ni furaha kubwa kukutana nawe jumapili nyingine katika makala changu chako chako changu na ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu historia ya wa waswahili wa burundi na kwenye leparle franco nitakujiuza kuhusu ratiba ya shughuli za kitamaduni kwenye aliance francaise ya nairobi na dar es daressalam nchini tanzania na inti francais ya huko lubumbashi kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki kutoka nchini burundi anaitwa mimi naitwa ali bilali mtangazaji wako asiyependa U, ama karibumsikilizaji bila shaka sikiliza vizuri hii ni historia ya mchango wa mswahili katika harakati za uhuru afrika mashariki hususan rwanda urundi na tanzania na basi wa, wao akafanya safari wakienda kule ruigo wakamkuta yule mzee wakazungumza naye akasema na mimi sikubali mambo ambayo tunayofanyiwa na wakoloni hapa kkasa basi si tumeisha chama maana kimeundwa walikiunda katika mfumo hakukitangazwa hakuki, kama ni cha kisiasa maana kama kingekuwa cha kisiasa wangekijua wasinge lakini waliandaa kwamba ni chama cha kuleta maendeleo ya mtu mweusi katika rwanda na burundi mm-hmm. kama chama cha kibiashara wau walikuwa wkimeundwa katika sura hiyo Hmm. lakini kichini chini kina harakati za ukombozi hivyo yule akakubalianao akaja huko bujumbura kakutana waswahili wakenda akampeleka kwa aliyekuwa ndio mwenyekiti wa wa hiyo chama cha unaru marehemu hasani mashangu ambaye asili yake ni mnyamwezi wakakutana naye wala wakaona kwamba kwa sababu huyu ni kwanza ni kiongozi ni mgano katika nchi bora wampe madaraka kaa mwenyekiti wakampa akawakama ndio mwenyekiti wa hiyo chama cha unaru eh, marehemu hasani mashango akawa naibu wake eh, na katibu mkuu wa unaru alikuwa kwa sasa ni mtu mzima ni mzee anaitwa mzee eh, idi juma au kwa a ingine walikuwa wanamwita idi eh, juma muhehe, barabara ya tatu hapo bado yupo hai badowakati eh, huo alikuwa bado anasoma katika chuo, katika chuo cha aten royal wakamuweka ndio mida ma kidogo ndio msomi wakamuweka kuwa katibu mkuu wa chama baadaye kwa uzuri wa bahati mwaka hamsini na sita akaja ragasore hapa kutoka ubeleji akaja likizo kwa hiyo walipopata taarifa kwahiyo lazima iandaliwe utaratibu wakwenda kumwona waswaili wakaondoka aawakenda kumwona roaoashawishi uh-huh. kumelewesha gani ii tumshanda chama ni amri kadakaakaonyeshaatbaaatbu kama vile nyerere akua watano Hmm. aliitwa na wazee wakasema tunaona kwamba kijana tumekuona kwamba wewe kidogo una una, una mfumo wa kiharakati kwa hiyo hmm. midamowe ni msomi basi tuna ukabidhi uwenyekiti maana bado kijana tunaukabidhi hmm. uwenyekiti watano yote amefanyika kigoma hivyo hey, wakampa wakamwitisha ragasore mpaka hapa na na viongozi wanani wa, wa, mm. wa unaru yeye mzendunguka mwaka saa kwanza inakuwa mtu mzima sana na muda shapokekana kijana wangu naye anaonyesha kama ni mwanaharakati basi achukue wadhifa kama mwenyekiti nto akapewa wenyekiti wa huyo unaru rogasori baadaye mm. akaunganishwa na baadhi ya, wa, ya wazee wakina marehemu E, sheh takadiri e, na baadhi ya wengine mao kuja huku bibititi muhamedi ysheh takadiri na oscar kambona mwaka huo hamsini na sita kuja kuandaa e, mwaka hamsini na saba mwanzoni kuja kuandaa utaratibu wa, wa safari ya, ya marehemu mwalimu nyerere kuja hapa kwa hiyo mipango ilipoandaliwa vizuri nani mwalimu nyerere zama