mshuka ntadhati msikilizaji kwa kuwa nami jumaapili nyingine katika makala haya changu chako chako changu na ambapo leo tunazungumzia kuhusiana na utamaduni wa kupenda lugha na kwenye le leparle francohone tutaangazia nini kinachojiri kwenye vituo vya alliance francaise za ukanda lakini kwenye muziki itakuwa naye mwanamuziki kutoka kule bujumbura burundi ambaye tutakuwa naye mubashara hapa rfi kiswahili anaitwa aamimi naitwa alibilay e ama karibu ebo eh, reve matinal yani asubuhi njemanamkama nilivyo kujuza msikilizaji tunazungumzia kuhusiana na utamaduni wa kuipenda lugha mtu anaweza kuamua kuipenda lugha yoyote inaweza kuwa ya kimataifa <coughs> au lugha ya nyumbani na studio hapa niko na vijana ambao watajitambulisha majina yao upande wangu wa kushoto niko na uh, kwa majina anaitwa damian clemont abongo uh, mimi ni mwalimu wa kifaransa katika chuo kikuu uh, cha eciluniei f kenya mm-hmm. na upande wangu wa kulia niko na samkioko mm-hmm mimi ni nimkalmaafsmkalimani mtafsiri, mkalimani mtafsiri. Mm. na nikiendelea kule naitwa benjamin mtuma benjamin mtua mii ni mwalimu mm-hmm. nye shule inaitwa ngami gami gamionda solko maeneo ya taveta mwalimu wa lugha au mwalimu wa kitugani wa lugha ya kifaransa na pia somo la geograhian mm-hmm. na, na mimi naitwa joshua como ni mwanafunzi wa kikuu cha maseno na pia na ni mtangazaji katika redio ya shule mm-hmm. mm. bila shaka nyote uh, kifaransa mnajaribu kidogo sindio au mnajaribu sana mtategemea komasava saab tien do mwajovie du merou cote du mond kenya yeah, namuuliza msikilizaji vipi hali umetokea wapi na ananiambia alikotoka na unapenda lugha napnda ya kfarana na. ni lugha ambayo inakuja na mingi kama vile ukijua kifarana unaweza kkua marafiki na watu ambao wanatoka nchi ambazo zinazungumza kifaransa p faranndnaua somo n luga ambanaaksadkukuana zluna mm-hmm. wambao ambao wanaweza amba wa kukua wakarimani kuna wale ambao watakuwa wa um, kuna wale ambao watakuwa waandishi wa vita vya kifaransa kama vile poms lakini kulingana na haya ambayo natoka kuzungumza sasa hivi tunafahamu nyinyi wote ni wakenya na kama tunavyojua kenya ni nchi ambayo imetawaliwa na mfumo wa kiingereza kwa nini hasa umevutiwa sema ujifunze lugha ya kifaransa na hadi kuwa mkalimani mi sema lugha ya kifaransa ni lugha ya shirafu lugha yenye mianya nyingi na naweza kuhimiza watu wasome wa, wa, wa lugha hii na kupata hiyo mianya sasa kupitia kifaransa inakuwa rahisi kwa sababu watu wengi waizungumzi lakini mi ningeza penda kuhimiza watu wajifunze lugha ya kifaransa ili waweze kupata mianya nyingi zaidi na u umesema ni mwanafunzi pia kwa eh? nini ulivutiwa hasa na ulivuti kujifunza lughaya kifaransa lugha ya kifaransa ni lugha ambao tunawezasema kwa kifupi ni lugha ambayo inatusaidia katika utangamano hmm. na ikumbuke kuwa lugha ya kifaransa inatumika sana katika uh, bara la afrika masharikiakinisasaaihiluga hmm. ingis sababu ya kifaransa ni sababu niliweza kupata ile fursa ya kujifunza kifaransa kupita kupitia kwa ile idcio ya kakango mkubwa alikuja akanaambia ah, nimejifunza hiki na kutokana na ile hamu ya kutaka kujua na kutaka kujifunza kitu kipya nikaonelea i kitakuwa bora kama