Ni jumaa pili nyingine tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Na leo tunahitimisha mlolongo wa makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika huko Mbeya nchini Tanzania, na kwenye le parler francophone na kuletea ratiba ya shughuli za kitamaduni kutoka Alliance Francaise ya Arusha na Nairobi nchini Kenya. Na kwenye muziki, nitakuletea mwanamuziki kutoka nchini Kenya, anaitwa King Kaka. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Bienvenue ama karibu. Kiswahili kitukuzwe, ndiyo lugha ya taifa Papa, mama na vijana, kitukuzwe Kiswahili. Na msikilizaji nimekuwa nikikuletea mlolongo wa makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika mkoani Mbeya nchini Tanzania, na ambapo nilizungumza na wadau mbalimbali wa Kiswahili, na umekuwa ukiwasikiliza kupitia makala haya changu chako. Na leo tunahitimisha mazungumzo kuhusu kongamano hilo, na hapa nimezungumza na Bi Eda Sanga ambaye ni mwanahabari mkongwe kutoka nchini Tanzania. leo hii kwa kweli nasikitika kusema Kiswahili kimeporomoka na kimeporomoka kwa sababu kinatumika hata Kiswahili cha mitaani kinakuja kuwa kama rasmi katika utangazaji, kitu ambacho sasa. Na unafikiri sasa, katika mazingira hayo, nini kifanyike labda ili kurejea katika ile hali ilivyokuwa hapo awali? Ukipa hadhi Kiswahili, nadhani mengi yamezungumza. Waziri Mkuu alipokuwa anafungua kongamano hili la nne la Kiswahili amezungumza kwamba kunahitajika mikakati ya mamsudi kabisa kuhakikisha kwamba walimu ambao wako vioni wanahakikisha kwamba wanafundisha Kiswahili ili wale wanaotoka pale sasa kuingia katika uandishi wa habari na utangazaji wanaandika Kiswahili ambacho sahihi. Lakini pia na wale ambao tumekuwepo, ni vizuri kama tutasaidia kwa namna moja au nyingine katika kuwapa tu aa, Ma, ma, mazungumzo ya hapa na pale, kila baada ya muda mfupi, kuhakikisha kwamba labda kama kuna maneno ambayo yameingia mageni yanapata ufafanuzi, ili watu waweze kuyaelewa, waweze kuyatumia vizuri. Na ukiangalia, unafikiri kwamba juhudi ambazo zinafanywa na Tanzania kwa ajili ya kukipanua Kiswahili zaidi duniani unafikiri zinatosha? Kwa kweli hazitoshi, kwa sababu mimi binafsi naona kama vile Watanzania tumekuwa nyuma ukilinganisha na mataifa haya mengine nikisema majirani zetu wako sharp kweli, wako wako makini sana kuhakikisha kwamba wanatumia fursa zilizopo kuliko sisi, ambapo mimi naamini Kiswahili kimeanzia kwetu Tanzania, lakini ni hao wenzetu majirani unawaona, ndio wakalimani, ndio wana na tafsiri ndio wanaandika vitabu ndio naona. Kwa hiyo sisi kwa kweli, lazima tufanye juhudi za maksudi kuhakikisha kwamba sisi ambao Kiswahili kilianzia kwetu, sisi ndio tunaokipeleka kokote duniani. Nakushukuru na sana, asante. Nashukuru, asante sana ndugu mtangazaji. Kwa jina anaitwa Sheikh Hassani Barazi, kadhi wa mkoa wa Mbeya nikitokea katika taasisi yetu baraza la waislamu Tanzania, BAKWATA nam. Tupo katika kongamano la idhaa za Kiswahili duniani ambalo linahitimishwa hii leo hapa mkoani Mbeya. Labda unafikiri ni upi mchango wa waislamu katika kukuza lugha ya Kiswahili? E, mchango wa waislamu katika kukuza lugha ya Kiswahili ni mkubwa