Namne Jumapili nyingine tunakutana tena katika makala changu chako chako changu makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali utamaduni, Le Parle Francophone na muziki. Na leo nakuletea mazungumzo kuhusu umidzaishaji wa lugha ya Kiswahili, ikiwa ni kauli mbiu ya kongamano la nne la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika mkoani Mbeya nchini Tanzania mwezi uliopita, na hii ikiwa ni sehemu ya tatu kuhusu kongamano hilo. Na kwenye Le Parle Francophone na nakuletea mradi wa adaliwa na Alliance Française ya Nairobi chini ya ufadhili wa ubalozi wa Faransa nchini Kenya na Somalia. Na kwenye muziki atasikika msanii Lupman Wiz kutoka Sweden. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Bienvenue, ama karibu. Lugha kitukuzwe ndio ya taifa Kama nilivyokujuza, msikilizaji, sehemu hii ya tatu ya makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lilofanyika huko Mbea mwezi uliopita, nimezungumza na wadau mbalimbali waliohudhuria kongamano hilo kuhusu swala la ubidhaishaji wa Kiswahili na msikilizaji. Ali Bilali ndio jina langu, nipo Mbea hapa nimekutana. Na naitwa Edward Noah, nko mchunguzi lugha mkuu kutoka Baraza la Kiswahili la Taifa BAKITA nchini Tanzania. Naam, mchunguzi lugha mkuu in, inakuwaje unahusikana nini hasa kikubwa kama mchunguzi lugha? Ni, ni kuchunguza mizi ya lugha katika maisha ya kila siku ya jamii e, kwenye vyombo vya habari kama hivi, lakini kwa waalimu wanapofundisha Kiswahili shuleni na hata watu wa kawaida wanaotumia lugha mara kwa mara, tunazibaini zile dosari za lugha. Na, na hizo dosari tunazifanyia kazi kwa maana ya kuzifanyia masahihisho ama marekebisho tunapokuwa na vipindi maalum vya redio ama kwenye vibango ambavyo tunavitoa kwenye mitandao ya jamii. Na tuseme, ni taasisi ipo chini ya Bakita au mnafanyaje? Hasa mtu ambaye akuelewe zaidi, unamfafanulia vipi? Naam, uh, mchunguzi lugha mkuu nipo ndani ya Bakita, ni mwajiriwa wa Baraza la Kiswahili la Taifa Bakita, na ndani kuna wafasiri, kuna wachunguzi lugha na watu wengine, kuna vitengo mbalimbali Mbali, ama sehemu mbalimbali za wafanyakazi wa Baraza la Kiswahili kama mchunguzi lugha y kazi yangu ni kuchunguza uh, matumizi ya lugha adhimu ya Kiswahili katika nyanja mbalimbali kama nilivyosema awali hmm. Kwa hiyo tuseme yale maneno ambayo wanahabari huwa wanatamka redioni wa kukosea unahusika na kuchunguza hii? Naam, kuchunguza na kutolea marekebisho. Kwa mfano, tuna neno wakilisha na wasilisha. Mtu anaenda anapeleka barua uh, ofisini, anasema nimewakilisha barua yangu hapa, lakini kiusahihi, alipaswa kusema nimewasilisha. Dosari kama hizi tunazifafanua kwenye vipindi vya redio, tunatengeneza vibango vinaenda kwenye mitandao ya kijamii na, na wasikilizaji ama wale wanaosoma vibango hivyo wanapata kuboresha matumizi yao ya lugha ya Kiswahili. Na changamoto ipoje katika kutekeleza shughuli yenu hii ni, ni baadhi ya, ya watu wengine ambao pengine wanahusika na, na, na lugha hii adhimu ya Kiswahili kuto kuitumia vizuri kwa ufafanuzi ama jinsi inavyotakiwa kutumika, na, na hii inaongeza sasa idadi ya watu wanaotakiwa kusaidiwa. Na, sasa ni wito gani ambao unatoa katika mazingira kama hayo sasa? Na, natoa wito tu kwa wasikilizaji wetu kwamba kila mtu kwa nafasi yake ajitahidi kutumia lugha kwa ufasaha wake, na kama kuna vitu hajui anapoele kuelekezwa ajitahidi kuchukua, kwa sababu lugha ni mchakato wa kujifunza kila siku usioisha. Ni kushukuru sana, asante sana. Nazungumza hapa na katibu mkuu wa baraza la Kiswahili huko Zanzibar. Karibu. Asante na kushukuru. Watu