ni furaha kubwa kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala changu chako chako changu, changu, changu na ambapo leo nitaungana na mwenzangu denis mayo kukujuza kuhusu jumba la makumbusho la huko kolwezi na kwenye luparle francofone tutaangazia kuhusu shughuli za kitamaduni kwenye vituo vya alliance francaise ya nairobi na dar es salam tanzania na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki diamond platnams ambaye jumaa hili ameadhimisha kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa kwake rubani wako kama kawaida ali bilali mtangazaji wako asiyependa makuu na kukaribisha bienveni ama karibu kama ilivyokujuza msikilizaji tunaelekea huko nchini drc ambapo ni miaka miwili sasa imepita tangu kuanzishwa kwa jumba la makumbusho la huko kolwezi kusini mwa nchi hiyo kituo hicho kimeandaa juma hili maonyesho ya sampuli ya vitu mbalimbali ikiwa ni pamoja na aina kadhaa ya madini vitu vya kale na utamaduni hata hivyo wakazi wengi wa kolwezi hawavutiwi kutembelea kwenye jumba hilo wakiamini kwamba una mizimu naungana hapa na mwenzangu denis mayo anayerejea lubumbashi akitokea jijini kolwezi na kutueleza mengi zaidi juu ya jumba hilo tupo hapa kwenye barabara ldk eh, loe désr kabila jijini olwezi na tunakutana hapa na vijana ni saa za jioni tunakutana hapa na vijana ambao wanapumzika iti tutawauliza kama wamekwisha kutembelea chumba cha makumbusho ama musee dina yangu ni cédric bazas yai tpat monikikimp shikalake tu vraiment intéresé yakujaw mabintu bitavilavil pana ce pouqoi si tafashibile binigalaka na si tabiingalaa mulendani sib taku vijana hawa wengi wanasema hawajui kama chumba cha makumbusho uh, kimekusha funguliwa hapa kulwezi na wengine hawana nia ya kutembelea huko wengine hata wanawoga wana hofu ya kutembelea chumba hicho na uh, tumemkuta mzee medar yeye ni mtu mzima yeye ni tayari kutupatia maelezo sababu gani wamoja kati ya vijana waleo wana hofu ya kutembelea chumba cha makumbusho hapa mjini kuloezi ni chumba kipya ambacho kimefunguliwa kimefunguliwakuna bitatu mwaka moja na nusu hivi mzee medar jambu babijana walio wananzaka kuogopa kwenda kumizee munawaza je ndiyo wale batoto wa unaona banabambiaka seme kama unaona mufupa ya mutu sangine bitakulamukia njo ah, si. e. vile pia maifuee mamase sa ile ya bachokwe ya banai ile ah. nayo batu banaogopaka sasa moya moko mizimu <laughs> ndiyou vatu vanaogopaka veko na reson parfois vana reson juu kama unaogopa mufupa mufupa waokuukosea na wo autakukosea baada ya kuzungumza na vijana wa barabarani tumejielekeza eneo chumba cha makumbusho jijini kolwezi <coughs> <coughs> na sasa tumewasili kwenye chumba cha makumbusho hapa jijini kolwezi uh, tunapokelewa hapa na bwana josue mbak ambaye atatusindikiza katika hey, ziara ambayo tunafanya kwenye chumba cha makumbusho sasa unaoza kutufasiria hapa mbele yetu tunaona hapa tunakuwa na lwanzo lwanzo nju anza kusaidia bankambo yetu sa ukatanga juu ya kufanya eh, mikuba kintu ile baanza kufanya ikwei saa makuta vile tuna feza leo na ile kitu tunaita ise uh, ya mikuba banaifanya nashaba juu mzungu ashiwezi kutuonea mu mambo ya ya shaba apana tukua tusha kuiyua tangu zamanieuhii itrine tunaona ni vitrine ya ba, chokwe uh, tunaweka mamaske chokwe hii yote mnaona hapa na ile mamaske yabo abakwanza kuifanya tu juu mm. ya fura uh, kila maske ikona sinifikation ulizo yangu hii bifebe tunaona hapa inakuwa kama vile uh, munaipatia sura ya sasa sababu kama unaangalia uh, nywele mbaliwatia ni kama vile yeah. ya sasa uh, sasa aina tashie juu mise aifanyake uh, mauvre darbale <laughs> uh, tunaita baartiste okay. benye kutumika ile kazi mm-hmm. banaona ya kama bantu hapa sasa banaanza kwenda mbari na ii kulture yetu banaanza kukimbia hatuiwe ni juu ya kizungu hatu sasa juu ya kubachofesha tena karibu banapasha kuelewa ya kama ibi bintu ni bintu yetu na tunapasha kubifanya na bintu bile tuktutelewa facilme juu kunakua batoto bengine kama tunaweka rafia anaona saa inakua boloji inampacia boka nini ni. sao vile bekonaona ii mameshe kila saa na kila wakati akingie umu anaona hivi asiwezi kukimbia asante bwana josué na sasa tunakutana hapa nabibi yolen mbayo ambaye yeye ni kiongozi mkuu wa chumba cha makumbusho uh, jijini koloisi najua kama mise ingali ya sasa ha, inakuwa tu miaka miwili lakini mungali bado na magumu ya kuona watu wanakua kutembelea hii nafasi ni sababua uh, bamingi ni par ignorance beo nao nasema kumise kukubulozi Et pourtant, qu'un musée tourne à garder culture, tourne à conserver culture. Bien yé Bazaz ba de tout mekiajana, léo atuiyue toutes les couleurs qu'on peut apprendre comme musée. Nasasa mona fanya nini? Sou di watu ajwe na wa léo ajwe kama akidja ptembeli an musée ni kwadila kwata mafunzo fulani fulani. Tout comme aux périodes de sensibilisation. Sensibilisation la sensibilisation, ya y ma somme sensibilisation ya population. ya lualaba, juba, ile ya ile kuya yauu asante sanabboand na zaidi ya hyo umefungua uh, milango kwa wasanaa wa kulwezi uh, kuna wamoja ambao wanatumika hapa hapa uh, eneo chumba cha makumbusho na nao pia tutakutana nao tutazungumza nao watuwaeleze wao kama vile wa uh, walipata manufaa gani tangu kufunguliwa milango kwa chumba hiki cha makumbusho cha kolwezi koleziapa yeah, tuko kolwezi uh, kumisee aional ya olei uh, koaeie uso aeie yeah. uso njo uh, fasi yako ya kazi. Fasi yako ya kazi sasa hapa mnafanyaka kazi ya. tunachanja hapa watu mtu analeta picha yake tunamchanja za mnyumba untengenezea mm -hmm. na vitu vingine vingine vitu. So nataka kidogo mapicha vtu hapa pale nilipenda kusemea juu ya nguvu ya mwanamke anauzisha vitu na pale iko mnyumba ikwa ni ni kubarabara msoko nazunguka na kifua yote kuwazi haiko juu bamwone lakini ni ya mtoto wake naye anyone na, manake ni kusema mwanamke anastahili ana ku, kupewa mashukurani masifa mingi kwa kuwa wamama wanajitoa sana kwa si watoto yao ili tukomae vizuri kuna picha hapa kuna binti ambaye yeah. anavaa mavazi za lakini ya. anachukua kiasilinachukua uh, picha uh, yeah. nili uh, ni, nilichanja ni, ni, ni hii munjia kusema njia ya kutoka kuasili na kwenda kama vile banaitakukizungu tumezasema mm-hmm. nini nini binafsi uh, peke yangu mie inanisaidia kuonekana uh, inatupa mwelekeo uh, inatufungulia na manjia atukuwa najulikana na, na ni kupitia tu mize njo leo tunajulikana na gisi mize inatupa nafasi hapa uh, ni ile tu Nizasema kama aemaama ndio atuonesha njia na ninaamini ya kama uh, baada ya miaka mbili tatu ukifika hapa ukiuliza lis mwanza batakwambia aiko fasi fulani ama watakwambia ni mtu fulani na ni vileashukurunam shuka na dhati kwako denis mayo ambaye umerejea punde tu kutoka huko kolwezi ni kushukuru sana kwa kufanikisha kipengele hiki ambacho hapa ndio mwisho wake unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu unaitwa jeni gael unasema uko kanairo na unapenda sana makala changu chako kais musa kais ukiwa dar es salam tanzania umehadimika sana kaka msuya simon ukiwa huko korogwe tanga tanzania sija kusahau jodi ukiwa hapo arusha na charles afango ukiwa uvira mashariki mwa drc kutagimiazi <laughs> na sasa tuelekee kwenye kipengele cha lepar le fancoone msikilizaji mwezi uanza kwa mtindo na matukio mazuri katika mtazamo tofauti huko dar es salaam kituo cha alliance franise kilichopo upanga kimekuandalia mambo mengi tu hususan kwa wapenzi wa fasihi kalam salam inaadhimisha miaka 50 ya ushawishi wa hip hop kwenye fasihi na utamaduni wa kiswahili kwa wapenzi wa muziki kuna mengi yanaendelea jumatano grove jumatano ikianza na comso na warrio kutoka mashariki tramplin kiko kuanza kwa tamasha la singeli na heshima za bongo flever kwa wapenzi wa sanaa bado kuna wakati wa kuona kazi nzuri ya picha ya yaelin blast wakati wa maonyesho yake ya face to face na kule nairobi nchini kenya n a ya hapo nairobi imekuandalia shindano la kila mwaka la filamu za simu za mkononi kwa wakazi wote wa kenya wenye umri wa miaka kumi na nane na zaidi je una hadithi gani za kushiriki kuhusu kenya katika kipindi cha miaka minne iliyopita lane francs ya nairobi imechukua uongozi madhubuti katika kukuza uandishi mpya Uh, waandishi wa changa waliojichapishia vitabu vyao kupitia uzinduaji wa vitabu vya kila wiki katika maktaba ya multimedia tamasha la vitabu la nairobi linalenga kuunganisha wachapishaji wasambazaji waandishi wachoraji wasanii na wasomaji mwishoni mwa wiki mmoja na kueneza shauku katika utamaduni wa kusoma na kuandika pamoja na kuhimiza kushiriki mtindo na mawazo mapya mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya unaitwa hassan ali aka jef unasema uko nairobi nyayo estates embakasi na unasema uko sambamba nami asubuhi hii imani lasi ukiwa kama nyola nao unasema uko pamoja nami asubuhi hii kiza kasongo pia ukiwa kama nyola prefe albert ambaye po kazini lemera nao unasema ni mdao mkubwa sana wa rfi kiswahili shukran sana na umeendelea kudhihirisha hili stefano ukiwa radio sauti ya matumaini nao unasema bigapsana bilali mtangazaji asiyependa makuu valeri mumbere huu ni mdao mkubwa sana wa rf kiswahili hapo butembo cheberecha yaani umeamkaje <laughs> na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki mm-hmm. mm-hmm. busara na upole nekima nloriti kutoka kwa mama yangu mama vyote ukona silingani kabisa wna akuti na mkole anaitwa nasib abdul juma isak maarufu kwa jina la kisanii kama diamond platnams majina mengine ya kisanii ni kama chibu simba ama dangote alizaliwa dar es salaam tanzania oktoba mwaka 21989 ikiwa na, na maana wiki hii tu dio ameadhimisha kumbukumbu ya siku yake ya kuzaliwa ni mwimbaji wa nyimbo za bongo fleva na dansa kutoka nchini tanzania na ni mwimbaji na mtunzi wa muziki wa kitanzania ambaye ana uwezo mkubwa wa ushindani zaidi ya wasanii wa mataifa mengine hivyo ana mashabiki wengi ndani na nje ya tanzania inasemekana kuwa ndiye msanii wa mashariki ya kati mwa afrika anayependwa sana na kupambwa na watu wengi kwa sasa amekuwa na nyimbo nyingi zikiwa ni pamoja na numb ambao aliuimba na mwimbaji kutokea nchini nigeria maarufu kama davido Asa. tuzo nyingi katika channel o na hip hop music award pia alifanya kazi katika mkutano mkuu wa ndugu afrika mei mwaka 212 inaaminika kuwa ni msanii aliyelipwa kutumbwiza kwenye tamasha kutoka nchini tanzania kwa bei ya juu kabisa na makampuni ya simu ya mkononi mwaka 213 pamoja na kuwa kati ya wasanii wanaopata kipato cha juu zaidi katika sekta ya muziki a afrika mashariki aidha msanii huyu amekuwa hasimu mkubwa muziki, alikiba, wa kimuziki na msanii alikiba japokuwa wote wawili wamekuwa wakikataa uhasama baina yao wakihamishia tuhuma hizo kwa mashabi nmerudi tandale meshindwa kulipa bima nimeuza madale redio nyimbo mezima tv ndio hatare Jina, tatale, ole zangu. ni mzaliwa wa dar es salaam mwenye asili ya kigoma ni mwislamu mwaka 21 alikubali chama tawala cha tanzania cha chama cha mapinduzi ccm na mgombea wake wa urais jakaya kikwete pia aliandika remix ya wimbo wake mmoja nasip juma alisimamiwa na babu tale pamoja na saidi fela kutoka sekta ya muziki wa tanzania Anasim mekana kuwa mwanamuziki tajiri zaidi katika afrika mashariki februari mwaka 218 alizindua wasafi tv na redio yake mpya nchini tanzania ni mwanamuziki wa pili baada ya yusundur wa senegal humiliki tv na kituo cha redio katika ukanda wa afrika pia alizindua albamu yake ya kwanza eboy from tandale huko nairobi mwaka 218 amini fungu letu laci alikombali alisema mtazakotumu tutatafuta kwa wateso bebi miti ya kawaida osejali nam yatapita ndio kibao kinachotamatishia makala yetu jumapili ya leo kumbuka mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine mimi naitwa ali bilali usikosi kufuatilia mitandao yetu ya kijamii facebook na instagram kufahamu mengi zaidi hadi hapa nikutakie jumapili njema ama Bon réveil matinal.