Namkaribu katika makala maalum ya Changu Chako, Chako Changu, na hii leo kwa niaba ya mwenzangu Ali Bilali, utakuwa nami Ruben Lukumbuka, moja kwa moja kutoka hapa Mombasa, pwani ya Kenya. Makala maalum kwa sababu inahusu maadhimisho ya siku ya kimataifa ya lugha ya Kifaransa inayofahamika kama la Francofoni, ambapo taasisi inayofundisha watu lugha hii na tamaduni za Ufaransa, Alliance Francaise ya Mombasa, kuelekea maadhimisho haya iliifanya kuwa maalum: Francofoni RDC, Francofoni jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Na, na katika kipengee cha historia, msikilizaji, nikumbushe kuwa siku ya kimataifa ya la francofoni inaadhimishwa tarehe 20 Machi ya kila mwaka katika nchi zinazozungumza Kifaransa, lakini pia katika zile ambazo lugha ya Kifaransa haijaenea sana. Shughuli nyingi huandaliwa katika kuangazia to utofauti na uhai wa La Frankofoni. Msikilizaji, tarehe hii ilitangazwa Machi 20 mwaka wa 1970 huko Niamei nchini Niger kama siku ya kuzaliwa kwa taasisi ya ushirikiano wa kitamaduni na kiufundi na ambayo baadaye iligeuzwa kuwa shirika la kimataifa la la Francofoni. Mnamo Jumatatu ya Oktoba 30 mwaka wa 2023, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alizindua mji wa kimataifa ama jumba la kifahari la huko Vilar Cotre, ambapo aliwaasa wasomi kuunda, kuvumbua na kufanya kila jambo kwa manufaa ya kuikuza lugha ya Kifaransa. Mwelekeo huu unaangazia fursa nyingi na nguvu pia, nafasi kwa watu wanaozungumza lugha hii ya Kifaransa ya kuhimiza ubunifu, uvumbuzi na ujasiriamali kama vielelezo vya kuunda kazi kwa vijana. Msikilizaji, tarehe 20 Machi mwaka huu wa 2024 itakuwa fursa ya kuzindua mada hii iliyotajiri sana na ambayo huenda ikawasaidia vijana juu ya namna ya kufikia uvumbuzi na ujasiria mali katika kujiundia ajira nam na mna. Sasa, ni kwa nini siku ya lugha ya kifaransa imeandaliwa mjini Mombasa pwani ya Kenya, kupitia kituo cha mafunzo ya Kifaransa? Na zaidi inakuwa ni la Francophonie RDC ama La Francophonie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo? Ni swali nimemuuliza Bwana Luca Malcor, mkurugenzi mkuu wa kituo hicho cha Alliance Francaise jijini Mombasa, naye alikuwa na haya ya kujibu. Hii leo katika mji wa Mombasa tumeandaa siku ya lugha ya Kifaransa, Francophonie na ni maalum kwa ajili ya nchi ya DRC, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Uh, wazo na lengo likiwa ni kuunganisha wanafunzi wanaofuata mafunzo ya lugha hapa Alliance Francaise, miongoni mwao wanafunzi kama mia saba wanaojifunza uh, tunajaribu kuhakikisha tunaunganisha uh, uh, na wanafunzi uh, kutoka kongo, kongo, Kongo wanaoishi hapa Kenya, um, Kenya, lakini pia kuweka uh, uh, miundo msingi uh, ya kuwaleta pamoja Wakenya wanaopenda kuzungumza lugha ya kifaransa na raia wa Ufaransa uh, wenyewe na zaidi sana wakongomani kwa sababu tunafahamu kwamba wakong Tisa, wanazungumza lugha ya Kifaransa kote duniani. Ndio sababu pamoja na ubalozi wa Kongo hapa Kenya, Nairobi, tumechagua kuimulika hiyo nchi kubwa inayozungumza lugha ya Kifaransa. Ni shughuli zipi zilizoandaliwa? na shughuli nyingi ambazo zimeandaliwa katika Alliance Francaise ya Mombasa. Tunao wanafunzi ecau wa, ecau wa ecau shule ecau kama 250 za umma na, na shule ecau binafsi ambao wamekuja kujifunza ecau na kugundua tamaduni za Congo DRC, lakini pia mitindo mbalimbali ya vyakula vya uko Kongo, misitu yake pia aina za wanyama na mazingira na milima ya Kongo, lakini pia historia ya nchi hiyo. Tunao wanafunzi ambao wanajaribu kuwapa ratiba za Alliance Francaise ya Mombasa katika ushirikiano na a Kifaransa ambayo ni taasisi inayohimiza lugha ya Kifaransa hapa Kenya. Ni siku kubwa kwa sababu tutakuwa na tumbuizo