Kuungana nami katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo ikuletea historia ya mambo mbalimbali utamaduni, le parler francophone, na muziki, na ambapo leo nakuletea sehemu ya kwanza ya mazungumzo kuhusu kongamano la nne la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika mkoani Mbeya nchini Tanzania, na kwenye iparle francophone nitakuletea ratiba ya shughuli za kitamaduni Alliance Francaise ya Nairobi na Dar es Salaam Tanzania, na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Idi Aziz kutoka nchini Kenya. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Bienvenue ama karibu. Kiswahili kitukuzwe, ndiyo lugha ya taifa Papa, mama navijana, na vijana kitukuzwe Kiswahili na msikilizaji. Wadau kutoka katika maeneo mbalimbali ya dunia walikutana mjini Mbeya kuanzia Machi 18 hadi 22 katika kongamano la idhaa za Kiswahili duniani, ambapo kauli mbiu ilikuwa ni tasnia ya habari na ubidhaishaji wa Kiswahili. Nilipata fursa ya kuzungumza na mshititi wa lugha ya Kiswahili ambaye ameanza kwa kujitambulisha. Uh, jina langu ni Daktari Ahmad Sovu mshititi wa lugha ya Kiswahili. Mimi ndio mwasisi wa ile neno mshititi na mi ndo mshititi mwenyewe wa Kiswahili. Labda kwa kuwaambia wasikilizaji wetu wapendwa wa RFI kwamba mshititi ni mtu mwenye kulipenda jambo kuliko kawaida kwa hiyo unaweza kuwa mshititi wa Kiswahili au unaweza kuwa mshititi wa vitu vingine, michezo, labda mchezo wa mpira wa miguu. Hiyo mshititi ni Kiswahili chenye maana hiyo. Ni mhadhiri kutoka chuo cha kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam, Kigamboni. Kongamano linatamatika hapa, labda unafikiri watu wamejifunza nini hasa? Ah, kwa hakika kongamano lile lengo lake kubwa, kama kaulimbiu unavyosema, ilikuwa ni tasnia ya habari katika ubidhaishaji wa Kiswahili. Kwa malengo makuu ya Baraza la Kiswahili la Taifa, nilivyobaini ni ilikuwa ni kuwahimiza ninyi wanahabari kusaidia katika harakati ya kukibidhaisha Kiswahili, kwa maana kukifanya Kiswahili kuwa bidhaa, kukitangaza Kiswahili. Watu badala ya kutumia Kiswahili kuwasiliana, badala ya kutumia Kiswahili kupata taarifa, badala ya kutumia Kiswahili kutunga hadithi na mashairi pekee, wakitumia pia lugha ya Kiswahili kwa ajili ya kutengeneza fursa na kupata fedha. Kwa hivyo wanahabari, ni sehemu muhimu sana ambao, kwa kweli, mna mchango wa pekee sana katika kukuza jambo lolote ikiwemo lugha ya Kiswahili. Kwao lengo kubwa ilikuwa ni hilo, bidhaa, bidhaa nzuri, ni hilo kubidhaisha. Lakini bidhaa tunabidhaisha lazima iwe bidhaa nzuri, bidhaa yenye kupendeza. Ndiyo maana tukawepo na wataalamu wa Kiswahili kuhakikisha kwamba tunakumbushana juu ya makosa mbalimbali ya matumizi ya Kiswahili ili wakati tunafanya hiyo kazi ya kubidhaisha, basi tutoe Kiswahili ambacho ni fasaha na sanifu, Kiswahili kisichokera, Kiswahili kisichoudhi, Kiswahili chenye kuzingatia adabu na utamaduni, mila na desturi za Watanzania, za Waafrika Mashariki, na za Waafrika na walimwengu. Lakini ukiangalia, unafikiri uh, kubidhaisha Kiswahili kama unavyosema kupitia kongamano kama hivi inatosha? Aa, hii ni hatua ya kwanza. ee, baraza wenyewe kama Baraza la Kiswahili la Taifa tumeona wamewasilisha, wameanza kazi ya kubidhaisha kwa kufungua vituo vya Kiswahili katika balozi mbalimbali hususan mbali, balozi za Tanzania. Hiyo ni hatua kwa upande wao, lakini hatua ya pili ilikuwa ni hii ya kukaa na ninyi waandishi wa habari kwa maana kwamba nanyi mweze kutoa mchango wenu katika kubidhaisha. Hii haiwezi kutosha, kwa sababu inabidi pia kukaa na viongozi wetu wanasiasa katika ngazi zote, kuanzia