ni jumaa pili nyingine tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu ujumaapili yaleo na kuletea sehemu ya tatu na ya mwisho ya historia ya waswahili wa burundi ambapo sasa mzee anzuruni atatueleza kuhusu harakati za kumtambua mswahili na kwenye uliparle francohone na kuletea ratiba ya alliance francaise ya nairobi na dar es ssalam upande wa sanaa na intit francais ya lubumbashi na kwenye muziki na kuletea mwanamuziki kutoka kule nchini tanzania anaitwa zuchu mimi naitwa ali bilali evi ama karibu nam msikilizaji kama ilivyokujuza hii ni sehemu ya tatu ya makala kuhusu historia ya wa waswahili wa burundi na sasa mzee nzuruni anatueleza hapa kuhusu harakati za kumtambua mswahili wa burundi zilikuwa mawapi wakusanyika baadhi ya vijana wakkamwandikia rais barua wakati uoni kilikuwa rahisi ngurunsiza bana vipi sisi kuna watu wana vizazi zaidi ya vitano vi, au sita hiyo mipaka imekuja kuandaliwa mwaka elfu moja mia nane na themanini na tano huko bali ni ujerumani waswahili wako hapa na zama hizo kulikuwa hakuna mipaka sasa baada ya vijana hao kuweza kuzinduka na kuweza kumwandikia rahisi nini kilichoendelea rahis aliona kwamba ni mambo yako yako juu ya uwezo wake akamwomba waziri wa mambo ya ndani pamoja na bunge liwasikilize e, sasa wamesikilizwa wakajieleza kwa sababu wana vielelezo vyote wao wengi hao wa katika serikali hawaelewi historia ya hapa Bani, kwa sababu bado ni wadogo na kujua aujua historihistoria ambayo inazungumzwa e, si, hey, po hey, wanapotosha hata historia huyo emil moroa aliekua ali, katibu mkuu wa chama cha iprona aliwahi kuja hapa tukajadili naye lakini a kitabu chake alichotunga mwishoni mwishoni hapa kinaitwa iste oiinad isn yan historia ya kweli ya burundi baada ya kumi na tisa m-mm. kwa, akakubali kuwa waswahili ni moja katika kabila la burundi yeye mil murah lakini kwa nini nyinyi mnasema waswahili ni katika kabila la burundi ndio kwa sababu walikutwa hapa kabla ya mkoloni maana ukifata uh, tukienda katika historia hata wahutu wa siwa hapa wahutu wametoka maeneo ya, ya gana na chadi kusini aaaziwa chad watusi wametoka katika mtonai sasa vipi wao waonekane kwamba ni ni raia na hakuna mrundi alitoka mbinguni akashuka wote ni uhamiaji walikuwa katika maeneo haya ya, muam, ya, ni, ya, ya, ini, kanda, ya ya ya yani kanda hii ya ikweta walikuwa wengi ni watwa kwanzia y kongo jamhuri ya afrika yakati kongo hapa burundi rwanda na uganda walikuwa ni watw wa, aa wambote wa awa e, pigmoid pigme mm, sasa vipi wao wow, zote ni wahamiaji tu seme kwamba wao wiseme kwamba wao ndio warundi wa kalisi wengine si warundi kwanza wajue kwamba niliweleza katika historia imeitwa kongo ile kwa sababu ya kabila la makongo wale wakina diego walipoingia wakakuta kuna empire, kongo empire ambayo ilikuwa kiongozi wao mtawala yuko angola na kuna wakongo wa angola kuna wakongo wa kongo kinshasa kuna wa kongo, kongo braaill kuna wakongo wa, wa jamhuri ya ya ya ya afrika afrika kati kati na na na na na kuna wakongo wa wa, mk- wa, wa, wa, hmm. wa wa wa waambia, wa wa gabon gabon mila lugha zao kila kitu ni lakini mimi mimi mwangola mkongo mtu mtu mtu kongo jamhuri burundi burundi kutokana mwami msinga rwanda wale frikayaati mwanzo wa baaillauaaaa wa mwanzo wa walipokuja amwanzoamionai akasema uuni rwanda nurundi rwanda kwasababu watawala wakwanza u naasikia wakina chifu wa mwanza walokuwa babu watare ushai shambarandama niwenya rwanda kasema hiini rwanda na, na nyingine rwanda uruni rwanda wadwakooa uru wakandika rwanda urundiuauruuni eh, eh, eh. rwanda nurundi rwanda nuru hii ni rwanda na rwanda, rwanda nyingine