wangependa kujua, unaitwa nani? Naitwa Dr. Mwanahija Alijuma, katibu mtendaji baraza la Kiswahili la Zanzibar. Kongamano limetamatika Labda uh, watu ambao hawakuwepo kwenye kongamano hili wazingatie nini ambacho kilifanyika hapo kwa muda wa siku tano? Watu ambao hawakushiriki kwanza, wazingatie kuwa kila itangazapo kuwa kutakuwa na kongamano la idhaa, basi washiriki, washiriki kwa sababu kuna mambo muhimu yanajadiliwa. Na kwa ya ufupi, jambo muhimu na kubwa zaidi ni kuhusiana na matumizi ya Kiswahili fasaha na sanifu katika utangazaji, katika uandishi wa habari, katika uhariri, na pia kuzingatia kuwa tasnia ya habari nayo ina fursa za ubidhaishaji. Kwa hiyo, wanahabari nao wachangamkie fursa kwa kujituma, kufanya kazi kwa sababu, ukifanya kazi vizuri, watu wanakuona na utakwenda mbali zaidi. Na unafikiri kongamano hili limefanikiwa kwa kiasi gani? Kongamano limefanikiwa kwa sababu vyombo vingi vilikuwepo hapa, na watu karibu mia nne na wameshiriki, naeza kusema wameshiriki moja kwa moja katika ukumbi, lakini kuna watu wasiopungua mia tatu wameshiriki kwa online wameangalia matangazo yetu na wamejifunza. Kwa hiyo tunajua kama kinachotolewa katika taaluma, kuna baadhi ya watu watakipokea na watakisambaza kwao. Unajua, tumefanikiwa kwa sababu watu wamepata taaluma ya kutumia Kiswahili kwa fasaha na msanifu, lakini pia kongamano limefanikiwa kwa sababu tumefanya pia na utalii wa ndani. Na unafikiri kupitia kongamano kama hivi inatosha kuweza kusambaza au kubidhaisha lugha hii ya Kiswahili? E, kupitia kongamano haitoshi. Hii ni njia moja, lakini njia nyingine ni kutoa mafunzo, mafunzo ya ana kwa ana, lakini na mafunzo na mazoezi kwa wale ambao wanapewa hiyo tari, na naweza kusema kongamano ni sehemu moja ya kutoa mafunzo, lakini haitoshi. Hamasa inazidi inahitajika ina, ifanyike katika kuelezea fursa za ubidhaishaji wa Kiswahili duniani. Na nyinyi kama Baraza la Kiswahili labda mnazungumziaje au mnafikiria nini kuhusiana na kuangalia namna ya kuweza kuboresha matumizi ya lugha ya Kiswahili kutoka idhaa za nje ya nchi? Uh, sisi tunaangalia kwa jicho pevu kwa tuna haja ya kuendeleza idhaa za nje ya nchi na kikubwa zaidi ni kushiki, ni kushikamana nao, kwa sababu tumeshafanya makongamano hili la nne, wanapokuja wanatoa changamoto zao, lakini pia na sisi tunaeleza yale ambayo tumeyaona, kwa sababu kazi yetu sisi ni kuratibu, lakini ni kuangalia na kusikiliza namna watu wanavyotumia Kiswahili ili tuweze kuwarekebisha, lakini pia tuweze kushirikiana nao kwa kila hali. Gedeon Muindo Katembo mkurugenzi wa Radio Sauti Njili Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na umeshiriki kongamano hapa la idhaa za Kiswahili duniani, ikiwa ni kongamano la nne na limetamatika hapa, labda mwisho sasa, unazungumziaje kuhusu kongamano lenyewe? Hakika kongamano hili ilikuwa ni nafasi kubwa kwa wanahabari wote kupata maarifa mapya kwa kuwa wakati walimu wanapokuja kwa lengo la kusema tukosoe mambo na vilevile tutizame namna ya kufanya vipindi au habari kuwa biashara, ni mambo mapya kabisa kwangu mimi kibinafsi kabisa, ni mapya kwa kuwa tunachapa kazi kwenye vituo uh, lakini hatufikirie zaidi kufanya vipindi au habari hizi kama biashara. Lakini wakati ilipozungumziwa nikaona ni jambo jipya kwangu na nitaweza kujitahidi kabisa kufanya habari hizi au uh, vipindi kama biashara, nikichapisha nikiandika na kuchapisha vitabu. Nimeona ni fursa nyipya kabisa katika kazi hii ya utangazaji wa habari katika eneo e, letu au mji wetu. mm-hmm. Na unaondoka sasa kurejea kule nyumbani kwenu huku Goma, unawapelekea