za asubuhi msikilizaji wa rfi kiswahili na mpenzi wa makala changu chako chako changu, changu, changu makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali utamaduni le parle francohone na muziki na ambapo leo nimekuandalia historia na utamaduni wa watu wa kabila la wanyamwezi nitakuletea pia mwanamuziki mirakulos kutoka nchini burundi mimi naitwa ali bilali mtangazaji asiyependa makuu karibu ama e wanyamwezi ni moja ya makabila waswahili inalopatikana nchini tanzania mkoani tabora tabora ndiyo mkoa mkubwa zaidi nchini tanzania kabila hili lina historia ndefu sana lina zaidi ya miaka mita ni kabila la kibantu lenye koo nyingi kutoka sehemu mbalimbali neno wanyamwezi mwanzoni lilitumiwa tu kama sehemu ya kutambua koo mbalimbali za kiafrika na lina maana ya watu wa mwezini yaani sehemu ambayo mwezi huchomoza jina hili walilipata kutokana na kufanya biashara na watu wa pwani ambapo wakati huo kulikuwa na maeneo ya kibiashara kama vile kilwa na bagamoyo mzee maganga anatueleza hapa maana na asili ya mnyamwezi mimi naitwa mzee maganga urambo ndio nyumbani lakini mkoa wa tabora kutoka urambo kutoka tabora ni magharibi ya, ya, ya tabora kunaitwa urambo ndio nyumbani kabila langu mimi ni mnyamwezi baba yangu mnyamwezi mama yangu mnyamwezi nami ni mnyamwezi unyamwezi ili jina asili yake ni pana kidogo kwa sababu sisi kabla ya, ya, ya, ya, ya, ya wageni kuja katika nchi yetu atangayika tulikuwa na tabia ya kusafiri kutoka bara kwetu kuja pwani hasa tukibukia sehemu moja tuwatanga kwal sehemu ile tulipofika tukawakuta wenyejewadigo wanatuuliza ninyi etoka wapi mna mnamda gani kambiasi tuna mwezi tangu tutoke kwetu wao wakatuita sisi wanzi ndio sosi la lajina kwamba tuna mwezi mmoja ama kunakotokea mwezi p likua majibu yetu wajibu wenyeji wetu watanga ambondowadibu hizo ndio maana halisi ya neno nyamwezi basi tukalivaa sote kwamba sisi wanyamwezi lakini ule unyamwezi wetu ndanimo tuna makabila madogo madogo yanayofanana na machifu wetu kadhalika ukija tabora kuna chifu mmoja kwa sasa anaitwa abdalah amini famili ya kufundikila hawa kabila lao dogo linaitwa wanyanyembe mimi sio chifu wangu mimi chifu wangu milambo kinyamwezi sisi tunaitwa mzee ndio mpaka urambo hivi sasa lakini ni maili nyingi sii tumezoa mailiitaapika nny kwa ninyi kwa sasa lakini kama maili kumi na kitu kutoka urambo mjini kwenda pale kwenye kuu yetu ya asili ya uliamulu kwa mzee milambo kuhusu utawala wa kichifu swala hili lipoje mzee maganga anaendelea kufafanua chifu ni mtawala ambaye anabeba muhimili mzima wa mile na desturi ana kazi kubwa sana yes. kwa mfano tatizo likitokea chifu kazi yake kubwa kwa mfano wanaweza kuja wezi wa kabila fulani kwa mfano sisi tulikuwa na vita moja baina ya sisi wenye na wafipa mzee mirambo alikuwa yupo alikuwa amekwenda na jeshi lake kwa sasa ni singida kwabila ya wa wanyiramba tukaenda kupigana nao tukakuta bwana yule mfipa amekuja akawakuta mama akachukua mifugo yetu na baadhi ya vijana vijana wadogo wadogo akaenda nao mzee alipofika akauliza kaulizaii kuna nini hapa sema alikuja akasema basi ninipasema tumfuate sasa ili waende kuna, kuna ashiria kama king'ola cha hatari lakini anakiongoza chifu mwenyewe kufuatilia vita ai ta aa tulikuwa na wale jamaa tuliwapiga na tukamteka mali yetu tukarudisha sasa ili wathibitishe wale tuliowaacha majumbani huwa tuna uwimbo wa, wa furaha ya ushindi kwa bahati nzuri hata mwalimu u uwimbo waliunukuu kutoka kutu. kinyamwezi tukitoka vitani tumeshinda tunaimba oho oh, nsase tuka oh, oh, tunaemba zatw wakisikia wakinamama wimbo huo unapigwa wanaume wanakuja maskari makamanda wakinamama wanapiga vigeregere wanajua ushindi umepatikana na mali imekuja sasa mwalimu tisamia na hamsini na nne tarehe saba mwezi wa saba alipokuja kutangaza tanu tabura akatus akataukuusisi badala kuimba, oho, nsase, mtu, ya kuimba saasezawera mtwe yaliimba kama ifuatavyo akaemba oh, oh, oh, tano yajenga nchi kwa kuwa aukuwa mgeni kwetu