karibu msikilizaji katika makala haya changu chako chako changu, changu, changu jumapili ya leo ambapo tunazungumzia kuhusu siku ya kitaifa ya utamaduni nchini kenya ambayo imeanza kuadhimishwa oktoba 1 na kwenye parle francoone tutaangazia namna shughuli za kitamaduni zinavyopamba moto kuelekea mwisho wa mwaka alliance franaise arusha nairobi na dar es essalamu na kwenye muziki nitaungana na mwenzangu benson wakoli kuzungumzia kumbukumbu kumbu ya kifo cha francois lwambo lwanzo makiadi mimi naitwa ali bilali evini ama karibu nam msikilizaji mamia ya wakenya wamesherekea siku ya utamaduni kwa mara ya kwanza katika sherehe zilizofanyika katika maeneo mbalimbali ya nchi na ambapo kitaifa sherehe zimefanyika katika ukumbi wa bomas of kenya kauli mbiu ya sherehe hiyo ya mwaka huu ni kusherehekea umoja wetu kupitia utofauti wetu lengo hasa la siku hii ya utamaduni ni kuwaunganisha wakenya kupitia tabanuri zao mbalimbali ikiwa ni pamoja na mitindo ya vyakula na mavazi hafula hiyo ni pamoja na maonyesho ya sanaa vyakula vya kitamaduni nyimbo za kitamaduni michezo ya kuigiza masimulizi ya kihistoria na maonyesho kuhusu desturi za jamii mbalimbali mbali za kenya sherehe kama hizo pia zimefanyika huko kilifi naambapo wananchi wa eneo hilo walijitokeza na kueleza hapa kuhusu utamaduni wao leo nasherekea kucheza utamaduni wangu na kuvaa nguo zangu za utamaduni na kuonyesha vile vitendo vya utamaduni kama wazee wa waliotupita kwa zamani sasa mimi sitaki kuachamia sasa mambo ya kama vyakuli navyojua mimi nilikuwa nikipikiwa na mama mama alikuwa akimpikia sima umesagwa na lwalwa saa ni mitambo tu na siku hizo za nyuma kulikuwa hakuna mitambo sasa ukipikiwa ule ugali umesagwa na lwalwa na msunga majini ya kisima tunachota kule kwenye kisima ama kwenye tuna kundi kama ni mboga ni amepikwa Vizuri, katika hotuba zilizotolewa na viongozi mbalimbali wamewahimiza wakenya kukumbatia mila na tamaduni zao kukuza amani na maendeleo akiongea katika ukombi wa boma wakati wa kuadhimisha siku hiyo mkewe rais ruto recho ruto alizitaka kaunti mbali mbalimbali kukumbatia tamaduni za jamii katika kukuza talanta na utalii ni siku ambao kwamba e, taifa inakumbuka mweshimiwa rais daniel arab moi alipoanzisha siku hii ya leo tujaliane tujuane e, tujue hali ya nchi iko namna gani awali siku hii ilifahamika kama moi moidai hadi mwaka 220 ilipobadilishwa jina na kuwa siku ya utamaduni mwisho wa kipingele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu unasema unaitwa jenny gael ukiwa nyayo estates embakasi unasema unafurahia sana maelezo kuhusu siku hii na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoone msikilizaji tuanzie huko arusha alliance fanise ya arusha nchini tanzania oktoba saa 22 jioni imekuandalia uzinduzi wa maonyesho ya picha na delphin blast iliyochukuliwa wakati wa makazi mwaka jana takwimu zilizochorwa kwenye maduka ya jiji aina ya kisanii iliyohatarini kutoweka kwa sababu imebadilishwa na uchapishaji wa kidijiti ikiambatana picha za watu wanaohusishwa na maduka mteja mfanyakazi mmiliki na kadhalika kwa sasa katika alan anis idar es salaam maonyesho hayo ni ya kipekee ikiwa tu kwa vifaa mbalimbali na vya teknolojia ya juu ijumaa oktoba 27 tamasha la alideki bryan kutoka uganda bryan alideki ni mwanamuziki na mtunzi wa uganda ambaye ametoa mchango mkubwa katika maendeleo ya muziki wa kitamaduni wa uganda anachukuliwa kuwa mwanzilishi katika uwanja huo na nyimbo zake za ulimwengu za zaaazsi zimesaidia kutangaza jaz ya kisasa nchini uganda tamasha hili pia ni sehemu ya ubora wa kisanaa afrika mashariki