mbili ambazo zitafuata. Kuna mwimbaji sisi Mananga ambaye anatokea Kongo Brazaville. Kisha de kuna de kuonja vyakula vya Kongo, na pia kutakuwa na tumbuizo la muziki wa Kongo kuanzia siku kwa raha na furaha. Na je, kuna mwamko wowote kwa maana ya watu wengi kujitokeza na kujiunga na kituo hiki chenu hapa katika kujifunza lugha ya Kifaransa? Hakika eh, eh, uh, tangu DRC ijiunge na, na East African Community, wanafunzi wetu wanaosomea hapa uh, eh, Alliance uh, Francaise uh, ya Mombasa ki, ki wa no wamekuja kwa wingi, na wanatamani kuongeza uh, lugha um, ya kimataifa uh, ambayo itawarahisishia uh, si uh, uh, kufanya uh, kazi katika sekta ya utalii zaidi katika masuala ya kibiashara na Congo Na je, kuna changamoto zozote mnazokabiliana nazo? Hakika kuna changamoto nyingi kama ulivyosema Ruben, tuko katika nchi inayozungumza lugha ya Kiingereza. Kwa hiyo wanafunzi wetu wanatamani kuzungumza na kufanya kazi pamoja na watu wanaozungumza lugha ya Kifaransa. Hapa Mombasa, mjini Nairobi kunao watu wengi wanaozungumza lugha ya Kifaransa, tofauti na hapa Mombasa, na ndio maana tunaandaa siku kama hizi maalum kuwapa motisha na fursa wanafunzi wetu, ambapo wanaweza kukutana na wazungumzaji wa Ufaransa, kutoka de, de, uh, kutoka bara la Afrika Kongo, kutoka du Kongo du Burundi, du Burundi Rwanda na Ufaransa uh, voilà, kwa mfano hili kwamba wapate namna ya kuelewa utamaduni wa Kifaransa. Ni Luka Malcor, mkurugenzi wa kituo kinachowafunza watu lugha ya Kifaransa maarufu Alliance Francaise katika mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, kama nilivyozungumza naye. Lakini pia nimekutana na baadhi ya wanafunzi raia wa Kenya ambao wamepiga hatua katika kuizungumza lugha ya Kifaransa kwa ufasaha, na baadhi yao huyu hapa akijitambulisha namna hii ah, mi kwa majina naitwa Rehema Masha, mi ni mwanafunzi hapa Alliance. Rehema, we kama mwanafunzi na kupata hapa Alliance Française, tuambie nini kinakuhimiza kusomea lugha ya kifaransa? Uh, kwanza kabisa mimi napenda hiyo lugha. Cha pili nimeona ni, ni lugha ambayo iko na mambo mengi na manufaa mengi, kama kuna manufaa mengine watu wanaweza kwenda France, kama vile scholarships na mambo mengine, alafu pia lugha ya Kifaransa iko sana, watu wengi wana, wana, watu ambao wanapenda culture tamaduni hicho ni kitu ambacho huwa chanipeleka sana chanivutia sana katika lugha hii. na katika siku za usoni, pengine wewe binafsi unafikiri utaitumia vipi lugha hii? Ah, lugha hii naona kwamba itanipeleka mbali manake, na uh, natarajia karibuni kuna um, kuna application nimefanya ya kwenda Ufaransa kwa mwaka mmoja kwa mwalimu, pengine Mungu akipenda nitaweza kwenda huko, na pia nitaweza kupanua masuala hususani ya utangazaji. Maana kwa mimi mwenyewe nimesoma utangazaji, ningependa sana siku moja kuwa mtangazaji katika uh, media houses kama hizi za RFI na zingine zaidi. Kwa hivyo ni lugha ambayo naona itanifungulia miangaza mingi sana. Kwa majina, unaitwa? Kwa majina ni Mark Hekima Shume. Mark Hekima Hekima. Naam, Hekima. Mark, tuambie nini kinakusukuma wewe kusomea lugha ya Kifaransa? Mimi kwanza lugha ya Kifaransa nilipenda Mm-hmm. vile babangu alini alinishawishi nijifunze, alikuwa ni um, mwalimu katika chuo kikuu cha Rifiki hapa Mombasa. Mm-hmm. Kwa hivyo yeye alinifundisha Kifaransa nikakipenda, nilipoingia high school. Uh, niliendelea na lugha kujifunza lugha ya Kifaransa ikanisaidia, nikaweza kuchanga changamana na wanafunzi wenzangu na nilijifurahisha sana. Mimi ningependa kuwashauri ya kwamba wachukulie lugha ya Kifaransa kwa uzito, wajifunze na waipende kwa sababu lugha ya Kifaransa mimi imenifungulia milango mingi sana. Na mimi ni mwanafunzi wa uhandisi