Karibu kuungana nami katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki, na ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika huko Mbeya nchini Tanzania. Na kwenye leparle francophone, nakuletea ratiba shughuli za kitamaduni kutoka Alliance Francaise ya Arusha na Nairobi. Na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki Lipman mwenye asili ya Burundi, anayefanya ya kazi yake huko Sweden. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Bienveni ama karibu Msikilizaji, mabaraza ya Kiswahili ya BAKITA na BAKIZA yaliandaa kongamano la nne la idhaa za Kiswahili duniani mjini Mbeya nchini Tanzania, chini ya kauli mbiu tasnia ya habari na ubidhaishaji wa Kiswahili. Nilipata nafasi ya kuzungumza na Bi Zahra, ambaye ni raia wa China lakini ni mshititi wa lugha ya Kiswahili, ambaye ameanza kwa kujitambulisha. Uh, mimi kwa jina naitwa Zahra tu, ni Mchina, nafanya kazi katika shirika kuu la utangazaji la China uh, huko Nairobi tuko na ofisi. Mimi ndio nasimamia ofisi, studio ya huko Nairobi. Naam, wasikilizaji wangependa kujua historia yako ilikuwaje, wewe Mchina mpaka ukavutiwa kujifunza lugha ya Kiswahili hadi kufikia kuzungumza, ilikuwaje? Uh, unajua China na Tanzania na nchi za Afrika Mashariki ni nchi marafiki kubwa, hivyo kuanzia nilipokuwa uh, kuingia chuo kikuu nikateuliwa na serikali kujifunza lugha ya Kiswahili kwa sababu kuanzia mwaka elfu moja mia tisa na sitini na moja uh, serikali ya China imeanzisha matangazo ya lugha ya Kiswahili kwa Afrika Mashariki hivyo tunahitaji hitaji licha uh, ya kuwaalika wafanyakazi kutoka Afrika Mashariki, sisi wenyewe tunawaandaa wafanyakazi wa wanaojua lugha ya Kiswahili na kufanya matangazo sisi wenyewe na hasa. Kiswahili ulijifunzia wapi? Ah, mimi nilijifunza kutoka huko chuo kikuu cha lugha za Kikeni cha Beijing mwanzoni, alafu nikatumwa huko Zanzibar, Unguja na chuo kikuu cha Dar es Salaam kuendelea kujifunza. Halafu uh, pia niliwahi kujifunza huko chuo kikuu cha Nairobi. Kiswahili kitukuse hiyo lugha ya Afrika. Baba na mama, vijana kitukuse Kiswahili na ni changamoto gani sasa ambazo ulipitia mpaka umefikia kujua kuzungumza lugha ya Kiswahili? Ah, changamoto ni kubwa mwanzoni. Unajua, uh, bara la Afrika kwa sisi wa China, hasa kwa wakati ule nilipokuwa mtoto uh, au msichana siia mtoto wakati ule uh, bara la Afrika ni mbani sana uh, hivyo changamoto la kwanza kabisa ni kuzoea kuwasiliana na watu wa Afrika. Lakini baada ya kujifunza lugha hii, mimi kwa, hi, kwa, kwa hisia naanza wa, na kuwapenda watu wa Afrika, na kuanzia hapo uh, nikarudi Afrika Mashariki mara kwa mara kufanya kazi uh. Mwanzoni ni miaka ishirini iliyopita nilikuwa mwandishi habari huko Nairobi, na baada ya miaka kumi nikarudi tena kufanya kazi katika CIA Africa Headquarters na mara hii ni mara ya tatu na kuja Afrika Mashariki kufanya kazi, kwa sababu hii imekuwa ni kazi yangu. mm-hmm. Napenda kazi hiyo, na pia nimeanza kupenda watu wa Afrika nam. Sasa wee, ukiangalia miaka hiyo na mpaka sasa, unafikiri Kiswahili kimepiga hatua kwa kiasi gani? Aa, na, yani Kiswahili kimepiga hatua kubwa mwanzoni idadi ya watu wanaoongea lugha ya Kiswahili ni, ni sio wengi N, uh, sasa uh, idadi ya Waafrika watu wanaoongea lugha ya Kiswahili imezidi labda milioni mia tano k okay, ni watu wengi na mashirika mengi. Licha ya Afrika Mashariki, mashirika mengi ya kimataifa pia yameanzisha ile matangazo ya radio na ya TV na pia kwa katika ile ile ile ile ile mita, mitandao ya kijamii na lugha ya kiswahili imetumika zaidi na zaidi. Na serikali ya Tanzania imefanya juhudi kubwa katika kutukuza na kuendeleza lugha ya Kiswahili. tutamka mende shule asubuhi na mapema ndio kiongozi wa baadaye. Vipi, <mucho> kuhusu familia yako, tuseme mume, watoto, wao pia wanajifunza Kiswahili