nimejifunza dogo dug nduguhu mesema ni mwalimu sindio muhitikio upoje kwa vijana au wa wanafunzi ambao wanajitokeza ili kutaka kujua kabisa lugha hii ya kifaransa um, tukilinganisha tuki uh, wakati huu na kitambo kidogo tunapata kwamba uh, siku hizi tuko na wanafunzi wengi wanataka kujifunza kifaransa mm-hmm. um, nadhani ni kwa sababu um, hata au ime um, imekubali kifaransa kuna lugha tatu kiingereza kifaransa na kiswahili alafu tena kulingana na makazi kuna kazi mingi sanawest um, africa mm-hmm. na westafrica watu wengi wanaongea kifaransa lakini sasa ukiangalia wewe mpaka umefikia kuwa mwalimu ukizingatia umezaliwa umekua katika makuzi ya mfumo wa kiingereza mpaka umefikia kuwa mwalimu wa lugha hii ya kifaransa ilikuwaji ilikuwa ngumu si rahisi mm-hmm. uh, nikiwa um, shule ya msingi sikujua kwa kuna lugha ingine uh, kando na kiingereza ule wakati nilienda shule ya upili ni dadangu aliniambia enda uulize kama kuna kifaransa au kijerumani nikaenda kijerumani hatukusikizana vile nikarudi ifarana uh, nilipoanza kifaransa uh, ilikuwa rahisi kuliko kijerumani kwangu kwa sababu lugha zote ni ngumu na lugha zote zinahitaji kazi mingi sana kujikakamua kuji um, na kujituma kuji ili uh-huh. ku, kujifunza kuzungumza namna hu na, umesema uh, ni mkalimani ni changamoto za aina gani ambazo unakutana nazo katika shughuli yako hii ya kutafsiri lugha hii changamoto nyingi naweza nezasema ule uzoefu kwanza pata watu ambao wanazungumza lugha kwa njia ya kasi ule uzoefu wa kuweza kuambatana nao inakuwa ngumu sasa naweza sema kupitia ya, ya majaribio eh? mtu mm-hmm. anaweza sasa kujimudu na kujikita kwenye eh, tasnia hii ya ukalimani na unafikiri ugumu huko wapi ugumu mii nawezasema ni uzoefu mm-hmm. na wale walio na miaka mingi ya uzoefu kama miaka kumi miaka kumi na mitano wale sasa wako sawa sasa mm-hmm. lakini wale wanaoanza baadhi yetu sisi tunaanza tunapata huo ugumu Faut mmh. tout. Mmh. Mmh. Mmh. Mmh. Mmh. Je n'ai qu'une philosophie, être accepté comme je suis, malgré tout ce qu'on. Suppon- ndugu tufasirie kidogo safari yako ya kujifunza lugha ya kifaransa ilikuwaje safari ya kujifunza lugha ya kifaransa aikwa rahisi nilianza mwaka 215 nilipoingia kwenye shule ya sekondari ilikua inaitwaaa nilipoingia hapo shuleni nilipata kuna somo jipya kando na lugha ambazo tulikuwa tumezizoea kiingereza na kiswahili mi mwanzoni iliingia nikuwa na hamu Aa, ya, ya kujua lugha nyingine kando na lugha ambazo watu wanazifahamu watu wa karibu yani. mm-hmm. hapo wanazifahamu ii niweza kukuwa inttiona yni alafu nikaanzaanza hapo nikakuwa na uzoefu wa lugha hii nikaona ni lugha ambayo iko na wepesi wake anaweza ku, kuelewa kwa haraka nhivyo ndivyo nilivyopanga kuendeleza hii lugha ya kifaransa ndichuo kikuu cha mo university ambapo pia nimeweza kusoma lugha ya kifaransa pamoja na jeografia somo la jeografia kukuwa mwalimu wa kifaransa kama lugha ya nchi za kigeni mskizaji hii ni sehemu ya kwanza ya makala kuhusu utamaduni wa kupenda kujifunza lugha ambayo huenda ikawa na manufaa kwako na familia yako usikosi sehemu ya pili juma lijalo tukijaliwa mwisho wa kipengele hiki na msikilizaji hii ni sehemu ya kwanza ya makala kuhusu