sana. Kwanza ukiangalia ni kwamba maneno mengi ya Kiswahili yanatokana na lugha ya Kiarabu, ambayo lugha ya Kiarabu ndiyo asili ambapo dini ya Kiislamu ilianzia katika nchi ya Kiarabu, Saudi Arabia. Kwa hiyo ile tu msamiati mkubwa wa lugha ya Kiarabu uliopo katika Kiswahili ni mchango tosha. Lakini pia mashekhe katika nchi za Afrika Mashariki wamekuwa wakifundisha dini kwa lugha ya Kiswahili. Hotuba zote zinatoka kwa Kiswahili, mafundisho yanatoka kwa Kiswahili. Hata kama lugha ya Kiarabu inatumika, lakini wanatafsiri. Kwa miaka mingi Imekuwa mchango huo mmojawapo. Na shehe, ukiangalia labda maendeleo ya lugha ya Kiswahili, unafikiri ni changamoto gani ambazo zinazokwamisha lugha hii kuweza kupanuka zaidi duniani? E, lugha hii inashindwa kupanuka kwa mtazamo wangu ni kwamba kwanza, baadhi ya Waswahili wamekuwa wakihisi labda kama lugha hii siyo lugha ya fahari kwa hiyo wanapokuwa katika maeneo mbalimbali mbali, wanapozungumza Kiswahili wanatamani sana kutumia na lugha zingine kuchanganya. Hilo linaifanya lugha wakati mwingine kutoendelea. Lakini pia naona kwamba katika Kiswahili hasa katika nchi zetu hizi, wenyewe ambao ndio Waswahili sasa hivi tumekuwa tukitumia lugha mchanganyiko kwa wingi sana. Hili linaifanya kule kwenye asili yenyewe ya Kiswahili inakuwa Kiswahili uimara wake sio mkubwa hivyo. Unapokuwa kitu kwenye shina sio imara, basi hata kwenye matawi uimara huwa unakuwa kidogo dhaifu. Na kwa kumalizia, labda ni wito gani ambao unawatolea wasikilizaji ambao wanakusikiliza muda huu kuhusiana na lugha hii tukufu ya Kiswahili? Kwanza niwaambie tu kwamba lugha ya Kiswahili ni lugha tukufu sana na ni lugha ya Afrika ya Waafrika wenyewe. Pamoja na kuwa kuna mchanganyiko wa misamiati kutoka lugha mbalimbali, hiyo ni kawaida ya lugha zote duniani. Kwa hiyo tujifaharishe kwa lugha yetu, tuitumie lugha yetu, na lugha hii inakubali kutumika hata kwenye majali ya taaluma. Kwenye maeneo ya kitaaluma inatumika tu vizuri. Kwa hiyo tuitumie lugha yetu, tujifaharishe kwa lugha yetu, na tuwe wafuatiliaji wa lugha yetu, makuzi yake na changamoto zake. Nikushukuru sana, nakushukuru sana ndugu mtangazaji. Niambie, unaitwa nani? Naitwa Beti. Nimetokea hapa hapa Mbeya, ni mkazi wa hapa hapa. Taasisi gani? Ya elimu, nafundisha shule ya sekondari. Vipi? Mm. Unaonaje uh, kongamano hili la nne la Kiswahili ni zuri. mm -hmm. Ni zuri linavutia, kama unavyoona, tuko mahali hapa kujifunza na tunaendelea kujifunza, tunakutana na watu wengi, tunajifunza mambo mengi mm. lakini kilichokutanisha hapa ni Kiswahili. Na tusema kwa muda wa siku tano hapa umejifunza nini? umejifunza mambo mengi sana, kuzungumza lugha kwa ufasaha lugha ya Kiswahili. Na natamani niwe mbobevu mzuri wa <laughs> lugha ya Kiswahili. Natamani kuwa mshtiti. Nini, eh? <laughs> Kinazuia ushtiti? Unataka uwe kidogo uwe umesomea ujifunze lugha kwa usanifu taratibu na mambo mbalimbali mm -hmm. lakini sasa wewe unashiriki kwenye kongamano, kuna mtu ambaye anakusikiliza akupata fursa au tuseme akubahatika kuwepo kwenye kongamano hili labda kubwa zaidi unamwambia nini? kipindi kingine asikose makongamano, sio ya kukosa ya kukosa