tukaudaka kwa haraka sana pakawa apeneza sana na hapo aliposimama mwalimu tabora mjini pana picha yake ndipo aliposimama tarehe saba mwezi wa saba tisamia na hams nakumbuka vizuri sana na hata mwalimu alivyokuwaakmbua zuri aye wana wame kumbamugantajagachanila maoyamwinamila <coughs> <coughs> lusiku ndapebwa na chama mundilela kilo mliveleza miwandawana wane na kuhusu swala la chakula mzee maganga anafafanua hapa aina ya chakula wanachopenda wanyamwezi A, sisi vyakula vyetu ni ugali kwakweli wanyamwezi sisi kwanza dona hatupendi kula sasa zamani watenila radhi ingalasi wateni wangu sisi nyumbani kwetu kila dona tunasema wewo muha maana ndio chakula cha k ugali wetu sisiwa mahindi hivo ni chakula cha mchana na jioni chakula cha asubuhi huwa tunapenda sana kutumia viazi vinachemshwa viazi vile Vina viazi tunatumia tuna, kwa m, kwa kutowezea asari ama unatowezea karanga Chaku, mlo wa asubuhi otherwise mnachukua le mwogo mnatengeneza msanyanto sijui ka kiswaheli naitaje ftari labda kitu chanamnao lakini kuna kitu kimoja labda labda muhimu sana nataka nikwambie mimi kinachonshangaza sisi kwetu tabora tunapenda pende kuu nne za dunia sisi kaskazini kinyamwezi tunaita sukuma kusini ani mwa tabora amini wa unyamwezi tunaita dakama magharibi tunaita mweli mashariki tunaita kia cha ajabu wenzetu wa kaskazini badala ya kuita kabila ya wanyamwezi wanajita wao wasukuma sukuma haipo ya sukuma ukisema ni lugha kinyamwezi kwa maana ni kaskazini wapi na nani wali ni wa na nani ni wasukuma na kaanzisha usanii huo lakini anajiita msukuma kwenu kisukuma kaskazini kwa lugha ya kwenu wanahitaje atakwambia sukuma kwa hiyo aio neno sukuma neno tukinezo, labda nometengtengeneza kwa ke lakini ukiwa mwanza si, si watabora sswatabo ntaabadakama ni kweli siziwatokusini mwa unyemwezi lakini halipo kabila asukuma alipo meneja muhandisi ni mwevana nchi mulya mudekela kiwango kukiya kwanalukagwandiya kutandula musana chama chasikahata muiwanza lyakula nam ni mzee maganga huyo kutoka kabila la wanyamwezi ambao alikuwa kitufafanulia zaidi kuhusiana na historia na tamaduni za watu wa kabila la wanyamwezi pengine anaitwa mnyamwezi mtu yoyote yule mjanja mjanja miongoni mwa vijana kama vile kijana anayejua kuvaa vizuri asiyependa kufuatilia mambo ya watu wengine na anayeweza kuwafahamisha wenzie na kuwafanya waelewe juu ya jambo fulani bila ya ukakasi mwisho wa kipengele hikiangi kusanya sanya na kuluka maana yake nini injiri nazaburi taurati forokana ndipekulango kupata fadhari kwimba kinya mwezi uisindawani nam unaendelea kusikiliza makala haya ukiwa pande gani ya dunia msikilizaji hebu niandikie nitumie ujumbe nieleze unasikiliza makala haya ukiwa wapi unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu salamu maalum kabisa ama dedicas special kwa juspin mwengeshali ambaye sasa amethibitishwa kuwa refa wa kimataifa ni mpenzi kindakindaki huyu wa makala changu chako chako changu ambaye sasa ni refari wa kimataifa na kwenye kipengele cha le parle francophone msikilizaji tarehe tano mwezi februari alliance française a nairobi wamekuandalia mfululizo wa filamu mbalimbali ikiwemo girls and dogs rapids charbon infin enintarehe saba wamekuandalia pia tamasha mohamed adam and bend ungana nao kwa pamoja kwenye safari ya muziki wa sudan na kenya kuvuka mipaka ya muziki utasikiliza midundo ya muziki wa sudan na midundo ya muziki wa kenya jijumuishe katika mseto wa tamaduni na sauti alliance francaise ya nairobi lakini pia wamekuandalia my french film festival ambayo inaendelea ikiwa ni tamasha la kwanza la mtandaoni lililojitolea kabisa kwa sinema zinazozungumza kifaransa wanazo sinema utapata aina mbalimbali mbali za filamu kutoka ulimwengu wa sinema za kifaransa na kingilio ni bila malipo mahali popote wakati wowote walianza tangu tarehe 19 januari na wanaendelea hadi februari 19 jibambe na filamu kwenye mtandao instit fanis ya lubumbashi wamekuandalia vyamangoma eh, mimi ni handi kuanzia februari 6 hadi 9 kutakuwepo na warsha uh, kiingilio ni bila malipo kwenye ukumbi wa maonyesho na onyesho la coregraphic na kendi mpiana na waandishi wa koregrahi wanaoishi na ulemavu unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami namialibilali ntangazaji asiyependa makuu tuelekee kwenye kipengele cha muziki na leo tuko na msanii kutoka nchini burundi anaitwa mirakulo lopa lakini mwenyewe atatueleza hapa jina lake halisi ni naniasante yes, yes, sana. <coughs> sana kabisa nafurahi kuwa kujunga na nyie leo So akwa majina mi naitwa ni nionghuru huseni kaluta ndo uh, jina langu alisilonionhuru huseni kaluta almaarufu kama mirakolonimuda sasa upo kwenye gemu la muziki ni yapi maendeleo yako au tuseme ni yapi mafanikio yako huhusu mafanikio tunamshukuru mungu sana tunamshukuru mungu wasababu uh, tulivyokuwa jana ni tofauti na leo na sti tunaendelea kutegemea mambo mazuri inute uh, maana anakwambia kwenye ni hakuna njia n katika mambo yote inabidi kumtegemea mungu kila kitu katika mikono na miono au ukiiatao mekua ia tanu kipind kadaini kinachangia ukima wakoatia ukima ikumbuke kuwa maisha na changamoto nyingi, nyingi shu nza dogo aaa marafiki una familia mtu yeah. And then, vizuri, mtu Nandoso, mbalo, kwa waza, kidogo kidogo mambo vizuri kurudi na kubwa kubwa ambalo linafanya kwanza muda mrefu tu ni ia wao n wak io bobe yemyaiofowaefowkmbilashaka muziki una changamoto zake kwako wewe ni changamoto gani na nazo changamoto zio nyingi sana changamoto nyingi sananoto o nyinauwa ashai wadau wa muziki kutokukubali mziki wao ani mashabiki wa muziki kutokubali mziki, yani mziki wetu nikimanisha mziki wao ndoakt mashabiki zetu asiokubali mziki wetu n wao pia ya, changamoto kubwa tulionayo n yani kueza kubadiliho akili ya wada, wa, wada wetu wa mzki u wawez kupenda vyakwao shida kubwa nikule an yani ni kutokupenda o kutokupenda yakwaonshaanooaouliona nakabiliana ya nayo siui <laughs> n mwenyezi mungu we mwenyee maana tunafosi sana tunafosi tuone mwisho a siku itakuwaje maana kitu nacho kiamini hakuna lenye mwanzo kila siku lazima liwe na mwisho soe kila kitu itakuwa vizuri Let me take it, let me take it time to wish you a birthday. Let me take this time, let me take it this time to wish you a birthday. Happy birthday to you, happy birthday to you, happy birthday to you, happy birthday to you, happy birthday to you, happy birthday to you. Happy birthday to you. happy birthday to you, happy birthday to you, happy birthday to you, happy birthday to you. imbo wangu aib wa sijamaanisha kabisa yani sijasema wamba ni mziki wa mtum enot kmwoaoa kumaliza mirakulo ungependa tuwaburudishe wapenzi wa wa rf kiswahili katika makala changu chako na kibao gani kwa gu <laughs> wimbo aningewishi amba ningewishi uweze kuwaburudisha wadao wa rf kiswahili ni wimbo wa binadamuwimbo wa binadamu ningependa sana noningependa kabisa uweze kuwaburudisha sina budi kukushukuru tuendelee kupata burudani <hazitana> wamalinambia nikitenda wemani singo lyeshukurani mana nikisubiria kishanika kosa itanichomamoyoni ndipfo lipfa walimwengu le unakundua wana shukurani unasitisha duwa mana nachochuwa tanilipfa manani wananichafwame mitandaoni tolakodyatyadili nao ne bena damutwa kawaida ekya kendwatasema naootwambaka kita nemwenzi yarabana tabonga nao yane bena damo ninzaaia amacia tasema nao yani tumalize na kibao hiki vijana wa hovyo chake mirakulos lop Kingo. Kingo. The king of eight. from January to December, Yo, you The you. To Haz una curada la que no trillón I'm going to nmkibao hicho vijana wa hovyo ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumaapili ya leo kumbuka mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine mimi naitwa ali bilali mtangazaji wako asiyependa makuu ambaye nilikuwa nawe unaweza kunifolo pia kwa instagram kwa kuandika bili andasco bilali mpaka sasa nikutakie bon dimanch ama jumapili njema tukutane tukijaliwa jumapili ijayo