anatokea katika uhuru wa gana mwaka hamsini na saba moja kwa moja akapita hapa kuja kuonana baadhi ya viongozi O que Na kujadili juu ya utaratibu wa kuanzisha pan panafricanism maana ilikuwa kwamba zile nchi tatu zilizokuwa zimetawaliwa na, na mjerumani tanganyika rwanda na, na urundi ziwe ni nchi moja ili kuanzisha harakati za kuunganisha afrika iwe moja e, na, na baadhi ya watu walikuwa wamesema kwamba katika kikao chao hicho walikuwa wamepanga kwamba jina la nchi hiyo moja iwe iitwe azania e, lakini baada ya kwa bahati mbaya katika iao chofanyika mwaka 59 hapa wakati ye, ragasora alipoomba kwamba katika mkutano mkuu wa unaru mwaka 59 ndi akatoa rai bwana wenzetu wale wa chama cha upinzani pdc yani parti demorati cretien cha kinavijendereza wamekisha kuwa na koalision ya watu ya vyama vingi vidogo vidogovidogo wamekishashirikiana baadhi ya vyama sasa na sisi tufanye kwamba na hii prona tuondoe katika prona haikuundwa kwa ajili ya chama cha kisiasa imeundwa kama chama cha kuleta maendeleo ya mtu mweusi katika kuanzisha mav vyama vya ushirika kuunda vyama vya ushirika ili maana alizungumza yekwam prona imekuja si eh, mm-hmm. hapa mihimwishoni mwa hamsini na nane E, katika mkutano uliofanyika hapa jumuia wakati ragasora nawaambia sasa tunadai uhuru lakini mbona uchumi wote huko chini uko kwenye imaa ya watu weupe tutakuwa na uhuru wa bendera usiokuwa na, na uchumi mm-hmm. sibadoutakua tuaedelea kuwategemea wakajitolea mm-hmm. azakaitolea sisi tuna mashamba yetu na vile vile tunamdai mkoloni katutoa jerumani alituondoa kule sehemu za kazaga kajaga kutuleta mm-hmm. huko matongoni Hmm. kuna mali zetu ambazo hajatulipa miti yetu tua tumepanda na kadhalika na baadhi ya majumba yetu akutuulipwamkoloni hmm. um, mbeleji ametutoa matongoni katupeleka nini kabondo Hatukuli, hakutulipa a vitu tulikuja tukandikandikwa na, tuka na karatasi tunazo hatujalipwa hatu tumeondolewa kabondo kuletwa buyenzi pia hatukulipwa kwa hiyo ikiwa weo ndio mwanamfalme na umesomea huko huko ubeleji unaelewa utaratibu basi sisi tutafanya utaratibu ili wewe unde katudaia hizo haki zetu ziwe moja katika mtaji wa chama chamani hapo ni waswahili ndio wakitoa mwelekeo huokeo kwa... na michango uh-huh. hakuna mrundi hata mmoja aliyetoa mchango wake hakuna hmm. yote ni waswahili kuanzia nyanza rumonge uchumbura mpaka sehemu za rugombo waswahili tu inasemekana pia yale majumba naitwa ngoro ya mgambwe zilijengwa na waswahili pia e, ndio. kwa sababu nd walikuwa wenye chama hmm. e, au wengine warundi wa, walikuwa wanaokopa kwa sababu wengi walikuwa ni wakristo wa roman aoli maana maprotestanti hapa walikuwa ni wachache sana hmm. e, lakini roman aoli na hiyo roman romai ndio imeandaa mikakati hiyo ya kupiaviu wa waswahili sasa hmm. kwa hmm. unaona kwamba wao wow, nyanja zote wamekabwanazo wa, hmm. za kielimu wanayo mambo mbalimbali wa, kaona wao wangempinga mtu ambaye ndo wao ndo wanafaidi matunda hao waswahili kwa sababu walibano katika mbinu mbalimbali do mbali. kaona lazima waanzisha harakati za kujikomboa wa. sasa wao wazungu wakaandaa utaratibu wa, wa kunda hicho chama cha parti dmatikretien ili kuzuia harakati za waswahili ka kwamba mm. kuna chama kingini cha watu wausi lakini hao walikuwa chini ya imaya ya mkoloni na walikuwa wanaridhia kwamba koloni hapa huyu