nini wasikilizaji wa huku kulingana na kile ambacho mmejifunza. Hapo Goma ninawapelekea habari muhimu kwamba tumesha ongeza maarifa ya Kiswahili tangu tarehe 18 hadi 22 Machi. e, tumepata misamiati mipya, tumepata maneno mapya ambayo yalikuwa hayamo katika e, ile daftari ya maneno ambayo tunatoa katika kamusi e. Lakini vilevile vile, e, ujumbe ambao ninawapelekea ni kusema kwamba kongamano hili limetusaidia na vilevile vile litawasaidia wao wasikilizaji wetu mahali wanapokuwa kwa kuboresha Kiswahili chao. Tuna uh, lafuzi ya lugha ya Kiswahili ambayo nimeona ni lazima tuiboreshe, tusizungumze Kiswahili kama vile uh, tulipokuwa tukikizungumza hapo awali, lakini tuboreshe zaidi. Tusichange Kiswahili na lugha nyingine, kwa kuwa tunachanga uh, pamoja na lugha za, za nyumbani. Unajua Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina lugha tano Ikiwemo hii ya Kifaransa ya ukoloni, lakini nyingine uh, tuna Kikongo, tuna Chiluba uh, na Kiswahili vilevile vile ki, Kimondani. Sasa hiki Kiswahili tukiboreshe zaidi, tutakuwa tukiweka mkazo katika uboreshaji wa Kiswahili tunapofanya kipindi tukakuwa Redio Sauti ya Injili, na kipindi ambacho kinaitwa tujifunze Kiswahili ambacho kinapeperushwa kila Jumatano saa moja. Sasa huko Goma nam ni kushukuru sana na ni kwangu kushukuru nikisema asante kwa RFI, uh, kwa kutuswali mambo kama haya kuhusu Kiswahili. Najua RFI ni mojawapo bingwa ya redio ambazo zinazungumza Kiswahili vizuri sana, na inasikika vizuri na inapendwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wasalimu pia. Shukrani sana, asante. Papa, mama na vijana kitukuzwe kiswa uh, okay. Unaitwa nani? Mimi naitwa Muharami Mchume uh -huh. Kutoka Dar es Salaam. Na mnashiriki kongamano hili la nne la idhaa za Kiswahili duniani, labda unalizungumziaje? Kwa kweli ni nzuri, ni nzuri kwa sababu kwanza nimejifunza vitu vingi tu. Mimi natokea Ukuta, chama cha kuendeleza Kiswahili Tanzania ambacho ni cha siku nyingi sana eh, sasa hapa nimekuja nimekuta na maneno mengine mapya Yeah, ambayo tumeongelea lakini kikubwa zaidi ni maendelezo wa lugha Kiswahili duniani. Mm. Na, na, na labda kwa mtu ambaye hakushiriki kongamano hili anakusikiliza muda huu unamwambia nini kulingana na kile ambacho umeweza kunufaika? Yeah, ni ukweli ni kwamba kwanza afahamu kwamba Kiswahili kime kimeongezeka na kina sasa hivi ni lugha kubwa sana ambayo na, zungumza duniani kote, ya kama walivyotangaza UNESCO, eh, ni kwamba Kiswahili kinaenziwa kila tarehe saba Julai. Kwa hiyo kuna haja sana ya kujifunza Kiswahili, hata kama akiwa anajua lugha nyingine, anajua Kifaransa, anajua Kiingereza, anajua lugha yake, lakini Kiswahili nacho kina thamani yake. Kinazungumzwa sasa hivi na watu zaidi milioni mia mbili mia tatu. Kwa hiyo ni vizuri kujifunza Kiswahili, na si vibaya kama akipata nafasi akishiriki katika kongamano kama haya baadaye na kushukuru sana. Asante sana, shukrani, naam. Na, na huu ndio mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Jodi ukiwa Embakasi jijini Nairobi, pale Nyayo Estates, unasema upo hewani muda huu, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, na ambapo unazungumzia kuhusu mradi wa Creation Africa Kenya inaungwa mkono na serikali ya Ufaransa kupitia kituo cha ufadhili cha Fond Equipe France, na unalenga kuunga mkono mpango wa serikali ya Kenya wa Talanta Hela, kuwezesha maendeleo ya mfumo wa ikolojia ambayo utakuza ujasiriamali katika tasnia ya ubunifu na kitamaduni na kuongeza mchango wao katika uchumi. Na shindano hili limewekwa wazi kwa wachapishaji katuni wa Kenya wenye umri wa miaka kumi na nane na zaidi. Kinachohitajika ni kutuma maombi kupitia anwani ya barua pepe culture@afkenya.org. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza Chango Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ni watakie Waislamu wote kote duniani Idil Fitri Mubarak. Na, na kwenye kipengele cha muziki leo nakuletea mwanamuziki ambaye anajitambulisha na kutueleza yuko wapi. Karibu. Ya, kwa majina naitwa Isifiwe Kibangula lakini jina la mziki naitwa Lipman wizifi na natokea Burundi ila kwa sahizi naishi Sweden. Naam Lipman, e, tupe historia yako fupi ya muziki, ilikuwaje? Nini kilikuvutia mpaka ukajikita kwenye muziki? Kitu kimenivutia hadi sahizi nikajikuta niko kwenye mziki, nilikuwa na nacheza mpira kitambo lakini wakati nimefika Sweden, nikaanza cheza mpira tena, yaani kama kawaida, ila kuna demo demo wa Burundi pia na yeye na yeye ni Mrundi, ikabidi akanisha, akanishawishi ya, na mimi nami nikajaribu, nikajaribu tukafanya ngoma ya kwanza ah, nikasema mbona anaweza, na nilikuwa na mdogo wangu pia anaitwa Albert huyo, yani nilikuwa nikiimba nanambia brother unaweza mziki fanya mziki ah, salia mi nacheza mpira sio so, nikamix nicheze mpira na nifanye music. Sasa wakati nimejaribu kuingia studio ah, ndio nikaona ah kumbe nina kipaji na ndio nikaa navutiwa mara moja na nikashimanisha mambo za mpira ni kapka kingizana na mambo za muziki mpaka saa hizi sasa nam na mna. Tangu kipindi hicho mpaka sasa umetoa nyimbo ngapi? Mpaka saa hizi niko na nyimbo ishirini, hapo niko na miziki ishirini, zipo YouTube, Spotify fasi yote hapo yeah, yeah. Mungu, kakujalia una bodi laini nyororo. Na sasa ni zipi changamoto za kijana kutoka barani Afrika kufanya muziki ukiwa huko Ulaya? Ya yeah, changamoto zinakuwa kwa um, sababu kwanza ya lugha, pia unakutana mziki, ni mimi nafanya ni mziki wa Kiafrika Afrobeat, na io wako na miziki zao wanafanya pa Sweden. Na chengine changamoto ni uh, yani kama kupata sponsor, watu wenye wanaelewa mziki wenye mnafanya kama hivyo uh, na chengine ni kupata kama hivyo ma-promoters, na je, unafikiri muziki hapo ulipo unalipa? ya mziki mziki unalipa ya. Unalipa kabisa, kwa sababu kama hivyo unapata show ama kama uko na stream nyingi inatokeana kwenye platform zako, kama uko na watu wengi wanakufuatilia ya mziki unalipa kabisa. ya inatakana tu ufanye kazi nzuri zenye zitavutia watu juu wa kutafute wakupatie hizo kazi ama watu wafuatilie na ni kazi zako kwenye mitandao namkwa kumalizia, unafikiri ni kipi ambacho ungelipenda watu wafahamu kutoka kwako na hawakifahamu? Ya yeah, nilikuwa napenda watu wanaweza wakafahamu kama Lipman ni msanii wa Burundi, anafanya mziki wa Afrobeat, uh, Bongo Flavor. Yeah, nilikuwa nataka watu wafahamu kama ya waende wafuatilie peji zangu. Uh, YouTube yangu Lipman Wizifi, wende kwenye Spotify Lipman Wizifi, na kwenye platfom zingine zote, Instagram, TikTok, pote ni Lipman Wizifi, wazidi kufuatilia kazi zangu na wazidi kuzidi, uh, tumia watu wengine pia wazidi kufatilia na wapate kujua kama Lipman anafanya mziki mzuri ya karibu sana wa aendelee kufuatilia mziki wangu. Nam ni kushukuru sana na ni kutakie mwendelezo mwema katika mafanikio ya safari yako ya muziki. Asante sana, tumalize na kibao cha Lipman Wizif, anatuambia dance for me, aliyomshirikisha D Icon. bayo hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili ya leo. Usikosi kuungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Ni kutakie bon dimanche, ambapo nakuambia jumapili njema, na bon reveil matinal, nikimaanisha asubuhi njema.