ngazi ya rais mpaka kiongozi wa kijiji. Hawa nao pia wanao nafasi ya kukisemea tu Kiswahili vizuri, kukizungumza vizuri wakiona fursa yote ya Kiswahili waseme. Kwa hiyo hii ni hatua ya kwanza kwa kundi la wanahabari, lakini kuna kundi la wanasiasa, kuna kundi la wanataaluma, kuna kundi la wanafunzi, kuna kundi la wafanyabiashara, kuna kundi la watu tu wa kawaida wanaopenda kukaa mtaani vijiweni. Wao pia wanavyozungumza Kiswahili maana yake inatia hamasa hata wageni kutoka nje ya E, za, za nje ya Afrika ambao wanapenda kujifunza Kiswahili wakahamasika na kupenda kutumia lugha ya Kiswahili. Kuna watu wanaona kwamba kufanya kongamano kama hivi baada ya mwaka tena kongamano lingine bila kufanya tathmini ya kinachoendelea hapa, hakuna lolote, itabaki tu kwenye kongamano, kongamano. Labda una mtazamo gani kwa hili? Hakika, kwa, kwa, kwa sababu kongamano moja kwa mwaka mzima ni, ni, ni chache sana, ni kwa kweli haitoshi, nami nakubaliana na wewe. Kwa hiyo jambo la kwanza ambalo tumewashauri pia Baraza la Kiswahili la Taifa ni kuwa na makongamano ya mara kwa mara kama unavyojua, lakini kuandaa kongamano si jambo jepesi, ni jambo linahitaji wafadhili, nahitaji rasilimali fedha ili watu waweze kukutana, waweze kuishi na wafanye hiyo shughuli kwa hiyo tumewashauri kwamba hata kama sio kongamano, kuwe na njia tofauti. Mfano, wanaweza wakatumia makundi mbalimbali ya mtandaoni e, kuendelea kuwawasiliana na wanahabari na kuwakumbusha, lakini na wao wamefungua milango kwamba wanahabari kutoka idhaa zote za Kiswahili muweze kuyatumia mabaraza yetu ya Kiswahili, kwa maana baraza la Kiswahili la taifa na baraza la Kiswahili la Zanzibar, kamisheni ya Kiswahili ya Afrika Mashariki na vyombo vingine vya Kiswahili vyo vikuu kama sisi, ili muweze kuwa mnakumbushana na kuwasiliana, hasa katika maneno au msamiati ambao kidogo utakuwa una mushkila, kwa maana una wasiwasi au hueleweki vizuri au matumizi fulani ya maneno kwayo. Nadhani e, ni jambo la msingi kuongeza e, kukutana, lakini kutumia pia mitandao ya kijamii kuendelea kukumbushana na kuendelea kufanya hata yale tunaita makongandao, kwa maana makongamano kupitia mtandaoni yanaweza kwa pia njia kwa sababu tunaona kukutana moja kwa moja gharama zinakuwa kubwa. Kwa hiyo tunaweza kufanya pia kwa njia kwa ya mkondoni, kwa maana ya online. Kongamano hili linafanyika, ni kongamano la nne la idhaa za kiswahili duniani, lakini kwa asilimia kubwa kinachozungumzwa hapa kinahusu Tanzania. Hii inatoa taswira gani labda? Ah, ah, ah, dhana ni idhaa kiswa Tanzania kwa Kiswahili, bila shaka wengi wanafahamu ndio chimbuko kwa sababu Kiswahili hapa kinazungumzwa kwa takriban asilimia 98 kwenda kwa 99. Kwa hivyo na kwa sababu waandazi wa ili kongamano ni Baraza la Kiswahili la Taifa, na kuna mambo ya utaratibu za kiserikali chini ya wizara ya utamaduni sana, ndio maana ile Tanzania unakuta kwamba haiwezi haiwezi kuepukika, lakini dhana kubwa ni kwamba wao BAKITA kwa sababu hatujawa na BAKIDU, kwa maana baraza la Kiswahili duniani <laughs> tunavyokuwa na BAKIDU pengine labda nchi mbalimbali zikiungana zikubali kuanzisha baraza la Kiswahili duniani, maanake sasa litakuwa ni moja kwa moja linaongelea dunia nzima, lakini kwa sasa E, BAKITA bado wanaona kwamba katika dunia, kwa sababu Kiswahili kinazungumzwa kote, ni lazima kuzikumbusha hizi bidhaa e, ziweze kutumia kuzidi kutumia Kiswahili, kutumia mitindo ya Kiswahili, kutumia hadithi za Kiswahili, sehemu za Kiswahili katika kutoa habari zake mbalimbali. Kwa hiyo lengo nafikiri kubwa ni, ni hilo lakini kusudio kubwa ni wanahabari