furaha kubwa kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena jumapili hii katika makala changu chako chako changu na ambapo hivi karibuni rais wa kenya william ruto aliwapa vitambulisho watu kutoka kabila la wapemba miezi kadhaa baada kuwa kuwa ya kuwaidhinisha kuwa miongoni mwa makabila ya wakenya mwenzangu karol kuri alizungumza nao kubaini furaha yao na kwenye leparle francohone nitakuletea ratiba ya shughuli kwenye alliance française ya nairobi na institut français ya lubumbashi na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki muziki gola mimi ni ali bilali mtangazaji wako asependa makuu bienvenu ama karibu wa pemba linafahamika kama moja kati ya makabila ya watu wa hukoo visiwani zanzibar nchini tanzania lakini kabila hilo linapatikana pia nchini kenya ambapo miaka yote hii walikuwa bado hawajakubaliwa rasmi kama kabila lakini hivi karibuni rais wa kenya william ruto aliwaidhinisha rasmi kuwa kabila la 43 nchini kenya mwenzangu carol korir alisafiri kuelekea hukoo mombasa pwani ya kenya na kupata maoni yaw kutoka kabila hilokwa majina anaitwa mwalimu ali mkasha ni katibu mwenyezi wa jamii ya wapemba walio kenya Aa, ama kwa kusema kweli ni furaha kubwa sana Aa, yenye na kwa maana ilikuwa ni safari ndefu ambayo kwa sasa imejenga matumaini na inataka kukamilisha zile hofu na dhiki dhulma na kila aina ya wanyanyapaa ambao kwamba ulikuwa wanaendelea kwa karne na karne kwa jamii yangu ya kipemba kwa kweli tangazo la mweshimiwa rais la tarehe 1mina mbil mwezi wa kminmblib lilitufurahisha na tulijisikia kama vile kwamba tumeanza kuzaliwa upya ndani ya taifa letu tunasema kisisi ni taifa jipya kisisi Eh, wakati ilikuwa hatutambuliki tumo ndani ya nchi masaibu yote yanayofika mitihani majanga faida ama hasara za nchi zote zilikuwa zinatupata lakini uzito ulikuwa ni kutambulika kisheria Uh, unazungumzia pengine mapambano ya miaka ngapi kwa mfano wewe umezaliwa ukiwa unajijua una wee ni mkenya lakini kidogo pia unaamba wsi mkenya na mmekuwa mkiishi vipi kwa sababu najua hapa nchini kenya kitambulisho ndio kila kitu je kwa kwa mfano wa pemba shule gani sababu lazima na ile hati ya kuzaliwa vipi mambo ya usafiri na nunaweza kunielezea mamo kama haya mm, ni vizuri swali zuri ndugu mtangazaji kwa kweli kama mimi nilizaliwa mwaka elfu mia kenda na saba ukiniona uh, sikwenda shule sikusoma kwa kuwa ilikuwa ni ngumu kwenda shule kwa maana hiyo nimejifunza tu hapa elimu ya utu huzima tunaeta nguumbaro kiswahili naweza kuandika jina langu naweza kuongea kidogo na mungu ni nashkurun wazazi wetu kwa wale waliobahatika kuwasomesha ni kwamba tulikuwa tunaongea na majirani zetu wale ambao kwamba tuko nao karibu pengine kama ni wadigo ni wagiriama ni wabajuni hata wenzetu wa wan pengine wengine ukiwapata ndani yetu tuko na kopi za id wengine ni wajaluo wengine ni wakamba wengine ni wadigo wengine ni waduruma wengine ni wabajuni na ni wapemba lakini ukitaka nyumba ya mpemba utapelekwa kwake pamoja na kwamba id namwambia ni mjaluo kwa hiyo hiyo hiyo ilikuwa hawezi kujisema kwamba mimi na kitambulisho kwa sababu ataulizwa wwe ni mpemba alipataj kitambulisho kwa hivyo tumeishi katika mazingira magumu <muchas> karo ni mtangazaji kutoka radio fran ya nairobi na nimekuja hapa ili tuzungumze moja mbili kuhusu jamii ya wapemba kwa hivyo ntakuomba ujitambulishe kisha uniambie tu kuhusu mapambano hadi kufikia hapa ya yampemba yamekuaje maisha yamekoaji asante sana ndugu mtangazaji mimi kwa majina naitwa shaame hamis makame chamani wa kenya pemba onit na hapa tupo kijijini kichaka nkwaju ndio hkta ndio mji wetu mkubwa wa wapemba wale wapemba wote walioko katika kenya sehemu hii walioko katika lungalunga sunt walioko mswunt wakickjwalioko malindi county wote wanatokea hapa kichaka mkwaju asilio natokea hapa nimezaliwa ni hapa hapa kichaka nkwaju wazazi wangu ni wa hapa hapa kichaka mkwaju na ndio asili yao ambao kama walitokea isipokuwa tu kulingana na ripoti ya historia tulioambiwa na mababu zetu hapa wapemba ndiko kwao kwa kulingana historia ya huu mkoa huu wa pwani wapemba wako kwao nam