ni furaha kubwa kukutana nawe jumapili ya leo msikilizaji katika makala changu chako chako changu na ambapo leo tunazungumzia kuhusu umuhimu wa kujifunza lugha mama wakati kukiwa na hofu ya lugha zaidi ya alf 3 za kiasili zikiwa hatarini kutoweka na kunyule kenyeluparle francohone tutaangazia shughuli za kitamaduni yalfranaise ya nairobi na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki tikenja fakoli ambaye ametoa albamu yake ya acustic mimi naitwa ali bilali bieveni e bon reve martinal yani karibu na asubuhi njema kama lilivyokujuza msikilizaji tunazungumzia kuhusu utamaduni wa watu kupenda kujifunza lugha ya asili ama lugha mama wakati huu shirika la umoja wa mataifa la unesco likiwa na hofu ya kutoweka kwa lugha zaidi ya lf 3 na nimezungumza na akina dada hawa kwanza kabisa 1 lakini baadaye utamsikiliza bi florida ekesa na kwanza kabisa ni mwanadada mlcent ambaye ameanza kwa kujitambulisha asante sana kwa majina naitwa milicent maranje mi ni mjaluo kutoka siaya siaa ni sehemu gani ya kenya ni mashariki mwa kenya uh-huh. naam kule uh, wanazungumza lugha gani yeah, lugha kinachozungumziwa pale ni kijaluo sanasana sana kijaluo eh, pasonalimimi ni mjaluo damu wazazi wangu wote ni wajaluo nyanya zangu mango zanguaunajua mm-hmm. yeah. lugha yako l- mamakijaluonakijuanakijuavsalimie l- l- l- l- yeah. kwa kijaluo tuskie kwa kijaluo ntakwambia n- amosi amsi manake nime kusalma nimekusalimu ama nimekusalimia alafu ntakujibu ber ama ber ahinya mm-hmm. ber namaanisha mzuri ahinya ni sana mzuri sana hsemea kwa kijaluo sikiliza rf kiswahili winjuru rfi kiswahili sikiliza ni winjuru winjuru, winjuru ni kwa ujumla yani uh-huh. wewe lugha yako mama ulijifunzia wapi nilijifunzia nyumbani lakini sanasana sana nilijifunzia shuleni nilipokuwa mdogo kufika darasa la nne boarding school kule mashambani K- k- k- k- sl ndo walikufunza lugha mamakabisawali wanasomakjaluwako wanasoma kwa kijaluo lakini wanafunzi wengi walikuwa wanaongea kijaluo baada ya kutoka darasani tukiwa kwenye dometi watu lkua wanazugumza kijaluo so nili ile ya kukijua lugha ya mama ndio nikienda mashambani pia niweze kuzungumza na nyanyangu na babu <muchas> na wewe unafikiri kuna umuhimu wowote wa mtu kujua lugha ni muhimu sana uh-huh. mm-hmm. unajitambulisha asili yako kitu ya kwanza ya pili ni kuweza kuzungumza na wale wazee wa kule mashambani manake wengi wao hawakijui kiswahili wala kizungu hmm. Hmm. lakini kuna watu aa, wanasema kwamba kama waafrika wote ni wamoja tunaweza kujitambulisha kwa identity ya kiafrika lakini haya maswala ya lugha nini yanatugawa zaidi huo nasemaji kahii sikwa sana maanaake sisi kama waafrika nchi nyingi za kiafrika nadhani watu wanaweza zungumza kizungu so tunawezachukua kizungu kama lugha yetu ya kama jamii ya afrika lakini nayo kila jamii ina asili yake so lazima pia tutambue asili yetu mm-hmm. Mm-hmm. na kwa, kwa, kwa wale ambao labda uh, wameishi katika mazingira wanajiona kwamba wazungu hawana hawataki kujua hata lugha ya mama labda unazungumziaje kuhusu watu wa aina hii nazawambia ni muhimu kujua lugha ya mama ukirudi nyumbani utazungumzaje na jamii ama utajitambulishaje e, furaha yako kujua asili yako