mbeleji atawali zaidi ya miaka themanini wanza wa tuwapate elimu na kadhalika ndipo hmm. nchi iwe huru sasa hao wenye wenye kubanwa wakaona haiwezekani hatuwezi muda huo lazima tufanye harakati hmm. kabla ya hapo wakati akati ni wa mataifa wamekusha undwa e waswaili waliwandikia barua umoja wa mataifa vipi mnatukabidhi watu ambao wanatuanzishia utaratibu mbaya wa kutubana katika haki zetu kama vile wa kuanzisha makambi ya wa waswahili kama vile vilevile wanazi walivyofanya ma kuandaa makambi ya mayahudi kutunyima haki ya elimu kuubana lugha yetu na kadhalika na utamaduni wetu hivyo umoja wa mataifa ukaona aibu ukalazimisha serikali ya, ya ubeleji kwamba lazima iache huru watu wasome sababu wote ni raia wana haki kwa hiyo mwaka hamsini na tisa ndka akaja mfalme boja wa ubeleji kuja kufungua maeko laiki sasa shule huru kwa watu wote hmm. lakini zile harakati za chini kwa chini za kuwabana wa, waswahili e, zilikuwepo e, kifika darasa la saba ndio inakuwa wakati mwingine mwisho au wakati fulani ubadilishe badilishe wengine wamejifanya e, majina kiasio, ya kubadilisha badilisha badiisha ili waendelee na shule sasa walipoona kwamba hawa waswahili ndio wamekuja wame juu na kuwapiga vita wa, wa, serikali ya ubeleji ndio wakashirikiana kanisa kwamba lazima awa kuwapiga vita ya kipsaikolojia kwanza wasijitambui e, wasijiamini kama ni raia kuwapa kadi zile za moto kwamba hawa ni wageni waishi kama wageni lakini baada ya kupata uhuru sasa wale waliokuwa katika pdc baada ya kumuarakasori ndio wote wakahama kwenye iprona wakajua nguvu kubwa waliipata ragas ni hawa waswahili kwa hiyo kwanza hawa lazima tuwadhibiti wabaki kama wageni na kuanzisha kadi za strangers zaadi kama wageni mwisho wa sehemu hii ya pili ya makala haya kuhusu historia ya wa waswahili wa burundi usikosi kuungana nami tena jumapili ijayo na ambapo mzee anzuruni atatueleza sasa kuhusu harakati za kumtambua mswahili wa burundi <mukle> nam makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parlas francohone ambapo institut francais ya huko lubumbashi imekuandalia mchezo wa kuigiza uitwao le mangers de cuivre itakuwa september 9 septembe 16 kutakuwa na zoezi la usomaji kitabu kiitwacho petit peys cha gael faye na aliancefranaise ya nairobi imekuandalia filamu itwayo marshe sirla septemba na septemba a kutakuwa na onyesho la muziki liitwalo musicin acaotic world septemba ti mchoraji katuni maarufu nchini kenya mado atakuwa na onyesho comic east naonyeshoaia na aliance francase ya dar es salaam imekuandalia jukwaa huru muda africa east african bolero na wesle ruzibiza wakati tarehe 8 septemba kutakuwa na hip hop kids kwa watoto wenye umri wa miaka saba pia Afrofusion, salsa kwa shilingi eu 10 lakini pia kutakuwa na somo la kufunza kufunzaai mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduniunaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami ali bilali mtangazaji asiyependa makuu tuelekee kwenye kipengele cha muziki P-G-Pist. P-G-Pist leo tuko na msanii kutoka nchini burundi anaitwa mirakulo lopa lakini mwenyewe atatueleza hapa jina lake halisi ni naninfurahk kuunganan akwa majina mi naitwa ni nionghuru huseni kaluta ndo uh, jina langu alisi lonionghurhuseni kalutaalmaarufu kama mirakoloonimuda sasa hupo kwenye gamu la muziki ni yapi maendeleo yako