nyinginetukija tu kwanza mm. kutokana hali ya mikataba iliyokuwepo hata mkutano ule wabale ni wa kugaa mipaka burundi ilikuwa ni juu hapa unaona kuna eneo ambayo alikwa napenda kukaa mwamikuna kuna kiti pale zamani alikuwa na ama alika usumbura nzima Mwapi. kama unapanda una milimani mm. unavuka pale kwa mswahili kuna eneo ambayo kuna, kuna kuna kiti kiko pale mm-hmm. e, ile ndio ilikuwa mwisho wa burundi sasa mwaka elfua9isamia mm-hmm. na thelathini baada ya serikali ya ubeleji ku mm-hmm. kulalamika kwamba mbona maeneo yote ya burundi uingereza amechukua maana kwanzia kigoma mpaka ngara mpaka bukoba ndio ilikuwa boma kuu la mjerumani la upande wa burundi ni ni ni, ni, ni, ni, ni bukoba e, boma dogo lilikuwa nyanza na, na mwingereza akaona oh, mimi li, mechukua hayo maeneo kwa sababu wakati huo alikuwa likuaua katika ile shirika ilioondoa mjerumani mm. ksnimechukua hayo maeneo kwa sababu katika mahisabu nimeona kwamba tuna haja ya kujenga reli kutoka cape town mpaka mpaka mm. nini na ile kazi ton kwa hiyo katika hali ya madaimadai ayowanza mada, ubeleji mwingereza kutaka kwamba kidogo am, amlipe mbeleji mm wakachukua kwanza hili eneo ambayo lilikuwa la waswahili wakaliongeza mwaka 93 kwa hiyo wabeleji kuona kwamba wameongezewa hili eneo ha, wakuchelewa makao ya ya, ya, ya nchi yalikuwa ni gitega wakaamisha kusumbura mwami mwambusa alikuwa anaishi muramvya kule katika ilikuwa nini ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya naibu governor. kule ianaibu ai kule sasa kutokana na hali hiyo ile ule utaratibu wa kusema kwamba huku sasa ni kwa waswahili tu ukawa kumeondoka lakini na mbeleji alipokuja kwanza nay akatoa ujukumu hilohilo waswahili waka wakaachiwa mambo yao kama vile mahakama na mahakama zao na kuwa na, na, na wale machifu mm. e, waswahili wenyewe mm. wajiendeshe mambo yao lakini chini ya usimamizi serikali ya ubeleji Hmm. Eh, kama vile vile wajerumani walipokuja kuona kwamba hawa waswahili ni watu wana mtazamo wambali wanaezaka kutuurugah ztu wakawacha waka utaratibu huo, huo na lugha ya kusomeshea ilikuwa ni kiswahili na hata mbeleji alipoingia ambao hu wote wa, wa, wa, wa, atambaraniwambo hmm. walikuwa ni kifaransa na kiswahili kule milimani kifaransa na kirundi k aekuja kuondolewahapa katika nini mwaka wa shule 96 a4 twakaanzisha mfumo wa kusomesha kirundi sehemu namzee sasa harakati hizi za a, kuzindua vijana wa kiswahili juu ya kudai haki yao zimeishia wapi sasa bado zinakwenda katika harakati kwa sababu tuliwahi kukaa na wizara ya mambo ya ndani kwa muda wa miezi mitatu tunajadili jadili ua swala hili la waswahili saabu unakuta serikali naokopawaswaizadi e, kwasababu wanamtizamo mbali e, kama vile kanisa mkiwa mtawaruhusu hawa kushikamana nao basi watawatawale maisha hawa wao wametupa aaaawazee waoaua saoo wakati wao hawakusoma awakusoma wazee je zao ambao sasa leo wanasoma kama aai e, aio lazima kuwabana katika baadhi ya nyanja kwahiyo ndio unakuta leo tukaona lazima tuanzishe harakati tukajadili na waziri wa mambo ya ndani wakakubali kuonyesha tofauti kati ya mswahili na uislamu kasema mm. kwa mfano kama kajandisi ndio walikuwa wazama hizo ndio kiongozi wakomibuu wa jumhuria ya kiislamu hapa kaambia yule ni muislamu lakini ni mrundi sio mswahili na ukisema kwamba mswahili ni dini ndio dini je aa waaarabu wakisuhudia nani waosenikali ni, wa, ni wa ah, sasa vipi mnakuja kusema kwamba uswahili ni dini uswahili si dini uswahili ni kabila kwa sababu ina lugha mila na desturi zao eh, tukawaeleza kwama burundi kuna kabila mbili tu mm-hmm. kuna kabila mrundi mm-hmm. na kuna kabila mswahili