utakuwa naambia nini wenzako kwa mwanake jitambulisha na lugha ya mtu mwingine naujaijua sana na najui asili yao wala jua itikadi zao na tabia zao uwezijifunza si vizuri kujifunza tabia y isiyokuwa ya, isi ya jamii yako watu wengi sana labda wamekulia huko vijijini na wamekuja kueshi kuendeleza maisha mijini na wanaoa au wanaolewa na wanapata watoto lakini wale watoto hawajui lugha mama unafikiri hii ni sawa kwangu mie si sawa maanake mkiwawana watu kutoka jamii tofauti kama mmeelewani kwa lugha ni vizuri kujaribu kufunza watoto lugha za kilo upande mm-hmm. Mm-hmm. na pia ni vizuri kufunza watoto wako asili yako maanake nadhani kila mtu anafaa kuwa anafurahia asili yake kamili mali ambapo amelelewa na akiwa na tabia nzuri mali, mali ile tabia yake nzuri ilitoka mm-hmm. mm. na labda unafikiri kuna o ulivyozungumza historia yako kwamba ulijifunza ukiwa shuleni baada ya watoto wanafunzi wenzi ambao mlikuwa pamoja wanazungumza lugha mama lakini ukiangalia sasa hivi mashuleni asilimia kubwa wanazungumza kizungu huoni kwamba ni, ni changamoto kubwa iliyopo kwa sasa watoto wa sasahivi kuweza kujua lugha mama ni changamoto but hata enzi zile zetu pia ilikuwa ni changamoto maanake ukiwa nyumbani wazazi walikuwa nazungumza kijaluo ukienda shuleni ni kiswahili ama kizungu ama unapata mwalimu ni wa lugha nyingine kama tuseme kikuyu ama mlua si so unapata wakati anakufunza hata anapotamka maneno ya kizungu ama kiswahili atatamka ku... ya, ya lugha yake, ya yake. Mm-hmm. sasa so ilikuwa inakuwa kama challenge mm-hmm owazazi so, walikuwa namua wakati shule zimefungwa u tunapelekwakule kijijini mm. pia tukawezi kutangamana na binamu zetu na wenzetu wakule ili tuweze kuwajua mm. so, tuka tukienda kule unapata kuzunuza ilikua ni shida kulikana lazima mzazi atafsiri ukiongea kitu kimoja mzazi lazima tafsirikwa nanavilepia si tulienda kule na kiswahili wale pia wakawa wana tamaa yakujua ili tuweze kuwasiliana so ni kama tulisaidiana mm. ndio na tuseme wewe ukijaliwa ukizaa watoto nafikiri kuwafunza lugha mama itakuwa ni kipaumbele kwako au watajijua wenyewe baadaye itakuwa ni kipaumbele mm-hmm. mm. si kujua identity yao na identity ya mama sasa wakati tukimalizia hapa labda unatoa ujumbe gani kwa watu ambao wanakusikiliza wakiwa kule drc rwanda burundi uh, lakini pia kule south sudan na uganda kuhusu swala zima la umuhimu wa mtu kujua lugha mama nawaambia watuwote ambao wananisikiliza kujua lugha ya mama ni muhimu manake mtu weza kujua asili yake kiundani kitabia na pia inasaidia malezi bora unachukua tabia za kiuzunguni kule but sisi kama uafrika asili yetu wanaona anaona ni maana sana na ni sana na tuwakumbushe wasikilizaji tulikuwa tunazungumza na dada milicent kutoka siaya ugenya nakushukuru sana, sana. makala ni changu chako na leo tunazungumzia juu ya umuhimu ama utamaduni wa watu kujifunza lugha mama na studio hapa niko na mwanadada atajitambulisha jina lake karibu asante sana mtangazaji kwa majina naitwa florida ekesa natoka maeneo ya magharibu mwa kenya na mi mwenyewe ni kabila la waluya waluya hmm. waluya wanatoka magharibi mwa kenya Ndige. na kama ulivyosikia tunazungumzia juu ya umuhimu wa kujifunza lugha mama