e, makongamano ni ya kuhudhuria kujifunza. Nakushukuru sana asante. Niko na, na e, mwanadada hapa ambaye anashiriki katika kongamano la nne la idhaa za Kiswahili duniani, labda atajitambulisha jina lake. Unaitwa nani? jina langu ni MC Rosalia Mwangwembe, natokea hapa mkoa wa Mbeya na, na... Labda unazungumziaje kongamano hili? Hakika kongamano hili ni zuri, kwa sababu linatusaidia sisi wa Tanzania kuhakikisha tunakienzi Kiswahili chetu na tuna, kuhakikisha kwamba tunakuwa walumbi wa lugha yetu adhimu ya Kiswahili ili iendelee kuenea duniani na Afrika nzima. Lakini ukiangalia, unafikiri kweli Kiswahili kinaenziwa Kiswahili kinaenziwa lakini ruga, ruga ge, ngeni, kwa mfano Kiingereza. Mara nyingi unakuta watu wakiwa wanazungumza Kiswahili lazima anachanganya, anachanganya kidogo na Kiingereza, yaani ataongea neno la Kiswahili lakini lazima atachanganya na Kiingereza. Alafu pia maneno mengi ya Kiswahili yanaonekana kuwa ni magumu, manake sisi tunavyozaliwa tayari tumekuta Kiswahili kimechanganya. najua tutafahamu maneno mengi ya Kiswahili na tutaenda vizuri sana na tutakienzi Kiswahili vizuri kabisa. Na, na kwa mtu ambaye labda hayupo kwenye kongamano hili na anakusikiliza kwa muda huu unamwambia nini? A, kwa kweli nasema amekosa mambo mazuri, kwa sababu hapa tunajifunza vitu vingi vizuri na namna ya kutumia maneno. Kwa mfano unaweza mtu wa, u, watu wengi wanapoongea huwa wanapenda kusema kwamba kuna neno hii na kusema nachukua fursa hii Unaichukua fursa unaipeleka wapi? Lakini huwa tunasema natumia fursa hii, sio unaichukua. Unaichukua fursa unaipeleka wapi? Na maneno mengi ya Kiswahili huwa tunajifunza. Kwa mfano sisi washereheshaji, mimi ni mshereheshaji, ni mneni, kwa nikiwa hata ukumbini, kuna maneno tata yale tunayaondoa. Unamkaribisha bibi harusi, mwingine anasema naomba ni muingize bibi harusi. Kwa hiyo hatutumii kauli kama hizo, unasema naomba nimkaribishe bibi harusi wetu wa siku ya leo. Kwa maneno mengi tunajifunza, na kwa washereheshaji sisi imekuwa ni fursa kubwa sana ya kuweza kuelewa maneno mazuri ya Kiswahili. Kwa hiyo nimefurahi sana kongamano, na nimeenjoy na jisikia furaha sana kuhudhuria hili kongamano la idhaa ya Kiswahili duniani, na nimefurahi sana kwa sababu hili kongamano limefanyika mkoani Mbeya kwenye mkoa wangu ninapotoka kwa Wanyakyusa na Wasafa. Kwa hiyo namshukuru sana Mwenyezi Mungu, watu wa Mbeya tumepata bahati sana. Sana, na mnikushukuru sana, tumkumbushe msikilizaji kuwa tunazungumza na jina langu ni MC Rosalia Mwangwembe, ya yeah, karibuni sana. Na mimi ndiye katibu mkuu wa umoja wa MC mkoa wa Mbeya, ninawakaribisha sana Mbeya, karibuni sana asante, asante. Asante. Asante. <usurua> badai, dhati kwa mkuu wa idhaa aliyeondoka bwana robert minangwa kwa kuwezesha safari yangu huko mbeya tanzania na kufanikisha mfululizo huu wa makala kuhusu kongamano la idhaa za kiswahili duniani mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako changu chako changu nami ali bilali mtangazaji wako asiependa makuu na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francophone na ambapo tarehe 22 hadi 26 april alliance francaise ya nairobi imekuandalia