kuungana nami jumapili ya leo katika makala changu chako chako changu makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali utamaduni leparle francohone na muziki na leo nimekuandalia historia ya kombe la mataifa ya afrika na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki kutoka nchini kenya anaitwa kinkaka kumbuka pia lparle francooe nitakujuza kuhusu kuahirishwa kwa tamasha la amani ama festival amani huko goma mimi ni ali bilali mtangazaji wako asiyependa makuu karibu ama bienvenu kabla y yote nitowe salamu kwa mabingwa wote wa salamu popote pale walipo nasema sharme kombe la mataifa afrika ni shindano kuu la soka la kimataifa katika bara la afrika shindano hili husimamiwa na confederation of african fotbll caf na lilichezwa kwa mara ya kwanza mwaka wa 1957 tangu ma198 shindano hili hufanyika baada ya miaka miwili mabingwa wa fifa confederation cup walifuzu katika shindano hili katika mwaka wa 1957 kulikuwa na mataifa matatu yaliyoshiriki katika shindano hili ambayo ni misri sudan na ethiopia afrika kusini walikuwa washiriki katika shindano hili lakini walizuiwa kutokana na sera za ubaguzi nchini humo tangu wakati huo mchuano huu umeenea na kusababisha michuano ya kufuzu idadi ya waliyoshiriki katika fainali ya shindano hili ilifika 16 katika mwaka 1998 6 zilikuwa zikishiriki katika shindano hili mwakawa 1996 lakini nijeria walijitoa na kubaki timu 15 na tangu wakati huo imebaki kuwa timu 61 ndizo zinashiriki katika shindano hili timu hizi hugawanywa katika vikundi ambavyo kila kundi lina timu nne na ambapo timu mbili bora katika kila kundi ndizo zinafaulu katika hatua ya pili misri ndiyo taifa iliyofanikiwa zaidi katika historia ya kombe hili kwa kuwa na rikodi ya kushinda kombe hili mara sita gana na cameron wameweza kunyakua ubingwa mara nne mara tatu tofauti zimetunzwa katika historia ya shindano hili ghana na cameron wameshinda matoleo mawili ya kwanza baada ya kila timu kushinda shindano hili mara tatu mfululizo chimbuko la kombe la mataifa afrika lilikuwa tarehe juni 1956 wakati uundoaji wa confederation of african football ulipendekezwa katika mkutano wa tatu wa bunge la fifa mjini lisbon kulikuwa na mipango ya haraka kwa mashindano ya mataifa bara kufanyika na m1957 mwezi wa februari shindano la kwanza la kombe la mataifa afrika lilifanyika mjini khartum huko sudan hakukuwa na mechi za kufuzu katika shindano hilo kwani uwanja ulikuwa na mataifa manne ambao ndio waanzilishi wa kafu sudani misri ethiopia na afrika kusini kukataa kwa afrika kusini kupeleka kikosi chenye wachezaji wa rangi tofauti katika ushindani kulisababisha wao kuwadhibiwa na ethiopia iliweza kufuzu katika fainali kutokana na tukio hilo mechi mbili ndizo zilizochezwa na misri kuwa bingwa wa kwanza katika bara baada ya kushinda sudan katika nusu fainali na ethiopia katika fainali miaka miwili baadaye misri ndiyo ilikuwa mwenyeji wa pili mjini kairo na ambapo timu zile tatu ndizo zilishiriki kama mwenyeji na bingwa tetezi misri iliweza kushinda baada ya kuwalaza sudani katika fainali 9 3, ghana ilishiriki kwa mara ya kwanza katika shindano hili na iliweza kunyakua ushindi baada ya kuilaza sudan katika fainali iliweza kunyakua ubingwa miaka miwili baadaye nchini tunisia ikifikia mafanikio ya misri kama bingwa wa misimu miwili na kikosi ambacho kilikuwa na wachezaji wawili wa tu kutoka timu ya 19 rashinano la 9 ilibidi mpango wa mchuano huo hubadilike na kuongeza hadi timu nane zitakazofaulu kati ya timu ib zilizofaulu katika raundi ya hapo awali timu zilizofaulu ziligawanyishwa katika makundi mawili kila kundi lilikuwa na timu nne ambazo zilicheza michezo ya mizunguko na ambapo timu mbili bora zaidi katika kila kundi zilifaulu katika nusu fainali mfumo huu uliendelea kutumika katika fainali hadi mwaka w 1992 jamhuri ya kidemokrasi ya congo iliweza kushinda baada ya kuwachapa gana mchezaji wa mbele wa cote duvoir larent pucu aliongoza kwa mabao katika michwano ya mwaka1968 na 1970 kwa mabao sit ma1968 na mabao nane katika mwakaw 1970 na kuwa na mabao 14 kwa jumla ya kushikilia rekodi kwa muda na hadi mwaka 28 shindano hili liliweza kuonyeshwa katika runinga mara ya kwanza mwaka wa 1970 ilikuwa nchini sudan ambayo iliweza kuchukua taji baada kuwa ghana, ya kuwashinda ghana iliyokuwa inacheza fainali ya nne mfululizo kati ya mwaka 1971980 mataifa sita mbalimbali yaliweza kushinda sudan congo brazaville zair moroko ghana na nijeria zair ilishinda mara ya pili katika mwaka wa 1974 ilishinda mara ya kwanza kama jamhuri ya kidemokrasi ya kongo baada ya kupambana na zambia katika fainali kwa muda hadi sasa katika historia ya ushindani hii ndiyo mechi ya kipekee ambayo imerudiwa baada kasare, ya timu hizo mbili kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili baada ya muda wa ziada fainali hii ilichezwa siku mbili baadaye na zair kuibuka washindi kwa mabao mawili kwa bila mchezaji wa mbele wa zair mulambandai alifunga bao zote nne za mechi hizo mbili pia alikuwa akishikilia usukani kwa kuwa na mabao tisa katika msimu huo na kuweka rekodi ya mechi ya kibinafsi hadi wa leo miezi mitatu awali zair ilikuwa taifa la kwanza la afrika wausi kufuzu katika fifa world fifawrcup moroko iliweza kuchukua ushindi kwa mara yao ya kwanza katika african national Cup mwaka wa 1976 nchini ethiopia na ghana ilichukua ushindi mara ya tatu ma 1978 katika mwakawa 1980 shinano hili lilifanyika nigeria ambapo timu ya taifa ya nigeria iliilaza algeria na kunyakua ushindi mara ya kwanza <mulia> hii ni sehemu ya kwanza ya makala haya kuhusu historia ya kombe la mataifa ya afrika ungana nami juma lijalo kukuletea sehemu ya pili ya kipengele hiki na kwenye kipengele cha leparle francoolanfanaise ya nairobi imekuandalia mfululizo wa filamu na ambapo kesho kutakuwa na filamu itwayo saa 12 jioni na kiingilio ni bure kabisa lakini kuna maonyesho ya sanaa yanayoendeshwa na alan simba hadi machi tatu karehe 19 pia kutakuwa na filamu itwayo impossible love ama amour impossible na kiingilio ni buren