jumaapili nyingine tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu mimi naitwa ali bilali jumapili ya leo nimepanga kukuletea mazungumzo niliyoyafanya na kinamama kutoka kundi la nyakanga la huko burundi wakati nilipozuru pande hizo na kwenye muziki nitakuletea bendi ya taarab kutoka nchini burundi ya jasmin chini ya captan jesus benvenu mimi naitwa ali bilali wa rf kiswahili niko na kinamama hapa kundi linaitwa kundi la nyakanga ni nyakanga eh? habari gani mzuri kabisa unaitwa nani mimi naitwa somo ramson nyakanga mkubwa uh-huh. nyakanga ndiyo kwa nini nyakanga nyakanga ili kundi la wakinamama kundi hili limegawanyika makundi mawili kwanza tunacheza msondo wa nje pili tuna mafunzo ya ndani nio mm-hmm. unaposema hebu toa ufafanuzi ya nje na ya ndani ipoje ndani nje kwanza tunapiga msondo kama ulivyona hapa tulivyopiga tukaimba tukacheza alafu ndani kuna mauzmafunzo ya kumfunda moja ndoo kundi letu la wanyakanga la hapa burundi lilivyokuna yani ni katika utamaduni wawatamliduni wa kiswahili kotubuenzi E, sisi nawaswahiliwa bwenzi ukitaka ngoma ni kuchangamka tukute bwenzi ukitaka mafunzo ya kumfunda malataka kuolewa tukute bwenihiilianzaje iianzanzajempa hii kundi la nyakanga hatujalianza sisi lilianza wa bibi zetu zama za kale si tumekuja kwenye uritsi wa bibi zetu i hmm. na mpaka sasa tuseme mna muda gani tangu mmeanza kurithi kutoka kwa kinabibi mbona tuna miaka mingi yani wanakuja hawa wanatoka wanarudi wangine n tnapishanapishana kama mii hivi kwenye nyakanga na miaka helaini enye yeah, hli so. kundi la nyakanga ye, miaka heaini ndio mm-hmm. na sisi tutaacha wengine watakua situkkua na wangine wanakuja wangine wanapishananaita bibnani naitwa sifa feruzi kwa jina maharufu sana mama sisc si, si mama ccc si, si, si. yeah. karibu sana erefi kiswahili asante sana nashukuru sana na we unausikana nini katika kundi hili la nyakanga na mimi vilevile vile ni somo mdogo kwarahira msoni mm-hmm. e, na ni mc vilevile vile. e, namimi mm-hmm. ni somo nafunza na, na msondo wa nje yote pia Aha. lakini kuna mtu anaza kasikia somo wa ina maana gani yaani somo wa nyakanga ni kufunda mwalimu mwalimualiko anayetaka kuolewa ndio maana tunaita somo wa nyakanga mm. e, kama hauko somo wezi ukaitwa somo mm. ndio na ili mtu uwe somo inahitaji nini yapimashart inahitaji kila kitu chenye somo ambacho anazaka kutuma ukiwa mwari umeshaalikwa unasema unasema nahitaji niwe somo unaongea na somo wako anakupa boi tunapanaga bori alafu unakuwa somo somodio mm-hmm ema kupana pori inakuaje euufanuzi mm. watu waelewe vizuri no, maana tumesema pana siri ya ndani na ya nje pori ni kitu cha ndani kabisa mpaka mnyakanga n anaelewa uh-huh. ndio bado tutarudi kuzungumza na wewe kuna mwanamama mwingine hapa habari sasaiziaia oo aumapinawehupo ndani ya kundi la vyote natumika na tuseme nini hasa kilikuvutia mpaka ukaungana na kundi hili nilikuwa ni mtoto nimezaliwa kwenye nyakanga nimeikuta nyumbani alafu nikaendelea na hii kazi yaani nimeazoelea nyumbani kwa kina bibi zetu na washangazi zetu na tuseme mpaka sasa ni muda gani tangu upo kwenye kundi hili leo nafikisha leo miaka ishiri na tano niko kwenye nyakanga mm-hmm. e, kazi