au ipoje? Hapana, huko kwetu China, uh, lugha ya Kiswahili kwa kweli haitumiki. Wanaojifunza lugha ya Kiswahili ni idadi chache tu, kwa ajili ya kazi. Unajua, lugha ni daraja la mawasiliano. Kama tukitaka kurahisisha mawasiliano kati ya Wachina na Waafrika lazima tujue lugha, na kazi yetu ndio ni, uh, ni, ni, ni wanahabari na, na wale wanadiplomasia wanaofanya kazi katika nchi za Afrika Mashariki. Hii ni kwa ajili ya kurahisisha kazi. Uh, familia hawajui hawajui lugha ya Kiswahili, wanajua tu uh, Kichina na Kiingereza au wengine wanajifunza lugha ya Kifaransa. Lakini nchini China ni kama Tanzania, watu wote tunazungumza tunaongea Mandarin kama Chinese. Kichina. Na uh, Wachina wenzio wakikuona unazungumza Kiswahili labda wanakuchukuliaje? Ah, nikiwa nchini China siwezi kuongea kichi, uh, Kiswahili kwa sababu wengine hawaelewi hawafahamu lugha ya Kiswahili au ah, tuseme ukiwa tu hapa hapa Afrika unakutana na Wachina wenzio lakini wanakuona unazungumza Kiswahili wanakuchukuliaje? Ah, wanatamani sana kwa sababu Wachina wote wanaokuja wana Afrika Mashariki wanataka kujifunza lugha ya Kiswahili kwa ajili ya kurahisisha mawasiliano, lakini kujifunza lugha sio rahisi mm. Inachukua muda, lazima muende shuleni, sio bila ya kuenda shuleni uh, wanaongea tu, sio kwa sanifu. Na tuseme, ni tukio gani ambalo huwezi kulisahau wakati ulikuwa ukijifunza lugha? Kwa mfano labda ulikuwa sehemu watu wanaona ni Mchina, alafu wanakusema kwa Kiswahili, hawajui kwamba wewe unasikia Kiswahili. ilishawe kutokea tukio la aina hiyo? Hapana. Uh, tunaheshimiana na wengine. Hata ubalozi wa China nchini Kenya uh, wananialika kwa mwalimu wao kwa sababu wamekuja, uh, Kenya au Tanzania, Afrika Mashariki kufanya kazi. Watakaa hapa kwa miaka kadhaa wanathamani sana kujifunza lugha ya Kiswahili. Hivyo wanataka kujifunza kutoka kwa mwalimu kama mimi ninayejua lugha ya Kiswahili vizuri kiyo kiyo gani ambayo lishawahi kukutokea eh? Tangu umekuwa ukijifunza lugha ya Kiswahili au ukizungumza na watu Kiswahili, ni tukio la aina gani ambayo liliwahi kukutokea ambalo hutowahi kulisahau? Ah, mambo mengi. Unajua, kujua lugha ya Kiswahili kuna rahisisha mawasiliano na wenyeji. Uh, nilipoenda kufanya ile procedure kama kama ku, kuomba kazi ni, nini ni uh, kuomba work permit Kibali au, ea, kibali cha cha, cha kuishi na mambo mengine. Watu wananikaribisha sana, kwa sababu lugha ndio inakaribisha watu. Nikiongea lugha yao vizuri, hawa wenyeji wananifanya kama ni rafiki yao mkubwa, hivyo wakanirahisisha wa, wa, wa, ile kazi ya mambo mengi. Kwa mfano, uh, siku moja mimi na marafiki zangu tunatembelea huko Amboseli na gari lenyewe nimekufa barabarani, nikaomba msaada na, na, na, na wenyeji kunisaidia kuvuta ile gari na kutengeneza, ah, o, o, kwa sababu baada ya kujua sisi ile rido china kimataifa, sio wakati ule, uh, kwa kupitia KBC tunatangaza nchini kote Kenya hivyo watu wote wanasikiliza vipindi vyetu. Uh, nikiwaambia mimi ni mfanyakazi wa Redio China Kimataifa, hivyo nikakaribishwa sana kwa, kwa mikono miwili, wananisaidia ni pesi sana hmm. Ya, hii ndio na matukio mengi yanatokea. Wakati tukimalizia makala yetu haya, labda unamwambia nini msikilizaji ambaye anakusikiliza wakati huu juu ya umuhimu wa mtu kujifunza lugha? Uh, tungetaka kujua mambo mengi zaidi ya duniani tungejifunza lugha. Uh, lugha zote kuna utamu wake, ukijifunza kindani utajua Utamu wa lugha hiyo yenyewe. Uh, unajua kwa mfano lugha uh, ya Kiswahili kuna usemi au methali nyingi. Haraka haraka haina baraka. Inaleta busara kubwa na kidogo kidogo hujaza kibaba. Hii ndio ni utamu wake. Uh, hivyo uh, pendekezo langu ni kwamba be a Rome, to be a Roman. Ukitaka uki kuishi kukaa katika, katika sehemu fulani ungejifunza mambo ya kitamaduni ya desturi mila na hata