au tuseme ni api mafanikio yako huhusu mafanikio tunamshukuru mungu sana tunamshukuru mungu a sababu uh, tulivyokuwa jana ni tofauti na leo na sti tunaendelea kutegemea mambo mazuri ue uh, maana anakuambia kwenye ni hakuna njia na katika mambo yote inabidi kumtegemea mungu kila kitu k katika mikono ya mungu na mungu, wakati wa mungu siku zote ndio wakati sahihi yeah. kwa hiyo mafanikio hapo kipindi kile na tofauti sana na leo naleo kasemalhamduilahi aposhatari lakini naweza kula naweza kuriva nyumba ndo kitu kikubwa lakini hata hivyo umekuwa kimya tangu kipindi kadhaa nini kinachangia ukimya wako katika ukimya ikumbukwe kuwa maisha na changamoto nyingi ups and downs sipo nyingi sana mwisho wa siku kinyume na muziki tuna familiaoo uh, aaamarafik ua amia i waio kuna wakati idogomebobea kwenye masala ya familia kidogo inakufanya kidogo mtu utulie yeah. mambo akiwa vizuri mtu tatizo kubwa ambalo linafanya inafaya imekaa muda mrefu kidogo ipo na ndo sababu kubwa tu ni maswala ya kifamilia sana ambayo yapobila shaka muziki una changamoto zake kwako wewe ni changamoto gani unazokabiliana nazo changamoto changamoto ziko nyingi la babu kubwa ni moja watu ku, yani mashabiki wadau wa muziki kutokukubali muziki wao yani mashabiki wa muziki kutokubali muziki wetu nikimaanisha muziki wao ndoakwetu wa yani mashabiki zetu wasipokubali mziki wetu ni mziki wao pia ndio changamoto kubwa tulionayo yani kuweza kubadili hiyo akili ya wadau wa, wadao wetu wa muziki kuweza kuwa waweze kupenda vyakwao shida kubwa ni kule ani nikutokupenda wao kutokupenda yakwao nshwow wenyezimngu mwenye mtuihtthoenye mwanzo kila siu aaliwnamwishit forget about last time try, try to build you the me, me take it it's time to issue birthday let me take you let me take it it's time to wish you birthday let me take you let me take it it's time to wish issue birthday deoni wewena je wimbo wako happy birthday kuna mtu ulimwimbia mbonguasijamaanisha wa kabis yani sijasema wamba ni mziki wa mtu mwawattmhreeknat neno tak kugund mwattthowaoakwa kumaliza mirakulo ungependa tuwaburudishe wapenzi wa penzi, wa, wa rf kiswahili katika makala changu chako na kibao gani g <laughs> wimbo ningewishi ambao ningewishi uweze kuaburudisha wadau wa rf kiswahili ni wimbo wa binadamu wimbo wa binadamu ningependa sana ndo ningependa kabisa uweze kuwaburudisha sinabudi kukushukuru tuendelee kupata burudani Mm, hey, hey, hey. mamalinambia nikitenda wemani singo lyeshukurani mana nikisubiria kishanika kosaitanichomamoyoni ndipfo livo walimwengu leunakundua wana sukurani shadua mananachocuwa atanilipamanani wnecafwame mitandaoni abakod atai na ne benadamu twakawbikakndw atapka kityarabana tabonga nao y benadauaeaaiat n mnikisema ni ni ninge jiwanta kwa nime kufurue manguta endapure nwanesabnajuwaoianibtiipainitasipai akulewenewendewaakilenilichofanya nasitisifoei semani faidike nambasicokwanane chafwame mitandaoni pabakodakadii nao inebena tamutwakawadkyakndwaasmanapaka kte yarabana tabonga nao ynebna damneaania tseman binaadamu ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chako chako changu usikosi kuungana nami tena jumapili ijayo tukijaliwa katika makala kama haya ambapo tutakuwa ni mwendelezo kuhusu historia ya waswahili wa burundi mimi naitwa ali bilali nikutakie bon revei matinal