zote natumika mm-hmm. namwalika mwali ninakuwa mc ninakuwa nyakanga ninaimba misondo kazi zote yaani za nyakanga niko pamoja nazo nam bado tutaendelea kuzungumza lakini tumuulize hapa somo mkuu hebu tueleze ni yapi mafanikio sasa kwenye kundi hii la somo ya nyakanga hili kundi tuna mafanikio mazuri sana kwanza tuliunga kundi la furaha na matatizo halafu huwa tunasaidizana E, mtoto wa nyakanga akiumwa au mume wa nyakanga au nyakanga mwenyewe baba mama tuna kiwango fulani hua tunasaidizana na pakiwa kilio tuna kiwango fulani uo tunatoa na pakiwa harusi ya mtoto wa nyakanga kwanza tunampigia bure msondo halipy tano halafu pia kuna zawadi ya nyakanga tunakusana kwa chao pamoja tuna mama wa mtoto tukizungumza na somo n lsomo asan mafanikio maanis- ni ya yani mazuri sana katika manyakanga katika usomo ukiwa nawamama kwa kweli mashalatabarakallah kwa sababu ukizingatia maneno wanayokwambia sana utajenga ujumba utakuwa na heshima na utaheshimu dunia na wazazi na kila kitu kwa kweli ina mafanikio mazuri sana mashala k ra, so, mrukuna <laughs> <Manam. laughs> watu labda wanaza wakasemakinamama vi wamekosa kazi mbona hivi eh? watu hakuna habari za aina hiyo labda kusema kwamba badala ya kunyoosha mnabomoa majumba ya watu unasemaje kwa ilo kwa hilo unajua kila kazi haikosi changamoto zake yeah. yani, tunakutaa na mngi ila tunakuwa wastaarabu nikuvumilia na mtu kama haujaa mstaarabu hautomvumilia mwenzako kama kua hukumu wa mama wa ni kazi wananikorofisha akila sakini nawazowea na watu baki yaani ukutakumjuwa mtu kwanza fasaha msome tabia yake shelo tabia yake basa utaishini kwa fasaha kuna mtu una kutuka, somo somo gani una alikanini maskini ya mungu unakutanamtu mzia kano ka mama yake na baba yake tunalenifunde mwanangu alaunaalika inimamaaukana soo lakini tunavumila ndo kazi tukonayo paiakubomoanazidi kuenga kila siku tunajengea watu somo sisisi hakuna labda hili swala la watu kusema kwamba nii mmekuwa mkinyanganya waume za watu sisi wala tuwezi kwa sababu kila mtu ana mme wake alafu tunajielewa sana katika ndoa zetu wengi sana wanapenda kusema iti wasomo wengi ni wamalaya si tunakataa si hatuka wamalaya na hapa tulipo waumezetu wote wanajua penye sehemu tulipo si tunatoka kwa ruhusa tunatoka tumeaga alafu tunajiheshimu na vilevile vile tunafunda wale watoto tunataka wajiheshimu alafu malaya ni mtu akutoka kuzaliwa kwa mama yake E, sio somo itindo tamfunza mwari hapana si tunakataa si tunajitaidi katika ndoa zetu na tutazikana na wa waume zetu somo amida mmesha wee kuitwa nje ya nchi kwenda kucheza e, tunaenda kila leo tulikuwa, tulikuwa bukavu tulikuwa goma tulikuwa rwanda tulikuwa kigoma tulikuwa mpaka dares salama e, pote tunakwenda hamna tatizo na shughuli yetu tunaiendeleza kama kawaida tunapelekwa juu ya hii shughuli yetu okay. tuangazie hapa juu ya swala la utunzi wa zile nyimbo ambazo mnaimba okay. inakuwaje kwenye swala hili hizi nyimbotunaimba ni nyimbo tunatungiwa na somo wetu mkongwe sana kungwi anaitwa mwaya omar katembo ndiohuwa tutungia nyimbo zetu tunaimba yani ni watatu aema una haa hamdui aashauriyanda maka oma kgali ukausuaapa aa kdna umfundamwalala itu kambel na heshima uwa aa