karibu katika sehemu hii ya pili ya makala kuhusu siku ya kimataifa ya, ya kupinga kuto kujali madhila wanaotendea w wa habari bayo huadhimishwa kila novemba bili ya kila mwaka na kwenye kenye parle francohone tutaangazia shughuli za kitamaduni aliance francaise ya nairobi darehssalam asisi francaia lubumbashi na alliance francaise ya arusha kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki lady jd kutoka nchini tanzania mimi naitwa ali bilali mtangazaji asiyependa makuu bienveni ebon reveil matinal karibu na asubuhi njema Kizaji, sehemu ya kwanza ya makala haya ni ilikujuza kuhusu historia ya siku ya kimataifa kukomesha kutokujali kwa uhalifu uliotendwa dhidi ya wanahabari ambayo huadhimishwa kila novemba 2 kumekuwa na hali ya kutokujali ambayo inaendelea kushuhudiwa kote duniani licha mashirika yanayotetea uhuru wa wanahabari kupaza sauti zaidi ya waandishi wa habari 16 wameuawa tangu mwaka26 mpaka sasa na hata kesi kuhusu dhulma hizi hazijasikilizwa hali ambayo inaendelea hutia wasiwasi baraza kuu la haki za binadamu kwenye umoja wa mataifa lilipitisha azimio tangu mwak213 na kutangaza novemba 2 kuwa siku ya kimataifa ya kupinga hali ya kutokujali kwa uhalifu unaotendwa dhidi ya waandishi wa habari tarehi ilitengwa kufuatia mauaji wanahabari wawili wa rfi waliowawa novemba bl huko kidal kaskazini mwa mali baada ya kutekwa na wanajihadi tangu mwaka huo rfi imekuwa ikiandaa tuzo kwa ajili ya kuwaenzi wanahabari hao gislan dupont na claude verlon waliowaa wakati wakiwa katika shughuli za kutafuta habari toleo la kumi la tuzo hiyo lilitolewa novemba b huko abijan nchini cote divoire na ambapo mwaka huu joseph kahonga kutoka drc ametuzwa katika kitengo cha wanahabari na ange joel akbla kutoka bnin ndiye mshindi katika kitengo cha mafundi walichaguliwa kwa kauli moja na jopo la majaji ghafula ya utoaji tuzo imefanyika wakishiriki mkurugenzi mtendaji wa france media mond marie christine saragos na mkurugenzi wa rfi jean-mark for fundi mitambo wetu hapa rfi kiswahili vital mugisho ambaye pia ni mshindi wa tuzo hiyo toleo la sita alikuwepo huko abidjan na alifanikiwa kuzungumza na joseph kahongo kuhusu ushindi huo miye ni joseh kahongo amutake Nico, euh, Mpacha Abari, ou à Malaika Radio, na Télévision, chaîne Io inaimètre e à partir ya Kutokea Lubumbashi, ou province ya Okatanga, Mou RDC, Natokea Ku Shinda, catégorie à Pacha Abari, ya Bourse Juslène Dupont, na Claude Verlon, dixième édition. Na, nini Mouli di Funza, quoi, Machinda no yo, ya Bourse Juslène Dupont, na Claude Verlon. tulijifunza managani, Andika, reportaj, managani euh, tu ya kuandika reportage maanagani ya kuchagua suje yetu ya reportage ushikataavan twende kutafuta mainformation euh, muwatu na namna gani tunaweza aapres kubewa ku mainterview ma ma, majibu ma, ya watu muterrein namnagani tuteikolekte na namnagani na, na, tunapasha kuitreite juu ya kupatia maripoti mozuri wasilikizaji wote na juu yangu iy burse uh, julin du pont claude verland aina paka baati na ni responsabilité mukubwa sana ili na kwapa pangumikamavile mupasharbari kijana juu ya k kuendelesha ile mapiganisho ya guslin dupont na claude verland ya kupasha habari watu wote ti na kujitolea bobenye mimoya kama vile gulin dupont na claude verland walifanya akuna paka guslin dupont na claude verland wali waaci walijitoa juse na soufre yao watu wengi wale walifanya ile kazi ti na ile sakrifisi ya vile i 1 édiio waonore wote na iku particulier sana parceqe inaonyesha kwamba ugomvi wa wa journaliste wa pashe habari njua ya liberté yao njua ya uhuru wao ikunaendelea na juelin dupont na claude verlan wana tuinspire sana siewa genération iinafuata do tutejitolea tena sana njuu yakuwahonore kuendelesha ii kazi ya upasho w bari na furah ya konigani leo jionii furah ni munene kabisa pasee ninatumika sana njuu nifike hapa tangu masomo tangu lubumbashi kufika ti hapa nimeshinda hiyi mashindano Hmm. ni furaha mkubwa sana na, na piccar santi kwa mungu na walimu wetu rachel lukateji na muriel pompon hmm. walituenkadre uh, vizuri kabisa juske aske wanatosha uh, vitu vizuri ndani yetu na kwa kumalizia tu unaambia nini wengine ambao wenye vijana kama wewe wenye wanataka kufuatilia hii njia yetu ya upashaji wa habari Je suis très kabisa de parce que si okazi l'occasion de vous faire ça, de Service plutôt euh, quoi public, ce yeah. qu'ils a dit autrement, la Ça les sur le terrain et le congo Et je pense que, vijana va pas de nam shukran za dhati kwake vital mugishof ni mitambo wa rfi kiswahili kwa kufanikisha kipengele hiki makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya shukran sana elisha msiga ukiwa arusha Geneva of africa unasema uko sambamba na makala haya adoso ndei unasema wewe ni mdao mkubwa wa rf kiswahili ukiwa bunya bila