lali ndio jina langu msikilizaji kukaribisha na kuambatana nami mwanzo hadi tamati ya makala haya ambapo leo nakuletea sehemu ya kwanza ya historia ya waswahili wa burundi na kunywili parle francophone tutaangazia kuhusu ratiba ya shughuli za kitamaduni alliance francaise za nairobi na dar es salam tanzania na kwenye muziki tutamwangazia mwanamuziki muziki vishu lave kutoka nchini burundi karibu ama bienveni e bon reveil matinal yaani karibu na asubuhi njema <muchos> na msikilizaji wa rfi kiswahili hapa nipo buyenzi buyenzi uh, ni moja miongoni mwa mitaa ya jiji la bujumbura barabara ya tano hapa niko pamoja na mzee anzuruni ni mzee maarufu sana na ni moja miongoni mwa wajuzi wa historia za waswahili hapa nchini burundi mzee karibu asante sana nashukuru eh, mwandishi wa rf kwa kuja kuniona Ee, nakune, na kutaka kwamba tuzungumze kuhusu historia ya wa waswahili hapa burundi insha allah naam hebu kwa muhtahari tufahamishe chimbuko la mswahili wa burundi ee, hasa chimbuko la mswahili au waswahili wa burundi lina karne nyingi sana kwa sababu baadhi ya wanahistoria kama vile kagabo au kagame wote ni wanahistoria hasa kagame ni mwanahistoria wa, wa kanda hii ya maziwa makuu yeye ametoa katika kitabu chake anasema kwamba waswahili wapo katika maeneo haya ya burundi na kongo mashariki mwa congo kabla ya karni ya kumi na nne wao walikuja wengi kutokea upande wa tanzania kwa leo ambayo wakati huo ilikuwa haijawa na jina mana watu walikuwa akikaa tu na hasa maeneo ya pwani ya bahari ya hindi ndio walikuwa viongozi hasa mwenye mkuu nd alikuwa ameandaa utaratibu wa kueneaza mautawala yake akaweka kambi kama kiongozi wake wa utawala mjumbe wake akawa pale zanzibar mjini e, wengine wakawa sehemu pate kule kenya wengine wakawa tanga wengine wakawa bagamoyo wengine wakaletwa dares salam e, hapa tabora na ujiji na sasa vikao vikubwa likavituo vyao vikubwa ilikuwa ni bagamoyo tabora ujiji nyanza na rumonge maana huyo chifu rumonge ni mtoto wa mwenye kondo ambaye ni mswahili na huyo ndio aliyefanya mikataba na wamishanari wa mwanzo wa, wa, wa kijerumani wakina hansbruk ili maeneo haya yabaki chini ya himaya wa ya waswahili maana takriban pasenti miamoja ya waswahili walioingia mambao huu walikuwa ni waislamu tu sasa kadri walivyojitahidi kuwashawishi aa mishoneri waliokuja mwanzo ili waoe katika ukristu wa haikuwezekana kwanza waliwakuta ni watu wana ujuzi wao wa, watu wanajua kwa, kusoma na kuandika ila maandishi ki, ya kiarabu kwa hiyo walipoona kwamba hawa hawawezekani ndipo walipoamua kwamba wabaki katika maeneo haya ya huku ili wasipande huko milimani wakwenda kuwashaishi watu wengine kuingia katika, katika uislamu hivohiyo kwa, kwa mujibu wa maelezo yako kuna uhusiano kati ya uislamu na uswahili ndio kwa sababu waswahili wote waliokuja hapa paseti mia moja na waliokwenda mashariki mwa kongo walikuwa ni waislamu kwa hiyo ndio hata wakoloni wakachukua kwamba uswahili ni uislamu hmm. na wakati, wakati sivyo uswahili ni kitu kingine na uislamu ni kitu kingine maana mm. hakuna dini ambayo iliyokuja na lugha na utamaduni sasa mm. eh. kwenye historia ya burundi ukiangalia ni ipi nafasi ya mswahili katika nchi hii ya burundi eh, kwa wakati huu inakuwa kuna uzito kwa sababu walijengwa katika falsafa ya uadui kwamba mswahili si chochote