waoaaeiwaazi mnu alia ahei So, wanapokwenda watototume anafunza sisi wanakwenda vizuri kabisa na wanakwenda wanajielewa anakwenda kufanya nini kwa mume wangu mm-hmm. tuzungumzie juu ya swala la wito ambao wanautoa eh? kwa watu ambao wanakusikiliza juu ya swala la kukuza hiifani sanaa yenu hii utamaduni huu wa waswahili hapa nchini burundi kwa kweli sana yetu na utamaduni wa burundi katika masomo tunao tukasema mwenye anaona hajaalikwa kwa kweli akimbie kwa somo kualikwa kwa sababu ni kitu kiko bora zaidi ni mambo mengi unaeza ukakaa hata miaka kumi ishirini utamtafuta tu somo kama ujaalikwagwa iko siku utamtafuta kwa sababu ya manufaa aenye ya yako kule mme wako lazima atakupa chengamoto wee ulifundwa ujafundwa ukiwabsijafundwa ni lazima takupeleka kule katika somo akufunde ndo yani nazanikasema wenye awajalikwa karibuni mwalio siu kwamba tunasema itu tunataka ni biasharaa tunataka wa, wajenge na waelimike kitu fulani weeyanu n juu yanu ni somo mtoto wangu awezi kwenda bila kualikwa kwa sababu kwanza anaweza a tu ni vitu viwili anaenda navyo vwli enaaendao laii atafundwa na masomo wenzangu maana mikumfunda kum, mtoto wangu maaaa mkabizi h kmfunda mtoto wangu, kuna fulani, kichwa anajua anfaasuc na watu vipi anajua kumvumilia mtu vipi anajua kustamili kila kitu ndiomaana kufundwa ni kitu cha lazima na yule mwenye hana somo chambe cha somo sisi amtafute somo mapema anayemtaka wa somo ni wengi tutashindanaje hadi huu ni weze mimi ni mwalikwa nawe ni msungo nani mbea na ni mbea na ni mbea kukwambia msikilizaji ni kina mama hawa ambao nimekutana nao hapa katika tamasha la marahaba Music expo somo nyakanga kutoka buyenzi utamaduni wa buyenzi nao pia unazungumzwa hapa katika tamasha hili uh-huh. basi toa neno lako la mwisho watu wakusikie unasemaje neno langu la mwisho nasema watu tu watupende sana watujali sana huu ni utamaduni e, kila fasi wakiwa na sherehe tuito kama kawaida wala sio biashara tunaitwa kufunza watu kuelimisha watu nam naweza nikawambia ndugu zangu wote wa burundi ya kwamba msioweshi watoto bila kuwapeleka kwenye masomo ya wasomo kwa sababu mtoto unampeleka shule mpeleke na shule la kwenda kujenga katika ujumba wake inakuwajeuye mama wa mjini au mtoto wa mjini afuma mtoto wako wajui kitu mlete katika manyakanga wafunde mwanao nami neno langu la mwisho nasema wazazi wote tuamke tuamke kwa sababu sipeleki mtoto kichwa kichwa tu mtoto anakuambia vii naskiaga haya ko alika hasikupelekeshi mpelekeshe mwenyewe kwa sababu we ndio utaona matunda ya mtoto baadaye eh, sina mengi ya zaidi na watakieni ikushukuruni sana tumalize na, na wimbo kidogosomo muwelewe mambu mambunjebuua ma ni jikaibmtowarizikinimolanonyelani ninauliza kamamnawezanyie pande ni juu mkazi mto riziki ni yeye chuk yote kuchukiwamatusi mengi kutukanwa uhasama buyenzi ileo wana sikingine ni faranga kuona twagawa na wa anawaumia asante sana sante sana na karibu tenaradio france internationale mwisho wa kipengele hiki nsasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francohone ni kukumbushe kwamba alance franaise ya dar es salaam kila jumaa mosi inakuletea jumatano grove yani ladha mbalimbali ya muziki wakati ncit