wote duniani ambao wanatumia lugha ya Kiswahili yenye mnasaba na Tanzania. Umekuwa mfuatiliaji mkubwa sana wa vyombo vya habari mbalimbali, labda unafikiri ni makosa gani ambayo vyombo vya habari vimekuwa vikiyafanya kwa kupitia matamshi ya maneno au misamiati ya lugha ya Kiswahili? Nashukuru sana kwa kweli, makosa yako mengi sana lakini, labda ni yaweke poa hivi, kuna makosa yanaotokana na herufi ara na el kwa maana ra na la, hizi kwa kweli, kwa baadhi ya waandishi bado zinawasumbua. wa Mfano, mtu anasema uchaguzi huo wa kupiga kula, kumbe anakusudia uchaguzi wa kupiga kura. Kwa hivyo hiyo imekuwa inatokea. Mwingine anakuambia badala ya kusema chakula anasema chakura. Watu hao wamechakura chakula, wamechakula, chakula. Ah, mon badala ya kusema wamechakura chaku, wame, wame chakula, kwa maana uh, maana kuna kuchakura na kuchakula. Lakini ni neno lingine ambalo siku hizi nimesikia sana ambalo linatokana na matamsho ni neno thibitisha na thibitisha. Kudhibiti ni kuzuia jambo Kuthibitisha ni kulihakikisha jambo kwamba hili ni kweli au ni sahihi. Sasa unakuta baadhi ya waandishi wanachanganya, lakini neno lingine ni neno la kidini, lakini kwa kweli nao wanachanganya, e, madhehebu na dhehebu, kwa sababu dhehebu hakuna kwenye Kiswahili, hata likuwa moja ni hivyo hivyo, linaitwa madhehebu. Lakini neno lingine li ambalo linasumbua sana sana na limeanza kushuka kazi ni matumizi ya herufi h badala ya a. Anasema hatafika, atafika. Sasa anaanza na ha badala ya ah. Mfano eh, labda hata kwenda hata kwenda hata kwenda mbinguni. Sasa kumbe amekusudia atakwenda umeweza kushaweka hata maanake umekanusha umeona, tatizo linapotokea hapa, tofauti na atakwenda, maanake umemthibitisha kwamba atafani atakwenda. Kwa hivyo hayo ni baadhi yake. Kwa tunawakumbusha watangazaji wetu, wale wanaopenda taaluma ya utangazaji, wasioni aibu. Ukiona neno alikasa, waulize kina Bilali, wapo hapa na waandishi wengine nguli wawezi kuambia matamshi yanatamkwaje, kwa sababu hakuna aibu, na kujifunza hakuna ukomo. Usije ukatuambia samani, ndo umekusudia thamani, kumbe samani unazungumzia kitu ambacho ni tofauti. Kwa hiyo matamshi ni muhimu sana, na roho ya uandishi wa habari ipo katika matamshi. Kama huna matamshi mazuri, huwezi kuwa mwandishi wa habari, labda uwe mwandishi wa magazeti. <laughs> mwandishi wa magazeti pengine labda utaziona kwa haraka hizo ara au kwa sababu kuna mhariri ataziona, lakini kwenye, kwenye, kwenye redio au kwenye luninga ni kwamba ukishalitamka ndo umelitamka, watu wameshalitazama, watu wameshalisikia. Luninga au runinga, runinga au luninga zote tunakubali, kwa sababu ya mapokezi yake, imekuja katika matamshi yote. hii ni sehemu ya kwanza ya makala kuhusu kongamano la idhaa za kiswahili duniani usikosi kuungana nami jumapili ijayo tukijaliwa nitakuletea mwendelezo wa mazungumzo niliyofanya na washtiti mbalimbali wa kiswahili tuliokutana nao katika kongamano huko mbeya mwisho wa kipengele hiki tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, msikilizaji, ambapo Alliance Francaise ya Nairobi tarehe tatu mwezi wa nne wamekuandalia tamasha la Festival Jazz pamoja na mpiga tarumbeta Mkenya Christine Kamau na kikundi chake na ambapo wamealikwa kutumbwiza katika tamasha la Jazzhead mwaka elfu mbili ishirini na nne huko Bremen nchini Ujerumani. Jazz Head ni mojawapo ya maonyesho makubwa zaidi ya biashara ya jazz duniani yanayofanyika kila mwaka mwezi Aprili. Kwa mara ya kwanza katika historia yake, toleo la mwaka 2024 la Jazz Head litaangazia muziki wa jazz kutoka Afrika kwa wasanii watatu wa muziki wa jazz waliochaguliwa kutoka bara ili kuonyesha muziki wa jazz barani Afrika na huko Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa wapenzi wa fasihi, Kalam Salam anauliza swali: kwa nini hatuna waandishi wa wasifu wa kutosha wa kike? Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu. Valeri Mumbere ukiwa hapo Butembo, pokea salamu kutoka studio za RFI Kiswahili. Zuberi Ali ukiwa Kalemi, unatupata kupitia redio RTGT 88.0 FM. Kiza Kasongo ukiwa Kamanyola, nawe pia pokea salamu. DJ Belge popote pale ulipo, salamu zikufikie. Aryan Cecil Karubala ukiwa Bukavu, pokea salamu kutoka studio za RFI Kiswahili. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki leo, na ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Kenya, anaitwa Eid Aziz. Ni mwanamuziki kutoka nchini Kenya. Kama nilivyokujuza, alichochewa na baba yake ambaye ni mwigizaji na mwalimu mahiri wa kupiga ngoma. Mapenzi ya Ida Aziz katika muziki yalianza akiwa na umri wa miaka kumi na tatu. Kila siku baada ya shule alikuwa akijumuika na baba yake na wasanii wengine jukwaani kwenye ukumbi wa Bomas of Kenya ili kuwakaribisha wageni kutoka pande zote duniani Umri wa miaka 15, Ed Aziz alikuwa tayari anatembelea duniani akitumbwiza na kugundua sauti yake kabla ya kutua Trondheim, Norway. Akiwa Norway, Ed Aziz alikuza tajriba yake ya muziki kupitia ushirikiano na wanamuziki mashuhuri wa mitindo na aina tofauti tofauti akiwemo Heng Siomaro Orke, orkestra ya Trondheim, pamoja na wakali wa kiafrika kama Angelique Kidjo, Salif Keita alfa Blondi na Yusundu. Katika mwaka elfu mbili na kumi na nne Idi Aziz alihamia nchini Kenya na mara moja alijikita katika maonyesho, ushirikiano na kuwa mmoja wa wapigaji wanaotafutwa sana. Baada ya kipindi cha studio na kuunga mkono wachezaji wa ngoma, alitoa wimbo wake wa Kamdada akimshirikisha msanii wa hip hop wa Kenya Caligraph Jones, na alikuwa na wajumbe wa Kenya wa wanamuziki waliotumbuiza katika tamasha la Smithsonian folkfak folk huko Washington DC. Idhazi zamedumisha ratiba yenye shughuli nyingi za maonyesho katika ghafla na sherehe mbalimbali, zikiwemo tamasha la sanaa la Lamu, tamasha la Wilda Power, 254 Festival, miongoni mwa mengine. Pia alikuwa mwanamuziki wa bendi ya Coke Studio Africa mwaka 2017 amerikodi na kuachia nyimbo maarufu za redio zikiwemo za Kiswahili za kusifia lugha ya Kiswahili ambayo inazungumzwa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa miaka mingi, idazi zamekuwa akichunguza vipengele vyote vya muziki katika jitihada za kutumia kama chombo kwa njia tofauti, ikiwa ni pamoja na uponyaji, na anapenda sana muziki wa kikabila na kitamaduni na nafasi yake katika jamii ya Kiafrika na ni mwakilishi wa kujivunia utamaduni wake wa Kimijikenda. Mbali na kuwa mmoja wa waimbaji wa kipekee katika mkoa huo, Idd Aziz pia ni mwimbaji mahiri na mahiri aliyejifunza kutoka kwa baba yake. Pia anapiga gitaa na firimbi na haoni haya kufanya majaribio ya midundo mbalimbali kutoka katika bara zima la Afrika. Kabla ya kutamatisha makala haya ni kuletee kibao hiki Kiswahili, wimbo wa Ida Aziz ambao ulimpatishia sifa tele katika maeneo mbalimbali duniani. Kiswahili kitukuzwe, ndiyo lugha ya taifa, papa mama na vijana, kitukuzwe Kiswahili <mimu> Kiswahili kitukuzwe, ndio lugha ya Afrika, baba na mama, vijana kitukuzwe Kiswahili, Kiswahili kitukuzwe. huo Kiswahili ndio inatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo, changu chako chako changu. Usikosi kuungana nami tena Jumapili ijayo katika makala mengine kama haya. Mimi naitwa Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.