Uona, una, unajua lugha yako ya kiluya naitambua manaake nimezaliwa huko nimekuzwa huko mm-hmm. ila watoto wangu ndio wako na tatizo <laughs> tuanzie hapo kwanza hebu e, e, unamsalimia vipi mtu kwa kiluya kama kwa mfano unataka kumjulia hali unamambiaje uh, kuna majira tofauti mm-hmm. kama ni asubuhi utamsalamia buhbuher hapo yeah. ni habari za asubuhi habari za asubuhi mchana mchana shtr htr yeah. na Pua hera. Pua hera. Yeah. Ne, jioni wahera wahera nnene hapo habari za jioni kuna pia salamu zile ambazo zinatumika sana mm-hmm. ile kwa kiswahili tutasema sasa basi aiahli kwa, kwa kiluya tutasema mlembemlmbe yeah. ama oriena orienai nam sasa kwa mtazamo wako wewe unafikiri kuna umuhimu wowote wa mtu kujifunza lugha mama hasa ukizingatia watu wako mjini na ambapo lugha ambayo inakuja mbele zaidi ni lugha ya kigeni ambayo ni kizungu unafikiri kuna umuhimu wowote mtu kujifunza lugha mama na umuhimu sana kwa sababu asaa kwa wale watoto ambao wanazaliwa mjini wanaposafiri sasa mashambani wajumuike na familia inabidi sasa mzazi utumike pale kama mkalamani maana itabidi tafsiri kwa kiswahiri ama kwa kiluya ndio mtoto apate kuelewa sasa kwangu mimi kama mzazi ni muhimu sana eh, tunapopata watoto tuwakuze kwanza kwa kuanza lugha ya mama ndio mm-hmm. waweze pia kuasiliana na familia kwa jumla manake si watoto familia wanaelewa kiswahili ama lugha ya kimambo na umesema watoto wako kuna tatizo kwa nini unafikiri hawafunzi wanao lugha mama wamezaliwa mjini mii mwenyewo nikona watoto nne mm-hmm. na wote wamezaliwa mjini sawa kila wakati napo safiri mashambani mwisoni mwa mwaka mwishoni mwa mwaka uh-huh. napata kibarua kigumu sana maanake hmm. inakuaji hebu tuadisie kuna msikilizaji yupo hewani muda huu anakusikiliza mwadisie inakuaji nina na mtoto wa mdogo wa miaka kumi Aa mwezi wa disemba tulipokuwa nyumbani alikaribishwa vizuri na nyanyangu bb bibi yangu yani mm-hmm. sasa si bibi yake bibi yangu mm-hmm. sasa huyu bibi haelewi kiswahili lakini anataka kuongea na mtoto mtoto pia kwa yale makaribisho anataka kukaa na bibi sasa mm-hmm. tatizo likatokea pale akaona chungu cha kutilia maji akaniambia mama hiki kifaa nakumbuka tulisoma kwenye kitabu nichakutilia maji ya kunywa naomba uambie bibi anichotee maji kwenye kifaa hiki manake mimi nikimweleza haelewi anabaki akisema mm. sasa narudi kwa bibi nimwambie mujuko anasema anaomba mtilie maji kutoka kwenye kifaa hiki wahoukajuka malimani mkalimani, mkalimani pale uh-huh. pia akaona ndizi kwenye shamba ananiuliza haya matawi ni makubwa sana huyu ni mmea wa ng'ombe ama ni nini sasa pia kumweleza kwa kwamba kwa kiluya hii ni ndizi na huu ni mgomba wake ikawa ni tatizo maanaake ni neno ambaye mm-hmm. mm. na we unafikiri kwa nini hasa watu wa mjini hawaweki umuhimu katika swala zima la kujifunza lugha mama kwa mtazamo wangu mtu anapofika mjini anajifanya kuwa amesahau sana mambo ya kikwao mm-hmm. mambo ya asili anataka kua naonekane yani t amezaliwa mjini n yani mta hali ya juu aele ile lugha ya mama mimi nimekutana na watu wengi susam, susam, kimsalimia kakiluya kwamba amhu hata anaofata mwenyewe kuongea lugha yake anaogopa anaona ni hali ya kujishusha mm-hmm. lakini si, la