niambie tu nielewe maisha ya mpemba ee, yamekuwa haje tangu nyakati zile hadi sasa kuna mwanga kidogo katika kupata uraia asante sana kwa suala hilo uliloniuliza kulingana wakati ulivo wakati ule wa nyuma tulikuwa tuna shida kubwa sana kwa sababu mababu zetu walikuwa hapa mchini wako hapa hapa mchini kwa sababu wamezaliwa kenya apata uhuru wanaiona vile ilivyokule sisi wengine tumekujazaliwa baada ya uhuru lakini ilikuwa wazazi wetu na babu zetu wamepata changamoto sana wakati ule ilikuwa serikali ya marehemu na mpake kafika ya muhishimiwa moi ilikuwa ili kuna vitu ambavyokuwa misako wa mara kwa mara kwa ilikuwa kuishi kama hivi sasa ilikuwa ni vigumu hata hao wazazi wetu ilikuwa hizi nyumba hizi za kichakamkwaju hii miaka kama kumi na tano ndio zimekuja barabarani wakati ule ulikuwa tu hawezi kuishi kuiship na kutoka elfu na kumi sita ambapo kuwa wazazi wetu kkshafuatilia mambo raia hawakupata lakini sisi wenyewe tumeanza kufuatilia sisi lfu mbili na, na tukiwa tumeshirikiana na ndugu zetu wa makonde tukenda ikulu kwa rahisi aliyemaliza muda wake mwishimiwa uhuru kinyata lakini tulipokwenda pale sisi tulikuwa makabila tofauti tofauti tulikuwa sisi wapemba tulikuwa na wamakonde tulikuwa na warundi tulikuwa na washona lakini kwa sababu ya vile mwenyezingu sisi kama waislamu tunajua wale wenzetu wa makonde ndio mungu aliokuwa amewakadiria amewa, kama wapeo raia na wakapea raia na sisi tukafuatilia tangu wakati huo tuko na changamoto zinatupata sisi tuko na shida baharini na bahari hii huwezi kuvua kama kuna kitambulisho kwa sababu katika nchi yoyote ile haswa katika eno kenya yetu kama una kitambulisho huwezi kufanya lolote lile huwezi kuvua huwezi pesa banki huwezi kuandikisha hata mambo ya mpesa kwa vile ikatubidi sisi changamoto ni nyingi na sisi kama navyoelezea kazi yetu ni uvuvi sisi na kama hivi sasa tunashukuru kidogo kwa mwishimiwa ruto kututambua sisi kama ni katika majamii ya kenya tunashukuru kwa hilo sasa kidogo tunajionana sisi kama tumezaliwa mwisho wa kipengele hiki shuka nza dhati kwake karor kurii unaendelea kusikiliza makala changu chako changu chako changu nami al bilali mtangazai asiependa makuu unasema unaitwa dj unaitwaunasikiliza makala haya ukiwa safarini nawe msha eysn asugsuo likiz huko bukavu nsasa tuelekee kwenye kipengele cha leparle francofone na msikilizaji aliance francaise ya jijini nairobi imekwandalia tamasha la wasanii wa mitaani lililoanza tangu agosti 17 na linakwenda hadi agosti 23 vijana kutoka katika mitaa ya dandora kangemi kariobangi kawangware kayole kibra madhare mkurukwanjenga na korogocho bila shaka hiyo ni baadhi ya mitaa ya jiji la nairobi vijana kutoka katika mitaa hiyo wanaonyesha ujuzi wao katika sanaa aliance franaise ya nairobi usisahau kwamba agosto 28 kutakuwa na filamu itwayo nos na kiingilio ni bure kabisa na kituo cha chaa ya lubumbashi kinafungua milango yake tena agosto 22 baada ya likizo ya majuma kadhaa agosti 29 kutakuwa na maonyesho mbalimbali kwa ushirikiano na congo culture mwisho wa kipengele hiki RFI unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya wenyewe wanapaita kanairo big z antivirs ukiwa uvira vini mwana witu <laughs> basaija bakatwika ukiwa hapo katika eneo la mpaka baina ya uganda na drc unasema nawe upo hewani asubuhi nawe msikilizaji ambao unanisikiliza wakati huu unatupata ukiwa wapi hebu nitumie ujumbe mfupi na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na leo nakuletea mwanamuziki fer gola jina lake halisi ni herve gola bataringe ni mwimbaji wa kongo mchi za densi mtunzi wa nyimbo na mtayarishaji akiwa amecheza tangu mwishoni mwa miaka 1990 akiwa na zaidi ya miaka 25 nyuma yake fer gola ni icon wa kweli wa rumba ya kongo leo inaendelea kupanda kwake na kufungua kwa upeo mpya kwa jina la utani fer jinaher aliamua kupitisha jina la hatua hii alipoanza muziki fer gola alikulia katika mtaa wa ngiringiri ngiri, mjini kinshasa pamoja na mamaake na kaka zake watatu akiwa na shauku ya muziki tangu utotoni na alianza kwa mara ya kwanza katika vikundi vidogo vya mitaani akiwa na umri