kua ingine tena msikilizaji kuwa name katika makala haya ya changu chako chako changu makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali a mbali, utamaduni leparle francohone na muziki mimi naitwa ali bilali na leo nipo studio hapa na wageni ambao tutazungumzia maswala mbalimbali ya utamaduni wa watu kutoka afrika mashariki z kabisa niko na ndugu hapa ataitambulisha jina lake nam mimi naitwa gezgez kasesa nikiwa natokea nchini burundi katika mji wa bujumbura nam nakushukuru sana karibu sanafa asante sana na upande mwingine niko na kaka hapa atajitambulisha jina lake ni naitwa ghalib moseti na ninatokea sehemu za kenya sehemu za ki ki kwaio huye ni mkisia nimezoea sana pa kenya ukisema nimetoka sehemu fulani lazima wakuulizi moja kwa moja <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ni mambo ambayo ni, ni, ni mbani, tofauti kabisa kwa mfano ukienda burundi ukisema uh, mimi ninatokea sehemu fulani wakwambie wewe ni kabila fulani kuulizana swala la ukabila na. kwa mataifa kama kenya io yani la kawaida ks jambo ambalo si kawaida kwa mataifa kama rwanda burundi au ausna sasa tukizungumzia swala zima la utamaduni tuanzie hapo kwanza mm-hmm. uh, unafikiri ni kawaida watu kuulizana au kujua wewe ni kabila fulani au wewe umetoka mkoa fulani inatokana na, inatoka na nchi kwa sababu tukichukulia mfano wa nchi kama burundi ambako kuna kabila tatu lakini kwa bahati nzuri wote wanachangia mikoa wote wanachangia miji wanachangia na vijiji wanachangia na lugha kwa hiyo swali hilo linakuwa halina nafasi tena sio kama katika nchi zingine <tose> <tose> <tose> <tose> <tose> wewe unasemaje juu ya alichokisema hapa je kwa hapa kenya kwa mfano kuzungumzia maswala ya ukabila kusema wewe umetokea upande wa umesema kis uh, kwa wee ni mkisii mtu Na. kuzungumzia hivyo linachukuliwaji uh, ningesema kwamba ni jambo utaliangalia kwa njia mbili ukiangalia mm-hmm. kama njia anayotoka ndugu yangu naona ni jambo ni jambo zuri kwao na pia kukija hapa kwetu yani ingekuwa hakutuulizani makabila maanake uh, mambo mengi ambayo yanafanyika katika nchi yanategemea yani kwa, kwa, kwa, kwa mfano mambo kama ya uchaguzi mambo ya kazi haya mambo yote yanaambatana ya na, na kabila ambalo wewe unatoka Ma, uh, asa, hasa hasa hasa ni hizi kazi kubwa kubwa hizi watu unachaguliwa ama kuingizwa kwenye kazi kulingana na kabila yako kwa hivyo tukiachana na mambo haya nafikiria nafkiria yani itaenda itakuwa na maendeleo zaidi tukiachana kuulizana unatoka sehemu gani utakua tu, yani, tu sote ni wa kenya bila kuulizana unatoka sehemu gani wewe ni kabila gani itakuwa ni bora zaidi alafu pande ya pili pia aa, unajua hivyo ndio mungu alivyotuumba kwa hivyo ni muhimu pia kwa upande yani, tu ni kujitambulisha na mambo ya utamaduni itakuwa ni, ni bora zaidi nchini kenya watu wengi sana wamekuwa wakizungumza na imekuwa kama malalamiko wakenya wamezoea sana lugha zao na ile misehemo yao kwa mfano unakwenda kununua kitu unasikia mtu anakuambia labda kwa kiingereza au kwa lugha zile lugha zao ambazo wamezoea yeah. uh, unafikiri kwa nini mara nyingi sana watu wote wamekuwa wakichukuliwa kwamba ni wenyeji kwa mfano unakwenda unanunua unauliza bei ya kitu anakuambia hii ni so yeah. uh, na wewe ni mgeni labda huelewi maana ile ileso yeah, yeah, yeah. uh, nafkiri uh... Uh, lugha ambayo unamaanisha una sheny mm-hmm. ambayo ni