gou de france mwaka elfu mbili na ishirini na nne tukio la kimataifa ambalo linalenga kukuza gastronomia ya ufaransa duniani kote alliance francaise pamoja na ubalozi wa ufaransa watakuwa wakisherekea ladha ya ufaransa iliyozinduliwa na wizara ya mambo ya nje ya ulaya na mpishi alain ducasse mwaka elfu mbili na kumi na tano gou de france inalenga kuitangaza Ufaransa kwa kuchanganya mvuto wake wa kitalii wa urithi wake tajiri wa upishi. Tangu mwaka 2010 mlo wa Kifaransa wa gastronomik umeandikwa kwenye orodha ya urithi wa kitamaduni usioonekana wa UNESCO. Kuonja gastronomia ya Kifaransa ni kuonja lar de vivre a la francaise. Na tarehe 16 hadi 28 kutakwepo na maonyesho kituo cha Alliance Francaise na ambapo msanii wa Kenya Magi Odieno anawasilisha kikundi cha kazi ambacho kinazungumzia hadithi kutoka duniani kwa kutumia nyenzo kuukuu zilizotupwa na zenye tabu. Alliance Francaise ya Arusha inakualika katika onyesho la filamu la hali halisi Sur Le Chemin Noir katika ukumbi wa Alliance Francaise ya Arusha. Filamu hii ya kuvutia inasimulia hadithi ya Pierre Mgunduzi na mwandishi ambaye kufuatia ajali mbaya anaanza safari isiyo ya kawaida au tuseme safari kote Ufaransa kwa miguu. Filamu hii ikiongozwa na riwaya ya Sylvain Tesson na kuongozwa na Denis Imbert inatoa tajriba kipeke ya kipekee ya sinema, kuchunguza uzuri wa Ufaransa, kukumbana na watu wengi waishio vijijini na mandhari ya upiaji wa kibinafsi. Imetunukiwa tuzo tano za Oscar zikiwemo picha bora na mwigizaji bora wa Jean Du Jardin. Sur la Chemin Noir inaahidi kuwa tukio la kustaajabisha. Hivyo unaalikwa kujiunga siku ya Jumatano tarehe 24 Aprili pale Alliance Francaise Arusha kwa onyesho hili. Kiingilio ni bure na wazi kwa wote. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Naendelea kusikiliza makala Changu Chako Chako Changu. Mzee Akili Farijala wa Ngongo, ukiwa huko Bujumbura Buterere pale, unasema huko sambamba nami kwenye makala haya asubuhi ya leo. RFI Kiswahili. Paulin ukiwa Rongai jijini Nairobi na unasema big up sana kwako mtangazaji usiyependa makuu. <laughs> Jody Jenny Gael na Hassan Jeff mkiwa Embakasi pale Nyayo Estates mnasema mko sambamba nami kwenye makala ya leo changu chako chako changu, changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Kenya. Anaitwa Kennedy Ombima, aliyezaliwa Mei 7 mwaka 1987, maarufu anajulikana kwa majina yake ya kisanii kama King Kaka. Na Rabbit ni mwanamuziki na rapa kutoka nchini Kenya kama ilivyokujuza. Kaka alikutana na Joma Takon mwanachama wa The Lion Island Februari mwaka 2011 wakati Takone alipotembelea Nairobi nchini Kenya kama sehemu ya safari yake ya Spin the Globe ya jarida la Afa. Sungura alishirikiana na Takon kuunda video ya kufoka ambayo imetazamwa zaidi ya milioni mia moja. Tumalize na, na kibao hiki cha King Kaka ambaye ameshirikisha Jovia kinaitwa Chungu. gani yangu nakupenda sana kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo kumbuka mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine tukutane tena jumapili ijayo tukijaliwa ali bilali ndiyo jina langu mtangazaji asiyependa makuu, na kutakia bon dimanche e bon reveil matinal.