si lolote ni kama ni mtu mhuni tu mtu muongo na kadhalika Eh, kwa hiyo walipojengwa katika mfumo huo watu wakawa na chuki na, na waswahili hiko maana lengo o lao ilikuwa ni kuupiga uislamu walijua mswahili ndio muislamu kwa hiyo wakapandikiza chuki kwa watu walio watawala na wakisaidiwa nhasa zaidi wazama za serikali ya ubeleji walipokabidhiwa katika nchi hii wakaona kitu cha kwanza waswahili ni kuzuiliwa kunyuma elimu kwa hiyo wale waliokutwa zama za mjerumani kama alikutwa darasa la nne hapandi la tano hawakukubali hilo jambo ndipo wakaanzisha harakati mpaka mwaka 9 eh, aisb wakaunda jumia slamia na kaiomba serikali ya ubeleji waruhusiwe na wajenge shule zao mida wananyimwa haki yao ya, ya, ya, ya, ya, Msingi. ya kimsingi ya kidini mm. serikali wakataa lakini wakajaribu kuandikia ile shirika iliomtoa mjerumani kwa hiyo wale kidogo wakahuzunika maana wakati huo umoja wa mataifa ulikuwa bado badokwahiyo waka, wakaona aibu wakasema basi waruhusuni wajenge shule zao midam watazijenga kwa gharama zao wakawaruhusu lakini wakawambia zisivuki darasa nne bastujali mradi tu tupat fusaya watoto kusoma ztu wa wa yao wakajenga shule jumuia mwinga wakajenga jumuia ngozi wakajenga jumuia ruigi wakajenga jumuia gitega wakajenga jumuia makamba nyanzalaki na rumongi hii hapa ndio ilikuwa yamwisho hapa bujumbura imejengwa mwaka el947aii na hii labda ndo sababu ya kuwepo kwa kile ambacho wanasema mitaa ya uswahilini katika kila mikoa ya burundi ndivyo maana wao walikuwa wanapiga vita kwanza waswahili mm-hmm. kuona kwamba wakienda huko watakuja kueneza uislamu wakawafungia lakini baada ya kukaa na kutafakori wakaona kwamba kule midamo wa hakuna waswahili hakuna maendeleo kadri walivyojitaidi mapadiri kuanzisha makanisa na nini lakini maendeleo hayapatikani kwaho wakaona lazima waswahili wapelekwe maeneo ya huko il, il, ili mradi tu wadhibitiwe ndo wakaanzisha makambi ya waswahili wakatolewa watu huku kupelekwa huko milimani kwa kuanzisha makambi ya waswahili na maeneo yale kweli yalipopelekwa ndo maendeleo yakapatikana maana walikuwa waswahili wana mawasiliano na waswahili wenzao wa, wa, wa tanzania wanafanya biashara kwa hiyo maeneo yale ya yawaswahili waarabu wakenda wa kufungua maduka wahindi na baadhi wa wa wa ya wazungu wagiriki kwa hiyo kaa na maendeleo na maeneo yale alioweko makambi ya waswahili ndio yakawa mpaka leo ndio ndio makao makuu ya mikoa kwa mfano ruigi mjini ndo nakua eh, makao ya mkoa ngozi mjini ndio makao ya mkoa Ma, gitega na kadhalika na ruhigi namakamba eh, na, na nyanza laki mm. eh, lakini na maeneo ambayo hakufika waswahili mpaka leo bado kuna mashaka ya mm. uki, ukiangalia mzee kwa mujibu wa historia apaambaotk kutueleza mswahili amekuwa na mchango mkubwa sana katika maendeleo ya taifa hili lakini sasa ukiangalia kwa hali ya kileo mswahili anaonekana kwamba ni mtu wa mwisho katika harakati hizi za maendeleo ya nchi unafikiri alitengwa au amejitenga mwenyewe mswahili alitengwa na hiyo kulipita mbinu za kisaikolojia zikiandaliwa na kanisa zikishirikiana na serikali ya ubeleji maana walipoona wao waswahili walipoona kwamba wamedhibitiwa hasa upande wa kielimu na mambo mengine ya kimaendeleo Eh, ndio akaona bora ianzishwe harakati za kudai haki ya uhuru saa wakihisi kwamba wa, k- nchi ikiwa huru basi na atakua