francia huko lubumbashi watafungua kwa mara nyingine tena kituo chao agosto 220 na agosti 31 hadi septemba 20 kutakuwa na mjadala kuhusu swala la ajira nchini drc pamoja na kufikiria upya kuhusu uhusiano wa kaskazini na kusini mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni na makala ni changu chako chako changu tunaelekea kwenye kipengele cha muziki hapa bujumbura nimekutana na msanii hapa atajitambulisha jina lake karibu mm, mimi naitwa halidi ramadhani kwa jina la muik inaitwa halidi amitabachan mm-hmm habari za hapa bujumbura habari salama tutupo salama tunamshukuru mwenyezi mungu hebu tueleze kuhusu muziki wako mimi e, kuhusu muziki najihusisha katika mziki wa taarabu e, katika kikundi cha alwatanbend tukoenipo Oh. ni tangu muda gani bendi hiyo ya alwata nimeanza muzikiaaikasema no, kwamba kwa rakarakaa n mezi kama, kama miaka mitano sita ho ama sa sahau lakini awali nimeanzia kwenye bendi ya shani kwenye89 kwenye 92 kwenye nikawa nimejiunga na sus hmm. e, baada ya kunga ndo nikatoka ni ml e, nikawa imeenda kutafuta maishakutoka nje ya nchi baadaye ndo nikarudi ni tena hio e, na niporudi o nikaona kwamba hacha katika kupitapita inajenda kujiongezaongeza utamaduni wangu wataarabu katika bendi ya alwatan bend, Al-Wat bend. mnapiga mziki lini na lini e, jumaa jumaa mosi jumaa binadamu anautashi wake na kila shetani ana timeshampenda yeye caposiorikalanguhebu tuongee kidogo kuhusiana na so zima la muziki wa taarabu hapa nchini burundi lipoje swala hili Ah, swala la mziki wapa kwetu burundi eza kazugmzia kwanza tupo nalipo lakini halina nguvu kwa sababu sapoti hakuna sapoti ainagani sapoti kwa kusema kwamba tupate wadhamini wakueza kutusaidia kutupa nguvu ili mziki wetu usonge mbele au taarabu yetu usonge mbele ndio kunakua kuna ugumu hapa ndio mm-hmm. e, mana kwamba atukuta tunapigia tu kwenye maukumbi yetu aleale hakuna mm-hmm. mabadiliko yoyote hata tukitoa nyimbo moja nyimbo mbili nyimbo tatu zinaishia ni mitaani kwetutu na kwenye maukumbi mm. yetu kwa io maake kusema kwamba hati nyimbo isonge mbele au bendi isonge mbele unakua kuna uli mwamko ndomanatkuta mm. kamba kuta tumekua watu kwenye maukumbi tu mm. na, kwa kumalizia basi unamwambia nini msikilizaji aana kusikiliza akiwa katika maeneo mbalimbali ya duniamimi e, aeza nikazungumza kwamba hususan e, ni katika wale wapenzi wa taarabu kwasababu kama mimi niko mwana, mwana sanaa wa taarabu e, kwai aa kazungumza kwamba katika wale wapenzi wataarabu e, wanaponisikia mimi nikma vkijana wao mdogo wao aza wakantizama au wakajitaidi kunsaidia kuipa namisoti namii nipande katika kupitia hivo katika nyanja mbalimbali hioho za taarabu nitashukuru sana kwa hilo na wazidi kunisapoti watakosikia nipokosea waza wakanifahamisha bana pomekosea hapa ngefanya hivi ukafanya hivi ukasonga mbele naza nikashukuru kwa hilo nam ni kushukuru nami nashukuru sana alivilali na, shukrn uiiaaumbulika uta kutaka kuniigiza nazidikuwikaa mhauto ni weza kutaka uta kuniigiza nazidikuwikaa kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo si sahau kwamba mwisho wa makala haya ndio mwanzo wa makala nyingine mimi naitwa ali bilali hadi juma lijalo tukijaliwa