utamaduni wa kupenda kujifunza lugha ambayo huenda ikawa na manufaa kwako na familia yako usikosi sehemu ya pili juma lijalo tukijaliwa mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni na makala ni changu chako chako changu rf kiswahili mimi naitwa ali bilali mtangazaji wako asiyependa makuu na leo studio katika kipengele chetu cha muziki nimempokea mwanamuziki anaefanya vizuri katika anga la muziki kutoka afrika mashariki kutoka kule bujumbura burundi yanaitwa ma karibu nam na tuzungumzie basi muziki wako ni muda sana na tushawahi kufanya makala lakini kwa njia ya simu lakini leo tumefanya apaufahamishe uhusianamzikwao umfia nggasasaya yeah, nashukuru mungu kwamba eh, leo naona kwamba jina imeenda sana na east africa wal, kwa sasa nimetengeneza jina kubwa na pia uh, afrika sasa afrika nzima hivi nakuwa ni kunaenda sana na nashukuru mungu leo niko kwenye studio ya rf na pia nazani kesho keshe yake akubwa yako mbele zaidi namna tufahamishe sasa juu ya muziki wako ambao unautangaza kwa sasa ni muziki gani mziki ambao unaotangaza kusasa inaitwa njoo byangu njoo byangu sijui kwa swahili ya kenya oyangno yang no nyimbo mbayo atangazawasas lakini kuna wimbo ambao uliimba na mwanamuziki mkubwa pia kutoka kule burundi i marceinawimbo uh, huu uli... Sifa, stak, yeah, eh, ni nyimbo nzuri ndio ni nyimbo ya kimapenzi na kwamba unajuahicho kwa, kipindi na mimi nilikuwa bado sijakuwa mkubwa sana kiyo uh-huh. na sikutia nguvu sana kwa inje ila kwa hapo burundi imeenda ila kwa inje ilikuwa ikuenda sana yeah, tofauti na, na njoyangu basi tusikilize kidogo kibaahicho marcelinaaun <manyang> marcelina kibao chake mr shampane mwanamuziki ambaye niko naye studio hapa mubashara rf kiswahili ambaye amemshirikisha big fizo hebu tuzungumzie sasa muziki wa burundi upoje unafikiri kwa nini kumekuwa na hali fulani hivi utafikiri mziki umekaa wa burundi burundi tu ya yeah, uh, kuwa wasanii wengi wanakuwa wanalala sana na awajitumi sana kwa kujitangaza kwa nje na kikubwa unajua ni kujitangaza sana uh, ni kama uh, strategy ambayo mi natumia nikitoa nyimbo nakua naenda najitangaza kupitia uh, t kubwa kubwa inakuwa ni vizuri radio kubwa kubwa inakuwa ni vizuri na pia kuwekeza unajua kuna wasanii wengi kwa kwasi awajajua kwamba mziki ni kazi kuna wengi kwa kwas bado wagaki wanashikilia mziki kama pastime mm-hmm. y yeah na kivyangu mimi acha niko napambana ili mziki wa burundi ni ufikishe mbali zaidi tofauti na gisi watu wanazoea muziki wa burundi na, lakini m shampane unatumia nguvu kubwa sana pesa unaitua wapi kwenye muziki huhuu yeah, uh, kuwa mimi nina ukaribu sana na mashabiki na wanasema connection yote kwenye dunia ni watu Mm-hmm. na hata gari ambayo minatembelea ni mashabiki ndio alinunulia ya gari mm-hmm. na nguvu ambao unatia sana ni mashabiki kuwa wananisogelea wana sana wanatia nguvu zao sana na ndio maana anakuwa ni kostrong kwa njia zote ni yao atulivyoona ulivyotoa ngoma yako avance yes. ilitikisa kiasi fulani eh? ini ilikuwa sababu yeah, uh, video, video, video. yake ilikuwa ilikuwa ni likuwa na kubwa sana mm-hmm. Kwa ni, ni metumia, uh, style zile za zile za za wa, pa, pa, pa, pa, za kizamani wakati