alanc fancs ya dar es salaam kuanzia oktoba 18 hadi novemba 14 imekuandalia maonyesho na kipara mzunguno kumbuka pia kwamba jumatano kama ilivyo kawaida kutakuwa na jumatano groove aliance francaise ya nairobi imekuandalia mlolongo wa filamu mbalimbali ikiwemo filamu itwayo lumumba inayoeleza historia na maisha ya mwasisi ya uhuru wa drc meri patrice lumumba ambayo imepangwa kuonyeshwa oktoba 30 lakini oktoba 18 wamekuandalia muziki wa blues na leo mkanya oktoba 20 ambayo ni siku ya mashujaa nchini kenya wamekuandalia mashujaa love festival mwaka mwak na nambapo oktoba 21 kutakuwa na standup comedy dogis na amandip Jagd kumbuka pia kwamba shindano la kutengeneza filamu kwa kutumia simu ya mkononi linaendelea na makataa ya kuwasilisha filamu yako ni saa 6 usiku ehe 29 oktoba mwaka 22 mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya bujumbura tunasikika vema kupitia 137 fm na 961 fm na 995fm prefet albergt ukiwa kiriba huko drc unatusikiza vema ukiwa sasa hivi lemera Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na ambapo kama nilivyokujuza hapo awali mskilizaji naungana a na mwenzangu hapa kuzungumzia kuhusu historia ya mwanamuziki mwasisi wa muziki wa rumba kutoka kule drc francois lwambo lwanzo maktuzungumzie kidogo kuhusiana na historia ya mwanamuziki huyu na, bila shaka alibilali unavyofahamu historia huyu jamaa atuwezi imaliza siku moja hii inahitaji miezi kadhaa kuimaliza lakini namna unavyofahamu ni jamaa ambaye akiwa anafariki akiwa na miaka hasinamoja yani historia ijawai Futua, na hai hai alikuwa na alikuwa unavyofahamu za zamani si siku hizi zina zina nyimbo nyimbo nyimbo tano ambazo zaidi ya ya urefu kutoka hapa ukielekea kwa ibo, historia yake jamaa ilikuwa um, refu sana wengi wanasema kwamba o nmo n ok ja ni bendi ambayo pia ni bendi ambayo ilidumu kwa muda mrefu sana ikizingatiwa kwamba tangu haianzishi yee mwenyewe kama mwasisi hadi alipofariki hakuwahi ondoka ndani ya bendi nyimbo zote alizozitunga alizitunga ndani ya bendii na kujenga vijana wengi sanajambo mbalo i tofauti kabisabila shakazwasasabapo akutanamtu anaanzisha bendi mm-hmm. baadaye unamsikia po kwengine au na limebadilika uh, ku, ili kuaikisha kwamba anaendelea lakini yani bendi ya tok a ilivuma ili vipi na ikadumu kwa muda mrefu vipi ni kwa sababu ilikua ni kama ushindani alibilali na hii afroa yake asal b kwa hivyo ilikuwa ilikuwafrisa wakirusha tpk wanarusha unarusha kama unavyosema watu wa nairobi mwaga mboga ni mwaga ugali <laughs> ilikuwa hivo kwa hivo kilisaidia sana bendi ya tpka kusimama na unavyofahamu bendi hwa zikosi masaibu bendi piaatk a haikua moja ya bendi ambazo zilikosa masaibu ikitokanana kwamba walikuwa wanapenda sana kuiba wanamziki ambao wanajua kuimba sanna wenye mvuto kabisa, wenye mvuto kabisa. Mm-hmm. kwa ili kusimamisha bendi siku zote hatuwezi tu, sema ni changamoto ili kujiimarisha hali bilali lazima uangalie mikakati ya namna gani unavyojiimarisha bendi ya tpuk a mojawapo ya nguvu zake ili kkuwatafuta wasanii ambao wangesimamisha bendi n labda miongoni mwa nyimbo zake ambazo zilivutia sana ni kama... uh, miongoni ma nyimbo ambazo zilivutia sana na mbazo mimi binafsi nazipenda. ni kama ngungi, uh, alishirikiana na sasa wanasema kimziki, uh, uyu tablero, shero, ngungi, mba kuna kitu kinasumbua sana ulitungwa inasemekana nambazo nafsno kwa meza moja sa maowaasa nyesha kwamba nyinyi si maadui basi tuingie studio tufanye kazi na walipoingia studio basi wakatengeneza albumu nzima na wakatunga kibao ngungi mopepe nga na kopebaka oyo ya bato nyonso mosuni ya nzoto na