mm vipi msikilizaji wa rfi kiswahili karibu kwenye makala haya changu chako chako changu jumapili ya leo ambapo tunazungumzia kuhusu mojawapo ya kabila za kimejikenda nchini kenya na sio lingine bali ni kabila la wadigo kisha tutaangazia maonyesho yake dj clic yaliyofanyika jijini arusha nchini tanzania katika ukumbi wa alliance francis mwisho kabisa tutamalizia kwa kumwangazia kofi olomide kwenye kipengele cha muziki muzikiusiose kusik... di Mimi, Naito Florence Uva, Karibu. <mimitra> kisikia wimbo huu ukiwa nchini kenya unaweza bashiri kuwa hawa ni wadigo wadigo ni kabila linalopatikana kati ya miji kenda zaidi ya kuwa wadigo wengi huishi katika mkoa wa tanga hasa kwenye mji wa tanga wako kenya wanakuishi upande wa kusini wa mji wa mombasa lugha yao rasmi ni kidigo wadigo wanasemekana kutokea shungwaya karibu na kismayo nchini somalia kusini karibu na lanu tana ya kenya kabila hilo linajishughulisha na kilimo kilimoc zao ya na biashara hususan mahindi mpunga muhogo mboga na matunda wanalima korosho kama zao kuu la biashara pia minazi kwa ajili ya chakula na biashara wadigo ni wafugaji wa ngombe mbuzi na kuku wanawake wa kabila hilo wana kipaji katika maswala ya sanaa za mikono na hutumia vipaji hivyo kusukamikeka majamvi na vikapu ili kuongeza kipato kipatow go hujihusisha pia na uvuvi na biashara ndogondogo kwa mfano ukifika mombasa pwani ya kenya utapata kabila za kimejikenda na hasa wadigo wakiwa wanavua samaki zamani nyumba zao za asili ziliitwa msonge unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu jal nyadzua kutoka kilifi pwani ya kenya anasema anafurahia sana kusikia historia kuhusu kabila langu na sasa tuelekee kwenye kipengele cha tamasha la maonyesho yake dj click lilifanyika jijini arusha nchini tanzania dj click alipokea mwaliko kutoka kwa mkurugenzi wa lianc franeis bwana jean michel pengine unajiuliza dj ni nani na anafanya kazi gani umewai kutana na dj neno dj ni kifupi cha maneno manenodsok linalomaanisha mtu anayechezesha mziki uliorekodiwa kwa ajili ya kuburudisha mkusanyiko wa watu madj wapo wa aina nyingi sana sana na wanacheza kwenye maeneo tofauti tofauti leo tunamwangazia dj kwa jina clik kutokea ufaransa dj huyu anatumia kifaa aina ya yaa kunda mziki wakedj cli ni msanii anayeandika nyimbo kisha anaziunganisha kuleta mvuto kwa kuongeza bit maridadi anachanganya aina tofauti za mziki lakini anaweka sana ngoma za kitamaduni nilifanya naye mahojiano kuhusu kazi yake kwanza kabisa tujuze ulipataje jina dj clic na vipi historia ya kazi yako On historia ya d ilianza miaka ya h wakati watoto wetu walianza kuchora na, picha aina ya grafiti na hapo ndipo nilipata lebo hiyo ya clik polepole nikaanza kubadilisha jina kutoka kwa picha za grafiti zinazochorwa ukutani na nikajiita dj li kwa sababu sasa nilianza kuunda muziki na kutafuta njia ya kuufanya uwe mzuri zaidi polepole nikafikiria kwenye viwango vya juu kazi yangu kubwa kwa sasa ni kuunda muziki kwenye tamasha tofauti na hata kwa klabu lakini sasa lazima iwe ni mziki ya zamani kwa sababu ya tamaduni zetu utamaduni huko ndani zaidi kwa mfano sasa kuweka wimbo wa watu wa kabila fulani wazo kubwa ni kutengeneza huu muziki kuchukua video na kufanya mpya zaidi na unaopendeza kwa vijana wanaotaka mziki wa kisasa Like v- pengine unapenda kucheza miziki au mziki wa aina gani ganini ngumu kueleza maana uh, napenda kila kitu kwa hivyo uh, nimechukua uh, nikakusanya muziki tangu miaka ishr iliyopita na nilianza na muziki wanao really kutoka moroko na ambao anaeleza utamaduni uh, historia mateka na walivyofanikiwa kuturuka slave, na muziki wa aina hii unaendana vizuri sana na vifaa vya kisasa uh, well madiji wengine wanatoa muziki yao kutoka youtube je wewe unatoa wapi ngoma zako Oh, napata muziki wangu kutoka kwa muziki ninaotengeneza mimi mwenyewe kwa hivyo ni kazi yangu mwenyewe na pia kuna watu wengine wanaimba wananitumia wananiambia nisikize muziki ninaocheza mimi mtu mwingine haaweze dnlod kwenye simu yake mtu anaweza nipigia simu kuniambia anatafuta mziki wangu ninatengeneza hata za sudan akapela alafu nachanganya bit ya mtu tofauti kabisa kwa hiyo zinaleta kitu tofauti na mziki unakuwa mpya kabisa kabisamsikilizaji tunapoendelea na mahojiano yetu hapa moja kwa moja hebu tupate biti yake, DJ click bit ni safi kabisa hebu mwelezie msikilizaji wetu inakuchukua muda gani kuandaa matumbwizo Uh, the dj kutengeneza <laughs> haichukui muda sana maana ni kazi nimefanya kwa miaka mingi kuchagua muziki na kuupanga ndio wakati mwingine inachukua muda lakini sana sana nacheza mziki wangu wenyewe kwa hivyo kama iko tayari naicheza wakati mwingine inafanyika wakati mwingine pia inashindikana najaribu madiji wengi wa afrika wanapiga miziki yao kwenye tamasha tofauti tofauti na sana sana kwenye vilabu je wewe dj Click, una dj kwenye tamasha za aina ganina dji sana, na, sana on juu ya milima bila watu kuwepo ikilinganishwa na, uh, na, na kilabu nili dj kwa kilabu miaka 20 iliyopita nice. na sio kwamba nimechoka lakini inachofanya saa hii kinapendeza zaidi ni wazuzuri no, kucheza no, kwenye, klabu, no, kwenye no, kilabu no, maana kuna watu no, na hata no, okay, pata kinywaji kinapendeza mimi niliamua kucheza muziki wangu kwenye tamasha kubwa kubwa in the festival, not too much in club. Like pengine nini kilikutia moyo kuanza kazi hii hiimvuto uh, uh, muziki wenyewe the aventure, watu uh, na vifaa vya kisasa vinavyonisaidia kucheza muziki quite mahali amazing. popote Play inapendeza inapendezamtakuwa mnaelekea mlima meru kutengeneza video nyingine je mnapoelekea kwenye shughuli kama hiyo mnafanikiwaje kuna kili video mnabeba vifaa kama gani Uh, uh, nimekuja na mwenzangu kwa jina lohowelo kutoka ufaransa na amekuwa nami kwa miaka tano sasa ili kuchuka picha ya kila kitu tutakachokifanya wakatuu na pia kuna vitu vingine tunafanya pamoja kwa kutumia kifaa kama solar mix na hapo ndio natengeneza dj anatengenezad katikati ya milima pasipokuwa na watu wakati mwingine anatengeneza jukwa langu hata juu ya vorkano kwenye maji mengi na mtoni kitu kama hicho na tunatumia betri ya yasoa tunakuja tu na begi letu la vifaa na limebeba kila kitu cha dj hii yote ni kwa ajili ya kunakili video na tunabeba pia kamera na tunatengeneza kila kitu kiwe sawa mashabiki wetu huwa ni milima na wanyama maana hakuna watu watueneo kama hali ni zipi baadhi ya changamoto ulizokutana nazo kwenye kazi hii You... kwa kazi kama dj anayetengeneza mziki wake mwenyewe, mwenyewe, mwenyewe, mwenyewe ni ngumu kwa sababu inaharimu muda wewekunda muziki wako alafu pia unasafiri sana na kila mara kwa hivyo unakosa muda wa shughuli nyingine tamasha limekamilika msikilizaji hebu tuwasikie hawa mashabiki wanasemaje na hapa kuna kaka ambaye anataka kuzungumza naye anaeleza amelionaje tamasha la leo nini ambacho ameona cha tofauti karibu sana uh, kwa majina yako pengine anaitwa e, kutoka arusha una je unazungumziaje tamasha la leo Aye, kwa kweli ni ameleta kitu cha tofauti ukilinganisha okay, madiji wengine ambao wanapiga mziki hapa tanzania yeah, tachi zake na ladha zake kwa kweli ni tofauti nauchoki kuzisikiliza na ni, ni vituuik anachagua nyimbo ambazo jewe kuzisikia kayo kwa yule mtu ambaye anapenda vito vipya kwa kweli kama hajafika leo amekosa naam pengine kwa kile ambacho umekiona kutoka kwake uh, unafikiria uh, madj wengine wa afrika wanaweza fanya nini ilikuwa bora zaidi uh, u, u, u, uzuri ni mak za kufanya ni ka kukuwa tu wabonifu na kujaribu ladha tofauti wasijaribu aina wa moja ya mzigi kwa sababu kama kwa kwa kipindi cha sasa hivi madji wengi wanapenda kuplay ule mziki wasouafrica kwa hiyo wangejaribu na ladha zingine kwa sababu pia ukiangalia anachokifanya anachanganya kuna it zingine za, za kutoka ulaya lakini pia anachukua tach zingine za mziki kutoka africa zingine ni, ni, ni za ni all, za kiasiri. kwa hiyo kuna ladha fulani ambayo mbaonaipata ambayo iko iko iko imekamilika Kushukuru sana kushukuru sanasa nam dada ujambo uh, si jambo naomba umjuzi msikilizaji wetu unaitwa nani unatokea wapi na pengine ulijuaje kwamba kutakuwa na maonyesho haya ya dj d leo um, uh, naitwa hawa um, um, natokea garamtoni ya juu nilijua kuwa leo kutakuwa na Um, maonyesho ama kupitia staf wa, wa hapa wa iane nahawa pengine umeona nini cha tofauti anachofanya ehehitsel um, uh, ni tofauti kompeana dj uh, wa sehemu tofauti ambazo tee uh, ana, ana nyimbo na bits ambazo zina zinatengeneza vib kwa mtu yani zinamfanya mtu um, atake kucheza mtu atake kunjoi ku ukix okay, na na drink yani ni vibe moja zuri sana yani yuko vizuri je yep, pengine unaweza penda kumsikiliza wakati mwingine of course uh, ningependa pia kumsikiliza wakati mwingine actually i wish hata ange- angekwepa hata mojawapo kati ya hizi wiki zinazokuja ni nini ambacho umefurahia zaidi kwenye tamasha la leo isa ni vib yani unajua dj thing yani ni mostly uaga ni, ni ibyani vitu wanavo viplay vi Uh, mziki na zile beats, anazo anazozili ukiunganisha pia na zile mix ambazo wanatupia wana, wana kwenye kwenye bt yani hiyo ndo inayofanya inayosababisha dj awed mzuri wa maoni yako unaona kuna nini cha tofauti anachokifanya dj click ambacho madj wengi wa afrika awakifanya ana ana vifaa ana vifaa ambavyo kwa dj wengine sijapata si kuviona na anajua pia kuvitumia na um, anajua pia ku mix some kuyani kama flavor, kutengeneza flv kwenye kwenye hizo bi ana, anazotupia kama kama uliona kuna muda alikuwa anafanya kama kupuliza fulani hivi kwenye mike wakati aachezesha uh, zile nani kwa hiyo naweza nikasema ana skills za tofauti ambazo na ambazo mimi nimewahi kuziona kwa kwa dj wengine animekua naukifanya miondoko hatari sana nam mambo vipi salama kabisa habari za kwako jema sana sijui nini umependa zaidi kutoka kwenye yake uh, kusema kweli nimefurahi sana siku ya leo uh, nadhani imeleta ladha tofauti katika utamaduni wetu uh, especial kwenye maeneo ya mziki uh, ametuonyesha vitu vingine na pia tumefurahi sana kwa sababu uh, kiu, kiutamaduni imeleta watu pamoja na imeongeza pia furaha katika jamii um, na kusema kweli naona kwamba ni kitu kizuri sana kwa sababu katika maisha lazima tujiexpose na tujifunze mambo mengine Uh, leo tumefurahi sana kwa sababu mziki ni mzuri uh, mwenzetu ametoka mbali sana kutupa utamaduni huu na kiujumla ni muhimu sana kujiongeza kama mtu na kujifunza mambo mengine uh, so ya yeah, kusema ukweli nimefurahi sana kuhusika na na tamasha hii uh, na Nina, nina hope kwamba itaendelea kufanyika katika jamii yetu pengine nini umekiona cha tofauti kutoka kwake nimeona kwamba kiujumla sisi kama komunity yetu tumeshazoea kujiweka kwenye box fulani ya muziki au ya kuenjoy lakini ametuonyesha kwamba kuna Uh, mambo mengi sana dunia hii kama miziki mingi tofauti ambayo uh, mwisho wa siku kila mtu anaenjoy so imetuonyesha kwamba theres much more kuna mengi mengine kuliko tunayo yajuan yeah. ni kushukuru sana asante sana na makala haya yanakujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya bujumbura tunasikika vema kupitia 137 fm na 961 fm na 995 fm <mulia> isasa na leo tunamzungumzia lejendari wa miziki ya rumba kutokea jamhuri ya kidemokrasia ya congo cofi olomide ambaye amezidi kuongeza kuni kwenye shoo yake ya moto ambayo inatarajiwa kufanyika nchini kenya mnambo disemba 8 na 9 historia fupi kumhusu ni kuwa majina yake kamili ni antoan cofi olomide alizaliwa tarehe 13 agosti mwaka 1956 ni mwimbaji mtayarishaji na mtunzi wa ngoma aina ya sokos kutoka drc alizaliwa kisangani na alielelewa katika mji wa kinshasa kisha alienda kusomea ufaransa akiwa paris alianza kucheza gitaa na kuandika nyimbo aliporudi kongo alikuwa mwanachama wa viva la lamusica bendi ya papawemba kofi aliimarisha mtindo wa polepole pole wa sokos uliokuwa umeisha umaarufu aliwita mtindo huu chacho na ulipata umaarufu nje ya kongo vilevile ameshiriki katika mradi wa muziki wa salsa, wa afrika ndu kofi ameshinda tuzo nne za kora katika afrika ya kusini na pia alishinda msani bora katika afrika ya kati kofi ambaye anafanya ujio wake mkubwa tangu kisa kilichomsababisha kupigwa marufuku nchini kenya miaka michache iliyopita alipakia klipu kwenye kurasa za mitandao yake ya kijamii akichagiza kwamba lengo lake kuu ni moja katika shoo hiyo kuonyesha ulimwengu jinsi anavyowapenda wa kenya na hivyo hivyo msikilizaji wa kenya wanashabikia sana wanasubiria siku hiyo na wengine tayari wameshaanza kununua tiketi tukimalizia malizia tupatie kibao chake pap nakoloba te systeme eza ya nzambe alobaka te misala emonanaka kaka t le grand moide ro natali bumba zerofot kayaka ya musha ndivyo nakamilisha makala haya ya changu chako chako changu, changu mimi ni florenc kiuva shukran kwa kuungana nami kwaheri