wa, wa, wa meli kwa hiyo mimi naamini kwamba lugha ya Kifaransa itaweza kuniweka katika nafasi ambayo wenzangu ambao hawajajifunza lugha ya Kifaransa hawatakuwa nayo. Unapata kwamba katika mwaka huu nitakuwa naelekea sehemu zile za Ufaransa. Unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni, akizungumza kwa niaba ya balozi wa DRC nchini Kenya. Kutoka ubalozi mkuu wa Nairobi, bwana David Chibangu Chishiku alihutubia mamia ya watu waliohudhuria hafla kubwa ya kuienzi lugha ya Kifaransa, ambapo alielezea ukubwa wa DRC, lakini vilevile vile matumizi ya lugha ya Kifaransa katika nchi hiyo kubwa na tajiri barani Afrika. Chishiku alisema wazi kwamba si kwa bure DRC inachukuliwa na umuhimu mkubwa kama nchi inayosaidia kwa kiasi kikubwa kuikuza lugha ya Kifaransa. Nimepata fursa ya kuzungumza na aliyekuwa balozi mdogo wa zamani wa Ufaransa katika pwani ya Kenya, Mohamed Ramazani, kuhusu utamaduni wa Ufaransa na zaidi sana lugha hii, naye aliniambia: kwa majina anaitwa Muhamed Ramazani, hapa Mombasa. Pengine unaweza kutueleza kwa kifupi tu mbona katika sherehe za maadhimisho ya lugha ya Kifaransa Francofoni, Congo DR ndio imechaguliwa? Tuliona kuchagua DRC Congo uh, kufuatana na, na upana wa nchi kwanza na utamaduni wake na pia uh, utajiri pia, utajiri unajua, hiyo uh, nchi ni kubwa sana na ina watu wengi uh, na duniani, hiyo nchi ya, ya, ya frankofoni hamna uh, kuja kuwa nchi ina watu wengi uh, kama uh, DRC. Sasa ni hiyo tulielewana na direkta hapa, tunasema tutachagua DRC safari hii tuzungumuzie kuhusu uh, Francophonie na unaonaje sherehe um, kama hizi leo je, je tutasema kwamba zimefanikiwa? Imefanikiwa, tunapokea watu, tunaona uh, watu wengi wanapata tamaa ya kuona Congo na wabalozi wao wamekuja, kila mtu amekuja hapa. So, ilikuwa nzuri, inapendwa na, na watu na, yes. <laughs> Yes, asante. Thamani ya lugha ni kuizungumza. Silvia Oira ni mwalimu wa Kifaransa katika Alliance Francaise Mombasa, anaeleza ni vipi anavyofunza watu lugha ya Kifaransa. Uh, tangu mwaka wa elfu mbili na tisa nimekuwa mwalimu wa Kifaransa, lakini ninafunza watoto wadogo kuanzia miaka nne tano sana sana hadi kumi na moja kumi na mbili ile ambayo tunaita level Delf Prim A2. Je, unaona wanapokea vizuri mafunzo yako na wanaweza kuongea vizuri kwa ufasaha lugha yenyewe ya Kifaransa? Uh, hapo mwanzo ilikuwa ngumu kidogo kwa sababu sikukuwa na mafunzo sana, lakini tumepata msaada sana kutoka kwa Kenya Association of Teachers of French ambayo ni kikundi cha walimu wa Kifaransa Kenya. Tumepata um, mafunzo pia kutoka kwa French Embassy, alafu pia shule yangu ambayo ni shule ya kimataifa ki inanisupport sana, inanipea msukumo wa kujikaza na pia kupeleka watoto kufanya mtihani wa Delf Prim ambapo sasa, kama mwalimu, inabidi nijikaze ni nihakikishe hawa watoto wanazungumza kulingana na zile viwango zile standard za kimataifa. Kwa namna yako ya kipekee kama mwalimu, kuna changamoto zipi, yani matatizo ambayo huwa pengine unayapata wakati unapowaelekeza juu ya namna kuzungumza kwa ufasaha lugha yenyewe ya Kifaransa? Uh, kwanza kabisa ninachukulia kifaransa kama mchezo. Kwa mfano, unapoanza na watoto wadogo, tunaanza kuimba tu, bonju sava sava bien merci. So tunaimba, tunacheza, tunaruka. Kama mtu ana stilo yake ya kudans, ana dans, anatuonesha, tuna tunamuigiza sasa tunasoma lakini tunacheza. Kufikia madarasa ya mbele sasa, tuna, tunatia maanani, lakini hapo mwanzo wana uh, ule, ile foundation. Yani, ule mwelekeo wa chini wako na kama mizizi vile, wana mizizi. Wakati unasema leo tunasoma saa kwa Kifaransa tayari, wanajua nambari. Kwa hivyo inakuwa rahisi. Changamoto ambayo nilipata ambayo uh, ninapata kwa wingi uh, unapata