uh, mchanganyiko wa lugha ya kadhaa kiiku yani lugha zile nchi za asili na lugha ya kiingereza na kiswahili sasa ukiona uh, okay, mtu akikwambia so so ni shilingi mia so uh, haya mambo yanatokea yani, ya, ya kubadilisha hii lugha ili kufupisha yale maneno ili watu waongee haraka kwa hivyo unaona badala ya mtu kusema shilingi mia unajua ni maneno mawili so mtu anasema so ama akwambie hamsini asema finja inakuwa ni yani rahisi kwake kusema finja ama badala ya kusema naenda mjini wasema naenda tao yani hii lugha imetokana sana ili kufupisha maneno ili yawe rahisi kwa kwa yni mawasiliano mm-hmm. lakini sasa kwa, kwa nini iwe kama mazoea unamwambia kila mtu hujui huyu ni mgeni hujui huyu anakuelewa na. kwa nini hivo um, sana sana unajua kama alivyosema ndugu yangu gezigezi eye yeah. watu wanamchukulia kwamba yeye ni mkenya na wamezoea ikija watu wakielewa ama wakijua kwamba wewe si mkenya labda huenda wakabadilisha kwa mfano mzungu yani unavyomwona ni, ni mgeni so ile, ile lugha inabadilika lakini mtu kama gezigezi unaona ah, huyu ni mwenzetu so tunaongea ile lugha pia wajua mgeni ki, watu wakijua kuna ile kasumba kwamba ah, huyu ni mgeni kwa hivyo ana pesa na nini mm-hmm. so hata kitu kinauzwa mia mbili kinagkinageuza kinapandishwa kina kina, <laughs> kina bei maanake mgeni anajulikana mgeni ana pesa zaidi mm-hmm. so uh, mambo kama yakitokea ya ukipatana na mtu kama labda gesges na haujui utaongea tu lugha ya kawaida na pia yeye ge pia hataki ajulikane maanake yeye pia hataki ku, kulipa zaidi <laughs> so, hatataka kweli ni, ni sana chezaji bado uko nami alibilali katika makala haya changu chako chako changu ambapo tunazungumza maswala mbalimbali ya utamaduni wa watu wa afrika mashariki tukiangalia hapa gezigezi watu wa burundi ni nchi ambayo ilikuwa chini ya ukoloni mfaransa kiasi kwamba hata baadhi ya maeneo ukienda mtu anaweza akakwambia bei kwa lugha ya kifaransa bila kujali wewe unamsikia au humsikii ukija nchini kenya na kwenyewe ni hivyo unaweza ukauliza bei asilimia kubwa uhum. anakuambia kwa kiingereza inawezekana hata ile lugha kiingereza hajui uhum. lakini kupitia mahesabu anajua uhum. sasa wakati huu tukiwa katika jumuiya ya afrika mashariki na kuna taarifa kwamba hadi kufikia mwaka elfubish4 tutakuwa tunatumia tuna sarafu moja ya afrika mashariki labda unafikiri nini kifanyike hapa ili kuwepo na uwiano kuondokana labda na tabia aina hiyo ya kuchanganya lugha au maneno kwanza nianze n na, nawegezi naam nadhani kuna tunatakiwa tubadili tabia kitu cha kwanza lazima tufahamiane yani. kwa sababu inafikia mtu anakuambia neno pengine weo kumwelewa anakuambia kwa lugha yake anatakiwa akiona kama mtu wakuelewa awe mwepesi sana kwa kubadili lugha ili waweze kuelewana kwa kutaka mazungumzo yawepo na pia kwa kuwa sote tupo katika jumuhia ya afrika mashariki na jumuhia ya afrika mashariki e, katika mikataba iliyosainiwa ni kwamba lugha ambayo itakayotumiwa lugha ambayo kubwa inaunganisha watu wengi ni lugha ya kiswahili kwa hiyo inatakiwa wengi tujenge mazoa ya kuongea kwa kiswahili badala ya kuongea katika lugha za k kuna sehemu nimeingia leo nauliza wananambia kwa kiingerezanaba jamani samahani tuongee kwa kiswahili baadaye kabla tujamaliza ta dakika moja karudiatena kwa kingereza yani, kuwa kila amba atakaongeala na kigereza naani tubadili, tubadili mtazamo tuwe wepesi sana wa kuongea kiswahili japokuwa kiswahili chetu kina tofauti mtu wa burundi akiongea watanzania akiongea na wakenya akiongea wako tofauti kabisa kisal aiis kuna maneno ambayo wanauiana na pia wanaelewana naam wanaelewananawewe un, una, unaishi kenya ni mkenya labda unafikiri ni tabia gani ambayo wakenya wanayo na, na imekuwa kama kero kubwa sana kwako ufisadi. Ufisadi. ufisadi na hiyo pia ufisadi sio uh, sio viongozi peke yake unajua ufisadi unaanza pia hapa chini na uh, nadhania sidhani kama kuna mkenya ama ambayo utamuuliza umewai ume toa hongo ama rushwa sidani kama unaweza pata mkenya ambayo hajatoa hongo na hiyo hiyo tabia inaanza chini na ikianza chini pia inaenda mpaka okay. juu na hii inatokana kwa, kwa sababu wakenya wapendi atui tunapenda njia za kati katikatiaa njia yeah, ya mikato ambayo inaleta mambo ya ufisadi na hiyo mm. ndio kero kubwa sana tukiondoa hiyo tutakuwa asana mm-hmm. upande wako wewe unafikiri upande wa burundi kule kuna tabia gani ambayo wanayo warundi ambayo imekuwa kama kero kwako pia uh, jambo pengine tukiwa mbele ya wageni uh, uh, mara kwa mara ikiwa ni mgeni ambaye hamwelewani lugha watu wanakuwa na uh, yaani inakuwa kama vile watu wanataka kumu, kumuacha huyo mtu ili waongee wao kwa wao ambao wanaoelewana kwa hiyo mara nyingi inakuwa mgeni akija anakuwa hawezi kujisikia kama yumo ndani zaidi mm-hmm. uh, lakini mgeni warundi wanapenda wageni sana ina hususani wale wageni ambao wanaoelewana kwa lugha ambao wanaweza wakaongea yaani ukiingia ukipata watu wakuelewana nao umwenyee utafurahia kutembelea nchi ya burundi naam ni kushukuru sana gege kasesa pamoja na gharibu mm-hmm. karibuni sana T Zadunia. Na makala unaendelea kusikiliza ni changu chako chako changu nami ali bilali mtangazaji wako asependa makuu na sasa tunaelekea kwenye kipengele cha le parla francofoe na kuona mdogo wangu wangudi belge ukiwa hapo goma sasa unasema upo sambamba nami asubuhi ya leo tuangazie sasa kinachojiri alliance francaise ya huko dar es salamu nchini tanzania tarehe ihrni kutakuwa na mjadala kuhusu ajenda zetu zetudt e, ambapo ni mjadala wa jinsi ya kusukuma na kuongeza kiswahili filamu katika soko la kimataifa ambapo mada itajadiliwa na godlive naegri mshindi wa tuzo nyingi mwigizaji wa kitanzania lchlei mwandamizi wa maendeleo ya filamu kutoka tanzania bodi ya filamu salim ahmed mwigizaji mkurugenzi mwandishi na mtayarishaji wa filamu kutoka tanzania anafahamika zaidi kwa jina la kisanii kama Gabo Simlae, msimulizi wa hadithi na msimamizi mbunifu katika kijuenina tarehe ishirini na mbili kutakuwa imekuandalia basata vibes itakuwa ni maandalizi ya baraza la sanaa la tanzania ikiwa ni tukio la kwanza la basata vibes litafanyika na ambapo wanamuziki wachezaji na wajasiria mali wa sanaa watakukaribisha na sho ya kusisimua kuwa tayari kwa maonyesho mazuri ya kontawa kutoka tanzania na dogo elisha naye pia kutoka nchini tanzania kusikosi tukia, tukio la golden era wakati kila ijumaa ya mwisho wa mwezi mmoja msanii wa kundi la bongo fleve lejendari atatumbwiza jukwaani pamoja na bendi yake ya moja kwa moja ama live band kutoka kwa msanii wa pekee hadi vikundi vilivyotawala naaliance frances ya nairobi septemba kumi na mbili imekuandalia mlolongo wa filamu majadiliano na tamasha uh, kuhusiana na sudan ambapo usudan itakodolewa macho na wanakuletea pamoja wasanii wa, wa sudani kutoka asili tofauti na uzoefu wa kuhama katika msururu wa shughuli ambazo zinalenga kuongeza uelewa juu ya mzozo unaoendelea wa sudan na kupata msaada kwa wasanii wa sudan ambao wamekwama katika maeneo yenye migogoro na wale wanaojikuta wamelazimishwa kueshi uhamishoni mwisho wa kipengele hiki <tune> unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki msikilizaji na leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini tanzania anaitwa aslei umechoka vyangu jina si lake halisi ni isihaka nasor maarufu kama dogo aslei na alizaliwa mei mwaka 61995 ni msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini tanzania alianza kufahamika kuanzia mwaka 211 baada ya kutoa kibao chake na kusemea kibao alichokitoa akiwa chini ya mkubwa fela kabla hapo alitoa wimbo mwingine uitwao niwe nawe akiwa amemshirikisha tembabada e nyimbo nyingine kadhaa kabla ya kujiunga na bendi ya vijana ya yamoto bend akiwa ndani ya bendi hiyo alionyesha uwezo mkubwa wa kuimba akiwa na wenzake beka flava maromboso na enok bela nyimbo alizoshiriki kutunga na kuimba akiwa yamoto bend ni pamoja na yamoto nitajuta cheza kwa madoido mama ni sambazie raha na nyingine nyingikupenda imeua kero paua kunitenda ni mwena wamwezi ktmuwepo wako ni mzuri maishani na furahi ukupenda na kupenda kweli sikatahi ya moto bende haikudumu sana b ilianza kati ya 2 hadi mwaka 27 ilipovunjika kwa sababu mbalimbali na wasanii waliokuwa kwenye kundi hilo huanza kufanya kazi zao kwa kujitegemea kuanzia m217 aslei akiwa msanii wa kujitegemea chini ya meneja wake wa zamani chambuso alianza upya kungara akiwa msanii wa kujitegemea ametoa nyimbo nyingi mfululizo hali ambayo imechanganya wengi lakini mwenyewe alielezea kwa nini amefanya nyimbo nyingi mfululizo ikiwa ni kwa sababu hana nyimbo nyingi alizofanya akiwa msanii wa kujitegemea zaidi ya zile alizokuwa na ya moto kulingana na maelezo yake aslei alisisitiza kuwa lengo kuu kutoa mfululizo wa nyimbo ilikuwa ni ili asiimbe nyimbo za ya moto akiwa kwenye matamasha nyimbo hizo ni pamoja na angekuona usiitie doa akiwa na adijakopa mhudumu bebi likizo pusha natamba, na tamba na huna uishi upore wako na eshima yako wazazi wangu wamekusifia sana kwa tabia yako sura yako ya upole inanivutia sheputuikamwenda pole najivunia kwa na sasa asley amejiunga na lebo ya rokstar ya huko nchini afrika kusini na nikuletee wimbo huu na njoi niambie una njoi ukiwa wapi msikilizaji sipishwa kabisa kwako ambayo unatusikiliza muda huu bila kukusahau mamawa machozi ukiwa huko buterere jijini bujumbura nchini burundi mm waleo oh, mimi wawaleo oh, wale oh, so wajana sil maisha no yaleyale uh, kuteswa ni kamafunzo mengine mm, tuyasamehe oh siweke viulizo kikubwa uhai na shukuru nao sijakufaa ila kuusu mapenzi zitakisho imeakuta kukeshakesha mawazo mzongo staki tena kupiganapigana na okobachongo staki tena mlemafu wakichokanifa magongo stakie wakulialia kutapika nyongo mapezi yana wenyewe si wengine tuwate shoho tutasikwa wazima, wazima. Bora, nitulie umri wa ngumi bado mdogo ni sitakea watu wazimba hey, hey, hey. na hio kibao hicho na njoi ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chako chako changu tutamatishie hapa makala yetu ya leo changu chako chako changu tukutane tena jumapili ijayo iwapo mungu atatuazima tena pumzi mimi naitwa ali bilali mtangazaji asiependa makuu na kutakia bondi maovi