wamepata fursa ya, ya mfumo mzima harakati zote za kimaendeleo ya nchi sasa wakajitahidi wakishirikiana na baadhi ya waswahili wa wenzao watanganyika wakati huo wakaanzisha chama huku kinaitwa unaru na kule mwaka huo wa hamsini nann kule ukaundwa tano kwanza ilianza taa ndio ilitangulia tanzania, tanga, eh, tanzania tanganyika zama hizo tanganyika african association taa ambayo yote umeundiwa kigoma baadaye ikaja tano na imeundwa kigoma na baadhi ya wazee huku walishiriki wali katika vikao hivyo mm-hmm. na huku akaanzisha unaru umoja wa kitaifa wa, wa afrika wa, wa rwanda na urundi Yan, inyo, african african kwa vile tano tano tanganyika african national union na katiba ya tano, katiba ya ya ilikuwa hii unaro hiyo waswahili walianzisha utaratibu huo walipoona kwamba chama kimsha komaa wakamwendea mwami mambusa kumwomba mtawala ndio mfalme kwa hiyo sisi tumeanzisha chombo ambao kudai haki uhuru wetu wa nchi akasema mwanamuwe mnataka kuja kuleta matatizo katika nchi nyie mna nguvu ya kupambana na mkoloni nataka raia wangu waja wafe akasema kuna mtu ambaye wana mbinu za harakati hizo ni mganwa kule sehemu za ruhigi anaitwa ndunguka nendeni huko labda yule anaweza akaridhia uh, utaratibu wenu nam huyo ni mkongwe mzee hanzuruni mwana historia anatueleza hapa kuhusiana na historia ya waswahili wa burundi bila shaka usikosi kuangaa nami tena jumapili ijayo nitakuletea sehemu ya pili ya historia hii sasa tutaendeleza kuangazia mchango wa mswahili wa burundi katika harakati za uhuru wa burundi mwisho wa kipengele hiki na muna, sasa tuelekee kwenye kipingile cha le parle francoone basaija bakatwika ukiwa huko katika eneo la mpaka wa drc na uganda unasema uko pamoja nasi asubuhi hii hebu nieleze msikilizaji na wee unatusikiliza ukiwa wapi na tupe salamu kulingana na lugha yako na <laughs> sasa tuelekee kwenye kipengele cha oeparle francoon ambapo agosti 28 na yani kesho alliance fanais ya nairobi njiyo ile siku ya kuonyeshwa ile filamu itwayo nos ama harusi kwa kiswahili unakaribishwa kwa moyo mkunjufu kwenye uzinduzi wa maonyesho siku ya jumatano agosti 30 kuanzia sa k2nu na jioni ni onyesho ambalo lnakwenda sanjari na mkutano wa kilele wa hali ya hewa barani afrika wasanii evans ngure na wallas juma wanakutana pamoja katika maonyesho ya kutafakari jinsi wanadamu bora zaidi wanaweza kuishi pamoja na kaboni mtoaji wa maisha ambayo sasa inahusishwa na tamthilia yote ya maisha duniani na tarehe mosi septemba levi cones anazindua kitabu chake kiitwacho there is no experience yaani hakuna uzoefu usio na maana kitabu hiki ni mwendelezo wa masomo 20 ya awali kutoka mfululizo wa kwanza hakuna uzoefu usio na maana na huko jijini dar es salam nchini tanzania les francaise iliyopo upanga inayokaribisha tena baada ya mapumziko ya kipindi kadhaa wanarudi na matukio mengi mazuri kwa wapenzi wa fasihi usikose elhamis saba kalam salam pamoja na abdurazak gurna mwandishi wa paradise mshindi wa tuzo ya nobel ya fasihi mwaka lfubila2sm kwa wapenzi wa muziki mwezi wenye shughuli nyingi unawangu, unawangoja jumatano grove toleo la kwanza la basata vibes na bongo bongoflavor onors kwa wapenzi wa upigaji picha utagundua onyesho zuri la Delphine blast mfaransa huyu na pia utapata nafasi ya kuhudhuria warsha ya upigaji picha pamoja na delphin blast kwa wapenzi wa densi septemba itakuwa fursa nzuri sana ya kuona african bolero na le nui de la danse mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya juma ali ukiwa hapo arusha mianzini unasema uko sambamba nasi asubuhi hii ukiwa pamoja na kija haji na rabana lakini pia mamakija na unasema salamu nyingi sana kwa watu wa kanairo yani nairobi prefet albert ukiwa kule lemera kutagimiazi kifulero hiki unasema mwajiandaa kukuanza shughuli za masomo tresor ukiwa bujumbura kule nchini burundi unasema mwaramutse kirundi hiki na marcelem balume makaza unasema emiazi ni kwa kihavu <laughs> nawe viane balumisa kutoka bukavu di Arasi, unasema ni mpenzi wa vipindi vyote vya ali bilali hongera sana shukran sana kwako viane nawe mumbere valeri mdao mkubwa wa r kiswahili ukiwa hapo butembo chaberecha yani habari za asubuhi kwa kinande <laughs> na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na leo tuelekee huko jijini bujumbura nchini burundi tunamzungumzia mwanamuziki vishu v ambaye ni miongoni mwa wanamuziki wanaofanya vizuri katika tasnia hiyo nchini humo yeah. mwanzoni kabisa mwanamuziki huyo alianza akiwa na kundi la palove kundi ambalo lilikuwa linaundwa na, na vijana wawili walioonekana kuwa na ulemavu wa macho lakini kadri muda ulivyokuwa unakwenda na baadaye mmoja kati yao akapatikana na ajali na kufariki dunia vichu alibaki akiwa mwenyewe na hakuvunjika nguvu akaendeleza harakati na kufikia sasa amekuwa miongoni mwa wanamuziki wakubwa nchini burundi kwanza kabisa nimeanza kwa kumkaribisha na kufahamu kwa ufupi historia y safari yake ya muziki ilianza lini na nini kilikuwa kivutio hadi kuwa msanii mkubwa hii leo nchini burundi jambo jambo sana asante sana kwa, kukari, kwa kunikaribisha uh, nimeanza muziki mwaka elfubna st na chenye kilinivutia ni wasanii wa zamani na mimi nilikuwa na ndoto ya kwa msanii mkubwa na namshukuru mwenyezi mungu kwa sasa hivi niko mtatu bora hapa burundi kabisa uh, nashukuru sana nashukuru kabisa saa yes, asante yes, sana nam hakuna safari ya maisha inayokosa changamoto hapo pia nimemuuliza kuhusu ni changamoto za aina gani anazopitia changamoto unajua mtu akipata njia kwenye anata kuenda awezi ukakosa wale watu wa kukata tamaa e, kuna watu baadhi ya watu hawakukuwa wananielewa e, inabaniwa sana sijui e, ni kama nilikuwa na ulemavu wa macho ndio maana walikuwa wananibania lakini nashukuru mwenyezi mungu naona ndio hizo changamoto zenye napita lakini kutokana na kipaji mungu, mungu alinipa naona niko naendelea vizuri kabisa na mwishowe nimemshukuru kwa muda wake na kumtakia mafanikio mema katika safari yake ya muziki asante sana na mimi nikushukuru sana mtangazaji ali bilari nam msikilizaji nikuletee sasa kibao hiki cha Vishu love anatwambia nani anaweza kunipenda amemshirikisha produse kutoka huko kampala nchini uganda anaitwa washington diet ommeria l so get ni kibao hicho Who can love me cha msanii vishu vshulave kutoka nchini burundi ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chako chako changu usikosi kuungana nami juma lijalo nitakuletea sehemu ya pili ya makala haya kuhusu historia ya mswahili wa burundi na hasa kuangazia mchango wake katika harakati za uhuru mimi naitwa ali bilali nikutakie asubuhi njema nubli nblipaco ne ansemble usisahau kwamba tuko pamoja