam lugha sasa sa hyo kanguza nikasema kama ni ni shida kubwa kwetu kukuimba lugha moja tu kuliko kuchanga lugha ulio uchanga luga lakini, Mwaga, watu wanasema muziki aungoji swala la lugha muziki ni melody mtu naoso ukapenda tu kupitia melody He, labda unasemaje kwa hilo au tuseme melody na lugha vinakuwa haviendani kwa sahi lugha zinada melody na lugha ni vitu vinaenda sambamba sasa nikapata nikapana mfano wa falipupa ana albamu mbili kuna moja ya kifaransa tu na kuna nyingine ya kilingala huko nikamata ta wa diamond wanachangaa lugha kwangu mimi naeza nikasema kama lugha ni kitu kikubwa zaidi kwenye, kwenye mziki wa sasa hivi hiv uh, namod ni kitu kikubwa kingine zadiata uotu z upt tu fano uambuk wakati wachanwalioda wa wa akuimba wa kirundi wamimba mziki za kiswahili k ana hapo miaka imeenda mm, ni miaka mingi hata mm-hmm. ngino mfano kajanin kajaniana miziki, miziki mingapi ya, kis, ya, ya kirundi lakini un mpakas akuna mwanamziki boraafi kama kajan ukifikia miziki zake kila mtu anakoa na, na miziki yakaani lakini za mingi ziko katika kiswahili yani ameona mbali zaidi I'm about you. Yeah. Yeah. Fumbatira. Baby, fumbatira. Mm-hmm. na sasa tukiangazia hapa juu ya changamoto za muziki hapa bujumbura hasa kuhusiana na swala zima la soko unatengeneza muziki unawatengenezea walaji lakini soko lipoji ha, soko lipo bado chini kwa kuwa kwakuwa uh, ukaandaa tamasha fulani lakini ukakosa watu kutokana na na unatana ni ndogo na kutokana na kutokusotiana wasanii kai mnikikamata post ya mtu flaninamtawaos y aikamati kitu laini upendo la uona upendo wauuakina imeposti kitu kiaamofmiumwamaawaapndaa atauuu laini ijapokua unaos wungine naye naiponda si fresh kitu kya muhimu ni kukuwa na umoja kwa juu soko kwa sai ngali chini kutokana na hicho kitu mkipaka tunasimaka matiku tunapigana matiku za mingi sana tupunguze hicho kitu na tuongeze kazi kazi kusema kweli bado zingali ndogo nwsanaa tukafata mwaka auyatoa miki aaaa ama tuingie wa biashara kma wenginwafayabiashaa mfanyaasha na anguwa kla suma aua w noiaynu mpyano bea He want to be easy. Keep fighting, do what is right. Maybe I may fall down today, but tomorrow you'll find me on the ring. I keep on moving till I get there where things are tight. Hey hey yeah, hey hey ya, yeah. hey hey ya, Shaza, keep running. kushukuru sana na nikutakie mafanikio mema katika kazi yako hi ya muzikis sibilalikw rfuk My mama always told me what doesn't kill you makes you, makes you strong. He won't be easy. Keep fighting, to what is right. Maybe I may fall down today, but tomorrow you'll find me on the wing. Keep on moving till I get there. When things are tough, I'll fight you one more round. It's gonna be memorial. I'm not, a I'm not a failure. I know I'll make it. I'm gonna break up all the barriers. Keep on moving till I get there when things are done. I'll fight you one more round. barabara kabisa kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye ukomo wa makala yetu ya leo changu chako chako changu ali bilali ndiyo jina langu ni kutakie jumaapili njema nnmble yani usisahau kwamba tuko pamoja