wa miaka 1 na minne alionekana na kusajiliwa akiwa na umri wa miaka 19 na werason ndani ya kundi la wengee muzika na alikuwa msajili wa mwisho kabla ya kundi hilo kusambaratika disemba 1997 pamoja na werason kisha akawa maarufu ndani ya kundi jipya la wengee muzika amezomea haswa kupitia wimbo vita imana ambayo alionekana kwenye albumu ya kundi hilo solola bien iliyotolewa mwaka1999 katika mwaka 204 pamoja na bill clinton kalonji na jdt mulopwe alianzisha kundi la le marquis de mesomer na kutia saini mataji matatu li la 1 kil damour ililovuma kwenye albumu yao ya kwanza na pekee ya miracle katika mwaka 25 alijunga na bendi ya cofi olomidé ya cartier latin akiwa anaimba katika ngoma ya remix ya wimbo sliv na kutia saini jina la dawa ya kuwa wadudu katika album danger de mort iliyochapishwa mwaka 206 <mulia> 6 fergola alianza kazi akiwa peke yake alizindua albamu yake ya kwanza sasinterdi mwaka huo huo na kuchapisha mfululizo wa albamu ndani yuko nyuma yako ama kie drire to katika mwaka209 akatoa boit noir na 213 albamu yake ya tatu na iliyotolewa katika mwaka 213 kama ilivyokujuza kwa sasa fergola, ambaye amekuwa na kesi huko nchini ufaransa katika mahakama nchini huko na alikuwa kizuizini lakini kutokana na juhudi zilizoendeshwa na mawakili wake mahakama nchini ufaransa ilikubali kumwachia huru na kesi hiyo ikiendelea huku akiwa huru nini hasa kilichomkumba mwanamuziki huyu fergola kubwa zaidi ni kutokana na sheria za wenzetu huko ulaya na ambapo alionekana katika mmoja ya video akionekana kumnyanyasa mtoto na baadaye mahakama ilimfuatilia na hakuweza kuripoti sababu za kutokuripoti kama mnavyojua kulitokea janga la maambukizi ya korona akalazimika kuhama mahala alipokuwa kieshi na kila wakati jumbe za mahakama zilikuwa zikiwasili katika eneo alikokuwa kieshi wakati tayari kishahama mwisho wa siku ikaja kugundulika kwamba uh, mwanamuziki huyu ametia jeuri kutoitika vyombo vya sheria na ilipogundulika sasa ujumbe umekuwa mwingi wa mahakama na ndipo akatafutwa na kukamatwa na baadaye kutiwa kizuizini lakini sasa ameachiwa huru nam wakati tukiendelea ni kuache uburudike na kibao hiki kana toambia pourkua timafesa yani kuaninonini fania hive dokter njefe njadi le teta don de dieu mama terese mpala malko kakila paulo de susa papa joseh we mambolo dorefengoi judite esale patrik conga presansa ya motokone ebongwanaka makala yafektio de komisa kamoureuse batandrese milingamiso ezalaki omona soka ekodisparaitre nangosusi lokola mokokolima sangamai soki oluki kwiti okolisi nzete ya bambuma balegre babui ya bangwase grase atamboya moto alale na sede yapoyaka tewu ngai ntengo ya makanisi letetanjadi kotindiki ngai na libula basusi na badesepsio na motemesaisansenga e nakomosika monamubu fredi irokatema na etokambela libretatamoli libanga na plasanoso sania bolimweto na basurprize lelo mashari kolobizelo matama ya mototu epeza kilo ya balarme mami ba ojadilungatangelo jadi letita ralfe -e. ngindu noemi mbangwe srtout kinduma mobali baibakango na pye mateo atalatitro peseto barazi nzoka chukuma monene na butu wala ticho na bebi mwana malamu laparanse kompeeez nyonso engangaka wolo te jakileteae banya aisla krikrinama edotsonza tresor de lumbue ota na iolingo nangai opesepa ya moto akusu alokota bak enganademotinga oriinal cukelo otodeeblar aba babikulkonfli ya baeritie ekomisaka mira lo pango tablo bakoma 7e parsele paza vandreo depara bolingono susiakomineli na ngai batanga mawa na akrapizonaa absanseabuno etye konfli na mvi na ngai njadi leteta papa nakena ya njadi jemi njadi sylvie inarenondra molilitiaka nisoko kosoka nsima toite o demesekul de, -de larme pomotemebungisi absense amuno o oh, oh, tangola e surtotke edepanaka oh, -ca -e -so na o jan-jak motaleeritiko intgo otikokamwa boubwa na ezo plere naza président kasi ya bolingo te nam kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya ye makala yetu jumapili ya leo usikosi kuungana nami tena jumapili ijayo tukijaliw ambapo nimekuandalia mambo mengi tu mazuri mimi naitwa ali bilani nikutakie bon dimanche e bon reveill matinal