lugha ya kianeji, ili unaweza kuishi au kukaa kwa furaha zaidi, na nikushukuru sana. Tuwakumbushe, tuka tunazungumza na Sahara tu kutoka China. Mimi ni Mchina, shukran sana asante sana ya Bizahra aliyevutiwa na Kiswahili ambacho kwake ni bidhaa na sasa ni msimamizi wa kituo cha redio China idhaa ya Kiswahili. Inawezekana wewe umezaliwa Afrika Mashariki, labda nchini Kenya, Tanzania, Burundi, Rwanda, Sudani Kusini au Uganda na kwengineko, lakini bado hujaona umuhimu wa kujifunza lugha ya Kiswahili? <laughs> Shukrani za dhati kwake Bizahra na Ronald aliyefanikisha mahojiano haya. Usikosi kuungana nami juma lijalo, tukijaliwa katika mwendelezo wa makala kuhusu kongamano la idhaa za kiswahili duniani. Mwisho wa kipengele hiki. Makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Didie Belge unasema unatusikiliza ukiwa Goma na unatusikiliza ukiwa wapi? Tutumie ujumbe mfupi, tueleze unatusikiliza ukiwa sehemu gani ya dunia. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone. Tarehe nane Aprili, Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia filamu iitwayo Father's Day ya Kivu Ruhorahoza katika maadhimisho ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kiingilio ni bure kabisa. Tarehe tisa wamekuandalia concert classique francais, Aminata Marie Dupuis ambaye ni mwigizaji mtaalamu wa soprano wa Ufaransa, ambaye alisoma katika konservatori ya mkoa wa Boulogne Bilancourt, kituo cha kimataifa cha muziki wa Paris na Conservatoire de Lausanne. Ataandamana na mpiga kinanda maarufu wa Kenya Bernard Ongidi kwa safari ya kupitia wimbo wa klasiko wa Ufaransa. Tarehe 11, 12, 13 na 14 Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia mchezo wa kuigiza hot potato. Kiingilio ni shilingi za Kenya 1500. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Asante sana mzee Ali Bilali. Mimi naitwa Mumbere Valeri nikiwa Butembo DRC. Salamu zangu ziendee mzee Ruben Lukumbuka hapo Nairobi yeah, na wengine watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Hapa butembo namwona eh, mpenzi wangu wa karibu ambaye anaitwa Dorcas Masika akiwa huko kata Katala Vutsundu na muona Well Media Studio akiwa Katala Kitatumba, aa, mjini Butembo aa, na familia wangu yote ambao wako huko Lukanga ee, Masereka Nyabele aa, na wasikizaji wote wa RFI Kiswahili sil mama mama Dominike, salamu zangu za zati zimfikie baba yangu mzazi akiwa uko Bukavu, DRC. Vile vile salamu zimfikie mtangazaji asiyependa makuu Ali Bilali na rafiki yangu wana Benson wa Wakoli. Asante sana, Arafa Kiswahili. Natoa salamu zangu kwa kila mmoja ambaye waga anafuata hii redio pendwa yetu RFI Kiswahili. Pia nachukua fursa hii kumsalimu kakaangu msema Ibrahimu Bwana Melkisedeki Mulumbi A, pia, mawesi, ki A, na kimsalimi pia Bwana Sebastian mawesi kiangeben na wasalimu wote ambao wananijua kwa jina waseja wa Katika Albert. Asante. Tumalize makala yetu na kibao hiki gimme love, mwanamuziki Lipman mwenye asili ya Burundi anayefanya ya kazi yake huko Sweden alichomshirikisha D Icon. Hey! <laughs> Hello, no, no, no. Nakupenda sana sije. You you, you, know I I love you, I love love Nipende mimi, usipende mwingine yote, nifate mimi, usifate mwingine yote, nafurahi uko na furai, mimi Walai walaiwe mke wangu mimi You know I love you You you You you know know you you know I I you know I love love love shole shole shole Kwa na nataka tuwe bibi na babu tena washike adabu wasijeleta mikwazo mamito ni ikue ka yote marauanan achauaietuua HBC. HBC. Paradise. Paradise. From Sweden. kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chako chako changu usikosi kuungana nami tena jumapili ijayo tukijaliwa katika makala mengine kama haya mimi naitwa ali bilali ni kutakie bon dimanche e bon reveil matinal yaani jumapili njema na asubuhi njema