kukusahau ali abdallah rama mdao mkubwa huyu wa, wa rf kiswahili kutoka huko uvira mashariki mwa drc na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francooe na ambapo aliance franaise ya nairobi novembe 11 imekuandalia standup comedy na adan abdi na mbapo kiingilio ni shilingi za kenya 1 unakaribishwa kwa moyo mkunjufu kwenye ufunguzi wa maonyesho siko juman novemba 14 saa 12nsu jioni katika maonyesho ya novemba nov, novembre nimeriq ya mwaka223 kuzamishwa katika tamaduni za kidijitali msanii pierre christoph a gam atakuwepo alianse frances ya dar es salaam imekuandalia aceshoke mkinya swahili blues ambapo kiingilio itakuwa ni bure novemba sita na novemba kumi na tatu kwenye kitengo cha mvi kutakuwepo na mvi kali ambapo ni mwezi wa mvi za kibrazil na kwenye usisahau pia kutakuwa na jumatano grove si mananga kutoka drc aliance francaise y arusha imekuandalia maonyesho ya kuchanganya picha yatayoendeshwa na jean la kutoka ufaransa ambaye pamoja na msanii mchanga nixon jeremia kutoka tanzania atakuwa ameanzisha sanaa ya kuchanganya picha kutoka kwa wasanii wa arusha n ani ya huko lubumbashi imekuandalia be i aumini kuanzia jumaa mosi novemba nne hadi novemba kumi na moja n anis ya lubumbashi na kiingilio itakuwa ni bure kutakuwa na warsha ya kina mama kwa ajili ya kuandika uh, kama vile slam ama mashahiri lakini pia vitabu na tamthilia ambayo itasimamiwa na bibishe tankama mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala ni changu chako chako changu mimi ni ali bilali mtangazaji wako asiependa makuu prfet albert ukiwa huko lemera unasema salamu umezipokea kiza kasongo ukiwa kama nyola na unasema karibu sana mtangazaji aseependa makuu tufanye kilimo cha vitunguu <laughs> sawa sawa nimepokea wito wako na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki msikilizaji leo tunamzungumzia mwana muziki judith wa mbibo ambaye alizaliwa juni 15 1979 anayejulikana kisanii kama lady jd ni mwimbaji wa kitanzania anayebobea katika miondoko ya rnb zu na afropop alichaguliwa kuwa msanii bora wa kike wa rnb wa tanzania ma202 alitumbwiza kwenye shindano la cora all african designers na alipewa tuzo ya albumu bora ya rnb katika tuzo za muziki tanzania 6 agosti 204 julai 205 alishinda tuzo bora ya video ya kike ya afrika kusini alikuwa miongoni mwa wanawake wa kwanza kuimba rnb kwa kiswahili ledi jd ametiwa saini katika mojawapo ya lebo za muziki zilizofanikiwa zaidi barani afrika taurus music pia anajulikana kama malkia wa bongoflv bongo flever bongo ambayo ni muziki wa tanzania dijd alizaliwa huko shinyanga tanzania katika familia ya watoto kumi marehemu baba yake ni lamek mbibo na mama yake ni martha mbibo alimaliza elimu yake ya msingi katika shule ya msingi bugoi mkoani shinyanga na elimu ya sekondari katika shule ya sekondari ya zanaki mwaka na na saba, lady ladijd alisahini mkataba wa kurekodi na toras music ambayo pia ni lebo ya alicios theluji mwaka 209 alisahini mkataba na kampuni ya zen tanzania ambayo kwa sasa inajulikana kama artel tanzania kuwa balozi wake mwaka 201 aliteuliwa na shirika la comprehensive community commuiys rehabilitation in tanzania ccbrt wa balozi wao kusaidia wanawake wanaosumbuliwa na ugonjwa wa fistula mwaka 212 alikuwa balozi wannb tank tanzania kwa mradi huo uliojulikana kama pesa fasta mach ma214 alijiandikisha na chapa y kimataifa ya oriflam sweden huwa mmoja wa mabalozi wa chapa zao katika mwaka 214 aliteuliwa na mary stopes tanzania kuwa balozi wa uzazi wa mpango tanzania juni 215 lijiunga na tanzania gaita gold mine kuwa balozi wa gaita goldmine killi challenge found dhidi ya vvu tushavuka mipaka kakunipenda unanipenda tu na wala sina mashakamnanipa supu matata twende wote jikoni siaki re imepakau miongoni mwa nyimbo zake mwa n mwaka elf ni kama machozi 23 binti 25 moto 27 shukrani ya tano the best of lady jd ma212 hakuna lakini ukweli mwaka 213 mwanamke mwa217 na mwak213 ladjd alishiriki katika costudafrica seson ambapo alitumbwiza nyimbo zake zilizovuma sana kama joto hasira na ya haya pia alishirikiana na salif keita nguli wa muziki wa kiafrika kutoka mali na kufanya kazi kwa karibu na mkurugenzi wa muziki wa studio africa frank biyong nam tumalize na kibao chake hiki ambacho ni kipya kabisa lady jd anatwambia mambo matano na nkunifingia inataka tayari sialitaka mwenyewe kutengana na mimi hivi mwembambama mnene hebu seme ninyi na zile tambo za mujini ziliyupo na mimi savivya tonachanganya na vyombo na tiakabatiniasemaje huko yuko sawa Zero dish mate nkibao hicho mambo matano ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chako chako changu usikosi kujunga nami tena jumapili ijayo tukijaliwa katika makala mingine kama haya mimi ni ali bilali nikutakie bon revei matinal yani asubuhi njema usisau kwamba tuko pamoja