kweny mazamo hiyo ndio ndio lakini sasa kwa kumalizia ni wito gani ambao unawatolea watu wenye kuwa na tabia kama hiyo ya kushindwa kuzungumza lugha mama inawezekana naijua lakini aibu aonekane uh, kwamba anazungumza lugha mama unawatolea wito gani wito ambayo ni kwamba mtu ajipende vile hako ajidhamini na ajitambue kulingana na kiasili chake kama wewe unatoka kwenye urahibu fulani ufai kuona haya hata unapopatana na mwenzako ama unapoongeleshwa kwa ile lugha maanaake ni vizuri tu mwenyewe kwanza ujipende penda lugha yako penda hata vyakula vya kiasili kutoka maeneo yako nam ni kushukuru sana niwakumbushe wasikilizaji kwamba tulikuwa tunaongea na florida kesa nam ni kushukuru sana na karibu tena katika makala haya changu chako chako changu aanehur nam na, hapo ndio mwisho wa kipengele hiki makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya jodi jenni gael na jeff mkiwa hapo embakasi pale nyayo nyayoe mnasema big up sana kwa makala ya leo je ukiwa arusha tanzania nayo unasema unasikiliza makala muda huu vipi wewe msikilizaji unatusikiliza ukiwa wapi na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoe na ambapo maonyesho yaliyoandaliwa na mchoraji alan simba yanaendelea hadi machi taualance anise ya nairobi ukipata nafasi msikilizaji hebu upitia eneo hilo ili uweze kunufaika na maonyesho hayo tarehe ishiri6ianis na ya nairobi imekuandalia filamu itwayo lane direqin na kiingilio ni bure tarehe ishrinane na kutakuwa na tamasha la new dens ambapo kiingilio ni shilingi afu 1 kwa watu wazima na shilingi ian kwa watoto tarehe tatu match skola akinyi atakuwa hewani pale kuzindua kitabu chake Hope Skip and jump msikilizaji kusoma ni kula na kunywa akili isiyosoma inapungua uzito kama mwili ambao hauli ni kauli ya mwandishi viktor higo mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni nam makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio zetu za jijini nairobi nchini Kenya. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki huyu tikenja fakoli ambaye amekuwa kwa muda mrefu katika tasnia ya muziki na miondoko yake ya muziki wa rege lakini hivi karibuni ametoa albamu yake kwa mtindo wa acustic chini ya usimamizi wa mwandaaji wa muziki jonathar kambi aliyefanikisha kutekeleza ndoto hiyo ya mwanamuziki huyo atikenja fakoli kutoka huko nchini Gotte divoire albamu hiyo ina nyimbo 19 alitumia njia ya kidemokrasia kwa kuchagua majina baada ya kushirikisha wanamuziki wake na inaelezwa kwamba albamu hiyo imeongezwa vionjo kwa kutumia ala za kitamaduni kama soku balafon iliyotumiwa na adama dembele na adama Bilohu dembele pamoja na kora iliyotumiwa na sherif sumano mamadu na ngoni iliyotumiwa na andra kuyate na hata miongoni mwa wanamuziki aliyoshirikisha tayari walikuwa wameonekana mara kadhaa katika bendi hiyo ya mwanamuziki tikenja fakoli nam tumalize na kibao hiki juru cha tikenja fakoli Zana Merida Zana Mucha la mano Juro Alama a me le juro y Weyoy tatua la mano Juro que me le Na, ni kibao hicho juru ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo mimi naitwa ali bilali nikutakie jumapili njema ama bon demanch kumbuka mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine