Furaha iliyoje kukutana tena na wewe kwenye makala ya changu chako chako changu, ambapo leo tunaangazia historia ya rais wa sasa wa Kenya William Ruto, na kisha kwenye kipindi cha lopare francophone tutaangazia maadhimisho ya siku ya Kifaransa yaliyofanyika pwani ya Kenya Mombasa, kwenye ushirikiano na mwenzangu Ruben Lukumboka, na katika kipengele cha muziki tutamwangazia mwanamuziki wa Tanzania Yusuf Kirung almaarufu kama Mbosso. Mimi naitwa Florence Kivuva na sasa tupate kipengele chetu cha kwanza ambacho tunazungumzia historia ya rais wa sasa wa kenya daktari william ruto wimboni naimba o siyo wimboni maombi nikiomba mwenyezi mungu abariki kenya yangu kwa jina la baba na la mwana na roho mtakatifu amina mtakatifu amina. Ewe Kenya inji yangu, ewe Kenya baba yangu, ewe Kenya mama yangu, oh, sitakuacha milele. Daktari William Samoei Ruto, ambaye ni rais wa jamhuri ya Kenya. Ruto alizaliwa katika kijiji cha Sambut huko Kamagut katika kaunti ya Uasin Gishu kwa Daniel na Sara Cheriot. Ruto alihudhuria shule ya msingi ya Kerotet kisha shule ya sekondari ya Waring kabla ya kuendelea na shule ya upili ya Kapsabet. Alienda shule ya msingi bila viatu. Pia aliuza kuku na karanga kando ya barabara katika maeneo ya mashambani ya bonde la Ufa. Hatimaye alijiunga na chuo kikuu cha Nairobi, ambapo alifuzu katika masomo ya botania na zoolojia mwaka elfu mbili tisini Ruto alijihusisha na siasa mwaka 1992 na katika maandalizi ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka huo, alisaidia kupatikana kwa vijana wa kundi la Kano mwaka 1992, ambalo liliunga mkono kugombea urais wa Daniel arap Moi wa chama cha Kenya African National Union kama Kano. Ruto alichaguliwa kwa mara ya kwanza katika bunge mwaka 1997 na alichaguliwa tena mwaka 2002. Aliendelea kutekeleza matakwa yake ya kisiasa aliungana tena na Kenyatta na wawili hao na vyama vyao walijiunga na muungano wa vyama vingi ulioitwa muungano wa Jubilee ili kushiriki uchaguzi wa Machi mwaka 2013, ambapo Kenyatta aliwania urais na Ruto kuwa naibu rais wake. Wawili hao waliitwa Uhuruto. Kenyatta na Ruto walishinda na kupata zaidi ya asilimia 50 ya kura. Kukatokea tena sintofahamu kati yao wawili kisha, ilipofika Disemba mwaka 2020, Ruto akaunda chama al maarufu kama UDA kilichompeleka madarakani na kuwa rais wa Kenya kwa wakati huu, William Samoei mimi William Ruto kwa kutimiza kikamilifu wajibu huu na kama rais wa nchi ya Kenya naapa kwamba nitakuwa mwaminifu na nitakuwa mkweli kwa jamhuri ya Kenya, na kwamba nitatii, kuhifadhi, kulinda na kutetea katiba hii ya Kenya kulingana na sheria zilizowekwa na sheria zingine zote, na kwamba nitalinda na kuunga mkono uhuru, uadilifu na utu wa watu wa Kenya. E, mwenyezi Mungu nisaidie. Msikilizaji, bila shaka hiyo imekuwa historia yake rais wa sasa wa jamhuri ya Kenya, William Ruto, na inatukamilishia kipengele hiki cha historia. Karibu kwenye kipengele kingine, na unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Florence Kiuva, na sasa nimkaribishe mwenzangu Ruben Lukumbuka. Karibu Ruben na asante sana Florence Kivuva, na katika kipengee hiki cha Le Parle Francophone, kwanza nimkumbushe msikilizaji kuwa siku ya kimataifa ya La Francophonie inaadhimishwa tarehe 20 Machi ya kila mwaka katika nchi zinazozungumza Kifaransa, lakini pia katika zile nchi ambazo lugha ya Kifaransa haijaenea sana, katika kituo kinachowafundisha watu lugha hii ya Kifaransa na tamaduni za Ufaransa, Alliance Francaise ya Mombasa kuelekea maadhimisho haya ilifanyika hafla maalum iliyoitwa Francofoni RDC. Ilikuwa ni tarehe 16 mwezi huu chini ya uongozi wake Luca Malcor. Nilipata fursa ya kuzungumza na mwalimu wa Kifaransa katika chuo kikuu cha Maseno nchini Kenya hapa ambaye amechapisha kitabu kinachohimiza watu kuongea Kifaransa kwa kutumia maneno mepesi kitabu kinachoitwa kwa lugha yenyewe ya Kifaransa Le mot du. Na kwanza nitamtaka ajitambulishe, na baadaye utaelewa haya ambayo tumezungumza hapo juu kwa lugha ya Kifaransa. Karibu. Asante. Kwa majina naitwa Dr. Nuru Koki Kialo. Mimi ni mwalimu wa Kifaransa katika chuo kikuu cha Maseno University katika Kisumu kaunti, Kenya. Nimekisoma kitabu chako kwenye ukarasa wa mbele hapa, lakini vilevile nimegundua kwamba kuna mengi ambayo pengine msikilizaji atatamani aelewe, ajue kitabu hiki dimwa demo du kimebuniwa na kina nani na kwa malengo gani? Um, mimi nikiwa mwalimu wa lugha ya Kifaransa pale Maseno University nimekuwa nikifunza somo linaloitwa creative writing ama lecriture creative katika lugha ya Kifaransa. Sasa nimekuwa nikifundisha wanafunzi jinsi ya kuandika mashairi, jinsi ya kuandika historia, uh, yaani jinsi ya kujieleza kuling, uh, na kupitia lugha ya Kifaransa. Ndipo saa baada ya kuandika mashairi mengi nikajiuliza, badala ya kuwa nisahihishe tu na kuwapatia max alafu inaishia hapo, kwa nini tusikusanye maandiko haya, mashairi haya, ili tuweke katika kitabu? Ndiposa wanafunzi kumi na tatu wakajitokeza wakanipatia kazi yao, tukaweka pamoja na tukatengeneza hichi kitabu ambacho kinaitwa Dimwa de Modu, na kwa hisani ya ubalozi uh, wa Faransa hapa Kenya tukaweza kupata uh, msaada na tukakichapisha ki, tuka kitabu hiki ambacho kilitoka mwaka jana mwezi wa 11. Daktari, unamaanisha kwamba nikienda kwenye university ya Maseno pale nitawapata vijana wakizungumza kifaransa kwa ufasaha kabisa kabisa. Maseno University inawika kwamba ni mojawapo ya vyuo vikuu hapa nchini ambavyo vina vinafundisha kifaransa vyema. Hata ukiangalia huku walimu wa kifaransa, ukiwauliza, watakwambia mimi nimejifunza kifaransa, nimefunzwa katika chuo kikuu cha Maseno. Kwa hivyo Maseno University inawika kwa lugha ya kifaransa. Kitabu hiki kinapatikana vipi hapa Kenya? Uh, kwa sasa tuna ndio tumeanza na tuko na maejenti ambao wako na vitabu hivi, kwa hivyo itabidi uongee na ejenti wetu ambaye anaweza kukutumanishia kitabu, lakini pia tuko na mpango ya kuviweka katika, katika Amazon na pia kitapatikana katika Jumia na, na pia uh, tuko na mikakati ya kuweka website na pale tutakuwa na duka letu ambalo tutakuwa tunauza kitabu hiki, lakini kwa sasa ukitaka kopi ya kitabu, unaweza kuandikia katika uh, email voidecrivainfk@gmail.com na hapo utapata maelezo yote jinsi ambavyo tunaweza kukutumia kitabu hiki, ama mtu anatembelea Maseno University, e, Maseno University uh, pia Alliance Francaise Nairobi. Uh, tuko na agenti wetu hapo ndani ambaye anaweza ukuzia kitabu hiki. Msikilizaji atatamani kujua bei yake, ni shilingi mia 4 tu za Kenya. Ndio, Dr. Nuru Kialo Ocheng, merci beaucoup. Merci beaucoup, monsieur, <laughs> Mbali na tamasha lililoongozwa na CC Mananga, mwanamuziki kutoka Congo Brazzaville, wa mama zaidi ya kumi kutoka DRC walioko Mombasa walipika vionjo vya kikongomani kwa ajili ya watu walioalikwa, na hapa kuna mama mmoja kutoka DRC nilimtaka tuambie ni tu, <laughs> <laughs> nini, nini wanachokiandaa. Habari yako? Wanafanya? Sombe. Kongo wanaita? Pondu Pondu, mm. Mbona wanagusagusa wana wanakata? Okay. Wanadondoa, wana wanachambula. Hiyo ndio kuchambula eh. Kwa nini wanafanya hivyo? Wanatoa ngumu, waeke ile ya teketeke, ndio tunapika mm -hmm. eh. Baada ya hapo watafanya nini? Pengine utueleze tu kwa urefu. Watabonda, kutwanga kwa kino. Mhm. Mm eh. Sasa tunapika. Mm -hmm. eh. Baadaye nini itafuata? Baada itaiva. mm -hmm. Inakuliwa na mchele na wali. Eh. Kwa hiyo hiki ni chakula Wakongo wana, wanapenda e, ndio chakula yetu imetulea. Wakongo zaidi sehemu gani? Eh e, Kinshasa, Goma Kongo, Nzima. Kongo Nzima. E. Okay, asante sana. Okay. Na kama ambavyo ametoka kueleza mama huyu mkongo kutoka huko DRC anaishi hapa Mombasa ni kwamba uh, sombe ama kisamvu kama inavyoitwa katika eneo la Afrika Mashariki ni chakula ambacho wakongomani wanapenda sana. Hata kwa mbali unasikia wengine wanasema seleri. Hizo ni kama vitunguu tu ambavyo vinaongezwa katika Uh, sombe. Msikilizaji, mwaka huu ilizinduliwa mada muhimu iliyotolewa na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pale alipozindua mji wa kimataifa ama jumba la kifahari la huko Villers-Cotere, Jumatatu ya Oktoba 30 mwaka uliopita, ambapo aliwataka wasomi wazungumzaji wa, wa lugha ya Kifaransa kuunda, kuvumbua na kufanya kila jambo kwa manufaa ya kuikuza lugha ya Kifaransa na hivyo kuhimiza ubunifu, uvumbuzi, lakini pia ujasiria mali katika kuunda kazi kwa vijana. Alliance Francaise ya Nairobi vilevile iliandaa tamasha mbalimbali mbali na maonyesho ambayo yalihudhuriwa na mamia ya watu jijini hapa. Na, na sasa Florence Kivuva endelea. Ni kushukuru sana Ruben Lukumboka. Makala hewani, ni changu chako chako changu, ndani ya RFI Kiswahili, nami Florens Kibuva. Na katika kipengele hiki cha muziki tutamwangazia msanii wa Tanzania Han Mboso Kasuku, mwenye sauti nyororo mususu ya sorondomboro na bando letu la buku twa tu peluzi paka tumoro Mambo iko huku penzi twalila kwa soro mm. Anipelekesha msobemsobe kama fuso la panda mlima na nilivyofundi kuchelewesha kobekobe simpidusko nzimanzima mkorogesumume ah, ah, mwenye vijipa vya roho watu wone picha weka dipi na makopakopa kafsheni deibe walokosa kazi wanongoni wapandishe vipi, wapumue kwa oksijeni, waambie vimberumberu, siyo penzi la mashaka, tushasoma dua kusitirika kwa wenye macho ya mpaka, waambie mili beberu, si jogola pasaka wanajisumbua kukunja ndita watazeeka haraka stili waya ananisugua hanaga mbaya lazizi Shombo. Mboso alizaliwa katika kijiji cha Kibiti. Mamake ni Hadija Salom, ambaye alikuwa mkulima na baba Yusufu Kirungi, ambaye alifanya kazi kama dereva wa matatu. Hebu tupate historia yake. Mboso: kwa jina naitwa Mbwana Yusuf Kirungi, ni mkazi wa Kibiti Rufiji, na ndipo mahali nilipozaliwa. Baba yangu anaitwa Yusufu Mbwana Kirungi, yeye ni konda wa daradara, na mama yangu anaitwa Khadija Salum Kikali, yeye ni mkulima. Licha ya hali ngumu ya kimaisha walionayo wazazi wangu, lakini walijitahidi kadri ya uwezo wao kuhakikisha mtoto wao wananipatia