um, kwa sababu unafunza shule ya kimataifa, unapata wanafunzi wengine wanatoka shule zingine za kimataifa na amekuja hapa Kenya kwa muda mfupi, labda miaka miwili, kulingana na ile kazi ya mzazi wake. Baada ya hapo, wanaenda sijaona. Nimemfunza Kifaransa lakini sijaona bado matunda. Pale atakapofanya ile Delf Prime nione amepata nini. Unajua? Hapa ndio nitajua ni mimi ni mwalimu mzuri. Lakini hata hivyo, ninapofunza naona wanaweza kuzungumza. Kwa mfano tunafanya kama ile role play, jeu de role, tunaulizana comment tu t'appelle, so ninawaambia, tumesoma, sasa huyu ni rafiki yako lakini leo haujawahi muona. So sasa zungumza na rafiki yako muulize anaitwa nani, anatoka wapi, vitu kama hivyo. So, tunapofanya hivyo, darasa, watoto wanaweza kuzungumziana na wanaleta ile uhalisia maisha kabisa ndani ya darasa na ndani ya Kifaransa, na inakuwa rahisi kwa kuwapa mutisha. Wazazi au hata watu wengine ambao ungependa waje kujifunza lugha ya Kifaransa wanaweza kufanya nini hasa? Uh, kwanza kabisa mimi pia ni mwalimu wa Kifaransa hapa Lyons Fontaines, ninafundisha ile program inaitwa French for Kids, na nimeona kwamba wazazi wamefunguka wanaelewa siku hizi kwamba hizi lugha za kimataifa zina sababu. Maanake hapo mwanzo, kama mzazi ungemwambia mama, mimi nataka kusoma Kifaransa, nakwambia, ah, we soma hii agrikacha hii, ukulima itakusaidia, utajua kupanda. Lakini leo mzazi anakwambia kama unaweza kushika hicho kibonju, mama, kazana. so, nikumaanisha kwamba dunia ya leo watu wanaona faida ya umataifa, faida ya kujua hizi lugha. Asante sana. Nimekutana na mkurugenzi mkuu wa walimu wa kamati ya waalimu wanaofunza watu lugha ya Kifaransa, na hapa anaanza kwa kujitambulisha namna hii. Kwa majina anaitwa Luke Munyendo ni mwalimu wa Kifaransa pale Kwale Girls, aa, na ni mkuu wa walimu wa Kifaransa hapa eneo la pwani aa, kama mwenyekiti wa walimu wa Kifaransa wa pwani, ile mikakati tunapanga ni kuendeleza yale ambayo yamepangwa na idara ya elimu. Uh, kuna ile tunaita syllabus kwa Kiingereza uh, walimu wanafata pale shuleni, lakini hapa kama activity ya leo tunaita la Journee Francaise, siku ya Kifaransa, na ni siku ambayo tunakuza Kifaransa kwa nyimbo, tunakuza Kifaransa kupitia jinsi tunavyoishi Uh, chakula tunakuza historia na pia wanafunzi wanaleta vitumbuizo uh, tofauti tofauti kama pengine uh, dances uh, hizi wamekuja wa, wa, wa, wa, wa na mambo mengi. Je, unaona kuna mwamko wa watu kutaka kutamani sana kuzungumza kwa ufasaha lugha hii ya Kifaransa? Naona kwa mfano kuanzia kule kwangu, najua tunasema charity begins at home. Kule kwangu wanafunzi ni wengi sana ambao wanataka kusoma Kifaransa. Kwa mfano niko na wanafunzi kama mia tatu wanaosoma Kifaransa kutoka kidato cha kwanza hadi cha nne. Hapa Alliance Francaise leo tumekuwa na shule za umma tisa ambazo zimekuwa na wanafunzi karibu hamsini kila moja, na wote wanafanya Kifaransa. Kwa hivyo naona kuna mwamko mzuri wa Kifaransa. Unapitia changamoto gani kwa kutoa mafunzo haya ya lugha ya Kifaransa? Aa, kuna changamoto nyingi. Aa, changamoto kuu kabisa ni vitabu vya Kifaransa. Aa, hapo awali kumekuwa na wizara ya elimu ilikuwa ikileta vitabu katika shule lakini miaka miwili iliyopita hatujakuwa tukipata vitabu vya kutosha. Namna sasa, katika kipengee cha muziki, kumbuka tu kwamba katika hafla iliyofanyika kunako Alliance Francaise alikuja mwanamuziki mashuhuri Sisi Mananga kutoka Congo Brazzaville, na hapa basi wimbo wake nawe unaingia namna hii. Nami na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, katika kukuletea makala ya changu chako chako changu. Kwa niaba ya mwenzangu Ali Bilali, nami nikutakie bon dimanche. Jumapili njema, kwaherini.