nga suka heledi moto nyonso akoluka kaka dute mama lwamwe mpo na nini mosuni ya nzoto ya mwana moto bolingi bolia yango lokola mosuni nde ya nyama bokokende na yango wapi na kisasa oyo botika asala asala akoba bolingi nini na nzoto na ye bandeko leiyemba nalemi na bato oyo lea mwana mama nasinamesana aoongo matoemesana na koyoka nzote koma libanga pona masolo ya bato na landaka te nzambe lwambo alanga nzembona Dini, eh, eh, eh, eh. bato mobimba bakovanda se ma solo ya bato balingi kodestabilise bato nyonso bandeko tosala nini na matongi kisasi kobeba na matongi kotongo bato butu moi kaka kolembe te lei soki olandi bato oyo bandeko okoya kobunga nzela ya mosala okotika pana mwasi basufri pona bango lei yemba aeko lei lakini kile ambacho mimi huniguza sana ushirikiano wake bado bado na kibao cha kabasele in memoriam ambapo alikuja pamoja sasa kumkumbuka mwasisi sasa wa rumba pale drc uh, kalika tu wakakuja <laughs> <laughs> kumkumbuka anasemekana aliaga wakiwa wote wako wapi paris na wako wna uwezo sana wa kuja kuhudhuria mazishi sasa wanakuja pamoja anasema namna gani tutamkumbuka huyu aa, ndugu na ukikumbuka kwamba kalekatondi alikuwa mtu wa kwanza kumpa nafasi tabli kwa hivyo wanakuja hapa na unavyosikiza mashairi ndani ya wimbo huu de bila shaka najua utaucheza unasikia ule uchungu ambapo anasema basi basi ndugu yangu yameshatendeka tufanye nini fan anasemadugu ndugu yetu basi tushirikiane unasikia ule uchungu ambapo analia analia bila shaka kabisa ushkobashabkasb wakuli historia ya franco ama franois lwambo lwanzo makdi ambapo Uh, wiki hii wapenzi wa mwanamuziki huyu wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 6 ngapi? uh, na ngapimiaka 34 tangu yeah. kufariki kwake uh, huko ufaransa mm. na ukiangalia beon wakauli labda unafikiri wapenzi wa muziki wa wa rumba rumba huyu sana sana kama utakumbuka uh, kwenye mitandao ilianza kurushwa m- tunamkumbuka na hii ni miaka mingi kwamba kuna wanamuziki ambao walikufa wengi wenye mvuto lakini wengi lakini tu ya ali bilali aliguzia n zake zote zinazosumbua jamii zote katika nyimbo zake inakumbukwa sana na mi nanifurahisha sana na bila shaka leo jioni ikiwa ni jumamosi nikirindoka apalibilali naelekea kwa sherehe moja pale rongai bado bado kumwenzi luambo lwanz nam nikushukuru kushukuru sana labda kwa kumaliza unazungumzia nini hasa kuhusiana na mwendelezo sasa wa muziki huu wa rumba unafikiri kizazi kipya kilipokea vizuri na kuendeleza vema Uh, kama alivyoanzishanam kizazi kipya bila shaka kimejitahidi kuhakikisha kwamba kinaendeleza mfumo wa uh, uh, rumba japo wameongeza kile ambacho tunasema ugeni miziki ya kigeni kigeni lakini ndipo hufahamu kwamba tpok ja ilikuwa na ushawishi zaidi hata ao vijana wa saai wameshindwa kutunga nyimbo asilia inabidi waibe uh, midundo ya miziki ya kale ya rumba ili wachangane na sasa ili waweze kuvutia nini vijana wa sasa inamaanisha kwamba wamejitahid sana kuweka um, ule msingi wa rumba uendelee kizazi na kizazi n blashakblali iwapo utafariki na miaka amoa utakuja kutambua kwamba wa mzikiwaumba utakuepo na, na kwa kumaliza ungependa tumalize na kibao kibao gani bila shaka na na sana utauachabashaka nama liyokambknd snbao Foot on your mouth, maloba te po toyebisa na baninga ya nsima likambo ya kokamwa bandeko kalakei bandeko ayebisi biso te maladi eyibi yeoo kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chakochako chako, changu mimi naitwa ali bilali ambaye nilikuwa nawe na nakusihi kujunga nami tena jumapili ijayo tukijaliwa kumbuka nilikuwa na mwenzangu wakoli bon, na tunakuaga tukikutakia bodma