kwa sababu neno kabila ni mkusanyiko wa watu ambao una mila desturi na lugha yao kinyuma na nakinyuma na kundi jingine sasa ikiwa kama muhutu ni kabila hebu tupe lugha na utamaduni wakmuhutu na kama n nikabila mtusi ni kabila Ebu, tupe lugha na utamaduni wa kitusi zile ni koo tu ni kama vile somalia somalia mpaka kule wale wa, wa, wa oromo wa, wa ethiopia lugha na utamaduni wao ni mmoja kule somalia ni koo tu hakuna kabila kabila yao ni moja e, ile kuna tofauti mojal kunakoofauti hapa tulijikusanya kuna kuna makabila o kama wabwari wamasanze wavira wa na baadhi ya warundi e, na makabila mengine wabembe e, wale waliokubaliana ikawa e, kwamba tumeunganisha kitu kimoja lugha mama kiswahili na utamaduni wetu na utumian wa kiswahili tukaita na waswahili kama vile watu wa kigoma kule walikajangaya makabila mbalimbali wakajiita wa manyema sasa kuja kutubagua na wakati sisi vizazi, vizazi na vizazi viwezaliwa hapa kabla ya uhuru vipi tuito wa geme na kisoma katika historia warundi wameingia um, ma, kis, kis, rasmi. rasmi ni awamu tatu awamu ya kwanza wakati lfu m 9 na tan wakati mwezi gisabo anaombwa na gavana wa kijerumani naye katika ufunguzi wa, wa bandari ya usumbura kwa hiyo kama kiongozi kama mtawala alipokuja hapo kaweza kabla ya kuja lazima waje watu wateremke huku kwa ajili ya mapokezi yake naadio akateremsha waganwa e, babu auamarii wa ngenda hayo kapelekwa sehemu za chibitoke kule e, wakinaogeeka wakaletwa hapa kabezi e, ili namna akuweza kumpokea mfalmni hmm. ha, awamu ya pili ni mwaka elfumoja9isamia 3 wakati wanateremshwa kwa kupelekwa manamba kongo na tanganyika zama hizo na tanzania na uganda awamu yapili awamu ya tatu ni lu9samaahmtau wakati mwami mambusa anawaombea kwa serikali ya ubeleji kwamba warundi wa, wakati wanakosa watu wa wawalimaji wa pamba ili nao wateremka katika shirika la ruzizi ili kulima pamba do mm-hmm. awamu tatu hizo waateremka warundi rasmi kweli zama hizoamwazo wapo warundi walikuwa wanakwenda mpaka kongo kongo kuna maeneo ambayo inaitwa olektivito barundi na wanatawala ni warundi lakini i wakongomani ni, wa ni asili warundi lakini kwa leo ni wakongomani sasa vipi vip waka, waswahili kwamba siwa hapa mm-hmm. kati wana makarni na makarni naam mskilizaji nafkiri umeisikia historia kwa urefu na upana zaidi wa mswahili hapa nchini burundi kwa hiyo mimi nilikuwa naiomba tu serikali yetu wajue kwamba wao ni watawala na ni walezi maana eh, najita eai eh, hmm. kwamba ni mzazi na mzazi wa, warundi wanasema omera zose hmm. eh, ukajua ni ngombe gani itakakupa maziwa sasa isitubagui ijue kwamba sii tuna haki kamili katika nchi hii hmm. sisi ni warundi kitaifa kama vile kongo kuna wakongo wa kabila na kuna wakongo wa kitaifa maana hmm. nchi inaitwa kongo lazima hata paspot naandikwa mkongole hmm. e, yeni kitaifa mvira mbembe nani huyo ni mkongomani kitaifa hmm. aya ku, ku, kuna mganda hapa kuna uganda kuna uganda kitaifa na kuna uganda wa, wa, wa kikabila hmm. imeitwa uganda kwa sababu ya kabila la uganda la baganda yeah, cool. ndo ilikuwa kabila kuu pale hey, sasa wasichukui maswala hayo wajua kwamba nchi yoyote ina, ina kuna raia Waka, wapale na kuna mtu ana asili e. ni rai mrundi mwenye asili kada kwa mfano kama vile obama baba yake useno nyango obama mm-hmm. kafa kama waziri wa mambo ya ndani wakati wajomo kenyatta wa kenya lakini obama ni marekani lakini mwenye asili ya okay. ke wajue kwamba kuna asili na uraia ni vitu tofauti e, kwa hiyo nao lazima serikali yetu tujali tushikamani kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu na taifa letu hii e, ndio nasaha yangu kwa serikali nam ni kushukuru sana mzee asante nami pia inashukuru piana nitoe shukrani za dhati kwa mzee anzuruni mwanahistoria kutoka kule bujumbura nchini burundi ambaye alitupa nafasi ya kuweza kuzungumzia kwa kirefu zaidi historia historiawasail burundi leo ilikuwa ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala kuhusu historia ya waswahili wa burundi ni kushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nami tangu mwanzoni mwa kipengele cha kwanza cha pili na hadi leo cha tatu mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami ali bilali na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoone ambapo maonyesho yanaendelea hadi septemba ka mwaka huu katika ukumbi wa alliance francaise jijini nairobi lakini pia kutakuwa na mchezo wa kuigiza sirano de bergerac kufuatia utayarishaji mzuri wa tamthilia ya mstinji na me mwaka wa 22 ili kuadhimisha miaka mia ya molire a anis inawasilisha muundo mwingine wa kikenya watamthilia maarufu ya kifaransa na n fanis ya huko lubumbashi imekuandalia maonyesho ya mitindo septemba 16 kwenye taasisi ya ufaransa de delt bila malipo sekta ya mitindo nchini drc na afrika nambari ya mavazi onyesho la mitindo lililoandaliwa na agora usisahau pia kutakuwa na tamasha siku ya jumaa septemba 22 ambapo kiingilio ni bila malipo kutakuwa na tamasha la nyota wa muziki wa lopez jumaa septemba 22 ambapo kiingilio ni bila malipo mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya unayapata ukiwa wapi msikilizaji ebu nitumie ujumbe mfupi unieleze unatusikiliza ukiwa pande gani ayye, ayye. It, ayye, ayye. na unawameremeta ngozi ime na wili unafuraha na anaitwa juma musa mkambala alizaliwa septemba mosi ma1989 ni maarufu sana kwa jina la kisanii la jus na wakati mwingine hujulikana kama kamaafrican boy ni msanii na mtunzi wa nyimbo kutoka nchini tanzania ilimzaliwa wa jiji la dar es salaam alianza kuvutiwa na muziki akiwa mdogo wakati akiwa na umri wa miaka 16 wakati huo alianza kurap na hata hivyo ni uimbaji wake ambao unafahamika zaidi hadi sasa na anachukuliwa kuwa mmoja wa wasanii wanaolipwa pesa nyingi zaidi tanzania mwaka 208 wakati jukx aliposaini saini katika lebo ya rekodi ya tanzania ya am reods alianza kurekodi nyimbo za rnb badala yake tangu wakati huo ametoa nyimbo kadhaa zilizovuma zikiwemo sugua aliyomshirikisha diamond platnams juu aliyomshirikisha vanessa md na hivi karibuni regina aliyomshirikisha ottil browniasifaiayaaiama yeah. no, no, no, no kuwabayakowamesayakatika mwaka 215 walipata tuzo ya wimbo bora wa rnb katika tuzo za kimusic award na ambazo pia hujulikana kama tuzo za taifa za muziki wa tanzania na mwaka 217 alipata tuzo ya video bora ya muziki ya afrika mashariki katika tamasha la kimataifa la filamu la zanzibar mwaka na 21819 aliteuliwa kwa east african kwenye tuzo za afrima pia alionekana akitumbwiza kwenye Coke studio africa mwaka 29 baada ya kuachia nyimbo nyingi albamu yake ya kwanza inayoitwa the lave album iliyotolewa 219 ikiwa na nyimbo kutoka kwa wasanii kadhaa akiwemo msanii wa nigeria singa na dmond juks anatajwa kuwa miongoni mwa wasanii bora na wenye mafanikio makubwa tanzania wakati wote humalize na kibao hiki cha jux anatuambia kuna niweza bao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumaapili ya leo shukran la dhati kwako msikilizaji ambaye umekuwa nami tangu mwanzoni mwa sehemu ya kwanza ya pili na ya tatu ya makala kuhusu historia ya waswahili wa burundi usikosi kuungana nami tena jumaapili ijayo tukijaliwa mimi naitwa ali bilali nikutakie bon dimanche e bon reveille matinal yani jumapili njema na asubuhi njema