ya hizo aabwa pesa nyingi na watu wakati waliona walifikiria wali kwamba tuna edit yani hizo picha walifikiriaa tuna, tuna editi yani. walikuwa mm. wali wamini kabisaa Si, si, nammr na, na, cha, champagne uh, yeah. kama tulivyosema hapo unatumia nguvu kubwa pesa nyingi lakini je zinarudi ya yeah, uh, zinarudi ndi zinarudi unajua uh, kila kitu pia tunamtegemea mtu siku tunasababu kumtia mungu kwa kila kitu ni kwamba uh, zinarudi kwa njia tofauti ambazo zenye mii mwenyewe nangaliaga na nasema kweli mungu ni mkubwa mm-hmm. ya yeah, kuwa uh, kwenye msiki wetu unajua uh, sisi wasani pale tunategemea sana sho E, hata kama mimisija batika sana ku, uh, kupata sho lakini uh, pia nakuwa napata matangazo tofauti e, me kwa sasa ivi kuwa napata show sana congo aa mm-hmm. inje sana inje nakuwa napata show sanaaiau na koti huku ilikuwa ni sho yeah, wahyo yeah. pesa inaingia yeah, ina uh-huh. na sasa hivi unatamba na ngoma yako naitajeo njobangu njoobyangu ukiangalia nyumbo zako eh, zimekuwa na maneno fulani hivi ya kimtaani mtaani hivi unafikiri kwa nini umekuwa unavutiwa na s ya aina hiyo hiyou unajua uh, kwa sasa unajua watu tuna matatizo mengi Mm-hmm. pia uh, m- maisha ya leo na dunia ya leo watu wanakuwa wanaingiliana sana kwenye maisha kufatiliana sana kwenye maisha hasa mimi gisi nina ukaribu na watu ninajua ni nini watu wanahitaji nini nasumbua watu kuwa wanakuwa na watuea nyimbo ambazo zitakuwa zinawasaidia kwa kutumia hiyo jina au hiyo hiyo neno kwa yani, wajisaidie gisi ya kujibia watu tofauti kama hiyo njo yangu ule mtu ambaye alikuwa anataka kukusikiliza kama utasema nini unakua kama unamvunja kabisa sasa wakati tunamalizia makala yetu haya changu chako chako changu unamwambia nini msikilizaji ambaye anakusikiliza muda huu kutoka katika kila kona ya dunia kama unavyojua refi kiswahili tunasikika maeneo mengi duniani oh, wasikilizaji wote na mashabiki wa mhampan naweza nikasema kwamba kwanza na washukuru kwa mnaendelea kunisapoti bila nyinyi kama mimi sipo kwwa kwenye mziki tunakuwa tuna changamoto mengi lakini bado naendelea kupambana nguvu ambayo natia na nguvu ambayo mnaweka nyuma yangu ndio nanifanya leo niko hata leo napita kwenye rf swahili ni kitu ambacho sio rahisi kuna wasanii wengi wanapambana ili wafike hapa ila inaomba kabisa upambane uwe na kazi ya ukweli ukuwe uke kais uprve kweli kama wewe ni msanii nagisi leo niko hapa nashukuru mungu mungu aendelee kubariki mashabiki zangu watangazaji wote wa swahili naendelea kufanya kazi naendelea kufanya kazi kwa bidii na keshoesho yake najua matokeo yatakuwa mengi kuna olab ambayo iko inakuja na msanii wa tanzania ni msanii mkubwa amenyambia amependa nyimbo ya njob yangu ak ulima ifanya remix wasubiriko na kudya lakisi apendela kotaya zinalaki na mbasi msikilizadi tusikilizekibao njobyanguaabaea a saaaaaanaaa nam mm, msikilizaji tutamatishie hapa makala yetu ya leo tulikuwa na mwanamuzikiama mm-hmm. mwa pa <laughs> ni kushukuru sana msikilizaji usikosi kuungana nasi tena juma lijalo katika makala kama haya mimi naitwa ali bilali mtangazaji asiependa makuu ni kutakie bon dimanche et bon reveill matinal yani jumapili njema na asubuhi njema