elimu, wakiamini kesho na kesho kutwa pengine itanisaidia kuwa mkombozi wa familia familia ya mzee Kirungi. Kutokana na imani yangu kubwa kuamini katika mziki, baada ya kumaliza tu elimu yangu ya kidato cha nne Iliwaomba wazazi wangu wasipoteze riski yao ndogo wanaoitafuta kwa tabu, badala yake waniruhusu tu nijaribu bahati yangu kwenye mziki na pengine ileada itusaidia kwenye mahitaji mengine tulionayo nayo kwenye familia. Haikuwa jambo rahisi, ukizingatia wazazi wangu ni watu wa dini sana na waliamini mi ni mtu pekee ninayoweza kuikomboa familia yangu kupitia elimu, maana swala la mziki kwao hawakuliona kama kazi. Licha ya ugumu wa kuweza kuwashawishi wazazi wangu kuridhia mimi kufanya muziki, lakini nafasi ya kuweza kufanikiwa kimuziki kutokea pale kijijini kwetu ilikuwa ngumu mno, hivyo nikajikuta nina kibarua kingine kigumu cha kuwashawishi wazazi wangu waniruhusu niende Dar tafuta maisha, japo <tipa> haikuwa rahisi kwa mzazi yoyote kumruhusu mtoto wake aende sehemu asiyoifahamu, ila mama yangu aliamua kunibariki, akiamini pengine niendapo naweza fanikisha no ndoto yangu. Toka zangu kwetu Kibiti na Isaka Dare Salama, aenda tafuta riziki ni watunze baba na mama, zikiunga na haba na haba, ndo kilo inatosha, chunga miguu zisizokutosha anayesema, riziki mafungu saba ana kukutosha riziki mafungu mawili, kupata au kukosa. Kalo yasema baba, heshima ya nyumba sidirisha, dunia ni saa mbovu, mwana usije ifatisha, vingine vinakaba, lazima ume maji kupitisha Upate kovu baba, maumivu yatakwisha, hata mate kinywani ya uchungu na yameza kwa tabu. Jamaa, maisha yangu mazingaombwe ya majabu sana. Oh mama. Licha oh. ya misukosuko na ugumu wa safari hadi kufika Dar es Salaam, lakini mambo hayakuwa rahisi kama nilivyojidanganya, maana sikuwa na ndugu jamaa wala rafiki ndani ya Dar es Salaam, hali iliyonipelekea kujikuta napitia changamoto ambazo sikuwahi fikiria kwenye maisha yangu. Kula kwa tabu, kulala kwa tabu, na kibaya zaidi sikuwa na mawasiliano kabisa na wazazi wangu. Baadaye Fela alimsaini Mboso chini ya lebo mkubwa na Wanawe, kisha alimuunganisha na kundi lingine la wavulana watatu ambao walikuwa ni Aslei ambaye pia ni msanii, Enok Bela na Beka Fleva. Baadaye wakaunda kundi la Yamoto Band. Miezi michache baada ya kuanzishwa kwa bendi ya Yamoto, ikawa jina mashuhuri Afrika Mashariki, wakatoa wimbo Ntakupwelepweta. Kumbe bingwa wa kutenda kuliko kupenda Dada, hey. Tena una sifa ya kuogopwa kama eh hey. Umeua wengi ila kwangu umedunda akoma hey. Sitake nizi kwena kilombiri kwenye mfuko baada ya Yamoto kusambaratika, Mboso alijaribu kurudi kwenye kilimo ila hakufanikiwa kwa sababu ya umaskini ulimzidi sana. Ila mambo yalibadilika ambapo mwendani wake Raivani, ambaye pia ni msanii, alipochukua jukumu na kwenda kwa kina Mboso na kumshawishi arudi Dar es Salaam na ahadi ya kusainiwa chini ya lebo ya Wasafi tunapomaliza historia fupi ya Mboso, mnamo Februari mwaka 2018, Mboso aliachia wimbo wake wa kwanza nimekuzoea kama msanii chini ya rekodi ya Wasafi. ujaacha tobo uliloniachia ni bonge la tundu sina nyendo mama kaninunia naisigundu na kunywa gongo na, na jisaidi ya nguo ni aibu Msikilizaji, wimbo Nimekuzoea wakagoso umetufikisha mwisho wa makala yetu ya Changu Chako Chako Changu asubuhi hii. Mimi ni Florence Kiuva, kwa heri.